Nguyên văn bài báo của HHT về DSBA.

Nguyễn Thục Nga
(maloha)

====>NGUYÊN VĂN BÀI BÁO CỦA HHT VỀ DSBA

dạ, đang rỗi rãi em xin post lên toàn bộ bài báo hôm thứ 2 vừa rồi cho anh chị bạn nào chưa được đọc thì vào đây đọc ạ :p.

DSBA- " màn chào hỏi" hay " bắt nạt học đường"?
Ghé thăm web của HN-Ams, tớ thấy có một cụm từ lạ: "...không khéo lại bị DSBA thì chết!". Tò mò về cụm từ lạ đó, tớ quyết định tìm hiểu về nó!.

DSBA là gì?
Qua một số bạn bè ở trường HN-Ams tớ được biết DSBA là viết tắt cảu cụm từ tiếng ANh Down Stairs By Ass - có nghĩa là: " Đi xuống cầu thang bằng bàn tọa". Nghe mô tả thì khá rùng rợn: Hai người tóm hai chân của một người và lôi xềnh xệch xuống cầu thang, NÓi về hình thức thì rất chi là " phong phú": Đi lên, đi xuống, đi theo đường zic zac ( xoắn), đi sát mép và vòng lại ở cuối cầu thang ( quẩy), đi đôi ( hay đi bè), đi một tầng hay ba, bốn tầng thậm chí là bốn tầng cả lên cả xuống. Quang cảnh khi có người bị " đi cầu thang" khá đông vui, có nhiều người xem và " cổ vũ" ?!

DSBA - Liệu có còn là một hình thức chào hỏi?
Có lẽ do hầu hết các " nạn nhân" của trò này đều là " ma mới" nên nó đã được hiểu dưới dạng " chào hỏi". DSBA không trừ thành phần nào cả, " ma mới" đến trường, giới học sinh " quý tộc" và cả giới mọt sách cũng bị " sờ đến". Thậm chí dân thường không làm gì cũng không tránh khỏi chịu chung số phận. Nhưng vì sao bạn lại bị DSBA?
Nếu bạn chẳng may làm " ngứa mắt" các bậc đàn anh, đàn chị trong trường! Cấp độ trừng phạt sẽ tỉ lệ thuận với tội lỗi mà các bạn ý " sơ ý" phạm phải. Nhẹ thì đi xuống một tầng, nặng thì vừa đi lên vừa đi xuống, vừa " xoắn" vừa "quẩy"....bốn tầng liền!!! H.- một bạn trai lớp H2 hiên đang giữ kỉ lục đi lên đi xuống 4 tầng liền mà vẫn " bình an vô sự": " cang chống cự thì chỉ càng thiệt thân thôi. Cách tốt nhất là cố gắng lựa từng bên cái : bàn tọa" yêu dấu của mình mà xuống từng bậc, đỡ đau hơn nhiều đấy! Nếu không, nhẹ thì gãy móng tay, rách quần áo, nặng cũng bong gân, gãy tay chưa biết chừng."

Tiếng nói của mọi người ra sao?
Điều đáng ngạc nhiên là nhiều giáo viên trong trường không biết chút gì về trò " chào hỏi...bạo lực" này. Còn các phụ huynh cũng xót khi thấy con mình đi học về tay chân bị trầy xước, quần áo bị rách song hỏi thế nào cũng nhất định không chịu nói, có bạn trả lời bừa: ngã xe.
Đến lúc hỏi các bạn cùng lớp của con mình thì mới biết rằng con mình là nạn nhân của hình thức bắt nạt học đường mới. Định làm căng lên nhà trường nhưng sợ con tiếp tục làm nạn nhân nên thôi, hi vọng chỉ bị một lần rồi sau đó cũng yên ổn. Cũng có một số bạn về nói với bố mẹ và sau đó thì tha hồ lãnh đủ.
B. người đang giữ "kỉ lục" là 3 tầng vừa đi vừa xuống vừa xoắn kể lại rằng: " Thực ra lúc đó tớ rất sợ hãi và hoảng loạn, nhưng không đủ can đảm nói với phụ huynh vì có thể sẽ bị nặng hơn. Phải gần một tuần sau tớ mới dám đi học lại."
GIANG LOA

em post bài phỏng vấn thầy Điện ra bài khác cho dễ đọc ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thầy giáo Đỗ Lệnh Điện
Hiệu trưởng trường THPT HN-Ams khẳng định:
Nếu có hiện tượng " DSBA", nhà trường sẽ xử lý nghiêm!

PV HHT đã đến gặp thầy giáo Đỗ Lệnh Điện - Hiệu trưởng trường HN-Amsterdam để trao đổi về " hiện tượng DSBA" phản ánh trên website http://www.hn-ams.org/hao.

DBSA-Đi xuống cầu thang bằng mông là " trò chơi", "hình phạt" của một số HS trong trường, cụ thể là lớp L2, H2, A2, khóa 2004-2007 và được bàn tán sôi nổi trên website http://www.hn-ams.org/hao. Thưa thầy, liệu nhà trường có biết?
Nhà trường chưa nghe thông tin này. Nhưng nếu sự việc phản ánh trên website là có thật thì đó chỉ là hành động cá biệt của một số nhỏ các em học sinh.

Qua tìm hiểu và hiện có những tư liệu cần thiết, HHT khẳng định " DSBA-Đi xuống cầu thang bằng mông" có xảy ra tại trường và là một hình thức biến tướng của nạn bắt nạt học đường. Trên website http://hn-ams.org/hao có hẳn một mục nói về DSBA với tiêu đề " Đi cầu thang - án tử hình cho những ai được điểm cao". Mục này mở từ 12-4 năm ngoái đến tận tháng 5 năm nay, hàng trăm lượt gửi bài và hàng ngàn lượt đọc.
Chúng tôi sẽ kiểm tra lại ngay thông tin trên website. Xin nhắc lại, tới thời điểm này, khi năm học mới đã bắt đầu được 2 tuần, nhà trường vẫn chưa nhận được phản ánh nào của các em học sinh. Nếu bức xúc của các em học sinh là có thật, nhà trường chắc chắn phải lưu tâm chứ.
- Xin khẳng định: Nhà trường sẽ có biện pháp xử lý nghiêm và theo hướng bảo vệ an toàn tối đa cho học sinh.

Xin cám ơn thầy!

TRỌNG TÙNG ( thực hiện)

oài, khắp cả ams đang xôn xao vì bài báo này, đi đâu cũng thấy dsba.... cú thật.... hum nay còn vừa kí cọt vào cái giấy xác nhận j đấy nữa.... kiểu này cho HHT điêu đứng, chừa cái tội bịa đặt.... [-x tẩy chay HHT thoai b-)

Giờ mới đọc bài này. Buồn nôn quá :-S Sao lại co' loại người make up đến 95% thế này nhỉ???

Re: ====>NGUYÊN VĂN BÀI BÁO CỦA HHT VỀ DSBA

Nguyễn Thục Nga đã viết:
DSBA là gì?
Qua một số bạn bè ở trường HN-Ams tớ được biết DSBA là viết tắt cảu cụm từ tiếng ANh Down Stairs By Ass - có nghĩa là: " Đi xuống cầu thang bằng bàn tọa". Nghe mô tả thì khá rùng rợn: Hai người tóm hai chân của một người và lôi xềnh xệch xuống cầu thang, NÓi về hình thức thì rất chi là " phong phú": Đi lên, đi xuống, đi theo đường zic zac ( xoắn), đi sát mép và vòng lại ở cuối cầu thang ( quẩy), đi đôi ( hay đi bè), đi một tầng hay ba, bốn tầng thậm chí là bốn tầng cả lên cả xuống. Quang cảnh khi có người bị " đi cầu thang" khá đông vui, có nhiều người xem và " cổ vũ" ?!
.

.. hehe .. bây h mới được dịp mở rộng con mắt ... :)) .. :)) ... đọc xong đoạn này tự hỏi ... không biết đứa được cho đi DSBA và đứa kéo cái thằng bị DSBA thì đứa nào mệt hơn nhỉ ?? .. :> .. 4 tầng cơ mà .. :)) :D:D.. mà cầu thang Ams lại chia làm 2 - vị chi là những 8 tầng ... :)) ... =)) ... nghe đã thấy điêu toa thế không biết .. :-& .. :-& ... bị kéo từ tầng 4 xuống tầng 1 mà lại không ai biết ??? :confused: .. :D:D .. thế mấy em 04-07 buổi đêm lôi bạn đến trường để DSBA đấy à ?? ... ...

.. mà trên đời này có vị phụ huynh nào biết chuyện như thế mà để yên nhỉ ??? :)) .. lại còn ước với cả hy vọng chỉ bị 1 lần nữa chứ .. =)) =)) .. :)) .. bố mẹ em nào hiền lành thế .. :)) .. phải mẹ mình [-( .. [-( ... :x :x ... bài này nghe chả thấy thông được lỗ tai bên nào :( .. toàn thấy điếc thêm .. :( :( .. :-s ...

... lúc đầu nghe cái tên Giang Loa đã thấy bệnh bệnh .. :-& .. :-& ... bây h nghe đến 3 chữ HHT cũng thấy nổi hết cả da gà da vịt ... :-s .. :-& ....

Chỉnh sửa lần cuối:
Topic mở từ 12/4 năm ngoái đến tận tháng 5 năm nay, có hàng trăm lượt gửi bài và hàng ngàn lượt đọc, cả thằng cho đi và được đi đều hăm hở vào post bài bàn tán, thế gọi là bắt nạt à? Bạo lực học đường công khai cả trên mạng, dân Ams máu nhỉ.

Xin nhắc lại, tới thời điểm này, khi năm học mới đã bắt đầu được 2 tuần, nhà trường vẫn chưa nhận được phản ánh nào của các em học sinh. Nếu bức xúc của các em học sinh là có thật, nhà trường chắc chắn phải lưu tâm chứ.

Thế mà báo nhận được phản ánh trước cả nhà trường cơ đấy, cả những sự việc ở thời tương lai xa rất xa báo cũng biết, rồi có cả bài phóng sự "vạch trần sự thật" nữa. Đáng nể quá ;;)

Mà nhìn lại thì thực ra báo cũng muốn tốt cho chúng mình thôi các em ạ, làm báo là phải thế thiên hành đạo trừ gian diệt bạo, thấy con nhà hàng xóm trèo cây là phải xông ra bới cả họ thằng trồng cây ra chửi cho chúng nó chừa cái tội trồng cây mà không nuôi chó để con người ta leo lên hái trộm rồi ngã bẩn hết quần áo. Vì các mầm non tương lai của đất nước, báo đành phải làm chó vậy!

Cứ để đấy, sửa cái title thành "bạn còn muốn đọc sự dối trá và xuyên tạc của HHT không ???"
Mà nhà trường mình có đến gần 10 cái cầu thang, kiểu như thế này, thì có mà đi bét nhè :(

Khỏi, chia lớp ra mà đi, vừa tượng thanh lại tượng hình :D
Rủ các bác HHT vào chơi cùng cho máu, thấy vui khéo biến tòa soạn thành nơi DSBA thì sướng, miễn thắc mắc.

Gãy móng thì dán móng giả, mà họ kiện thì mình kiện lại, tội in báo vớ vẩn, làm giở đen hết móng tay, sau đó hóa chất làm móng tay biến dạng, gây ra bao nhiêu bức xúc cho học sinh :D
Thế này thì HHT bạo lực quá, lại dùng hóa chất để hại bao nhiêu thế hệ độc giả :)

Đọc mà thấy đau bụng,mót *** quá!Bài báo này nhuận thật!:))
Mà em/tớ tưởng tượng mãi mà ko ra cái kiểu đi "xoắn"+"quẩy",từ hồi cha sinh mẹ đẻ ra DSBA ko thấy có cum từ này!Fai cám ơn HHt đã tạo đk cho hội DSBA nghĩ ra những kiểu đi mới hay ho hơn để bọn chó (như chị VXHương nói) còn có cái mà sủa chứ nhỉ?

Cười nhất topic của thằng Ninh lại trở thành "nơi bày tở bức xúc " của những "nạn nhân" . Ninh ơi ...:x ...:x ...:))...:))

Mất lòng tin với HHT quá thể đáng.
Ngày trc nó nói về Harry, nói trường Hogwarts là 1 nơi chán ngắt vì ko có âm nhạc, đùa chứ, đọc ko kĩ đã post bài, band Quái Tỉ Muội ko phải là nhạc thì là cái gì???
Mà nói thật, học trong đó,pháp thuật đã đủ thú vị rồi, âm nhạc chỉ là thứ phụ, bà JKR mà viết kĩ về âm nhạc quá thì Harry Potter vứt sọt rác đc rồi.
Đọc cái bài đó như đấm vào mặt ấy, chán như con gián bị cán.

Phải thông cảm cho HHT thôi, dạo này ít người đọc quá, vụ thi người mẫu ảnh icon cũng chỉ nổi lên được mấy ngày rồi tắt :)) thế nên phải oánh 1 quả thật oách để lấy lại tiếng tăm :)) Ams mình bị đem ra làm thử nghiệm đầu tiên,rồi sẽ đến các trường khác với những vụ khác thôi !!

Đỗ Anh Tú đã viết:
Phải thông cảm cho HHT thôi, dạo này ít người đọc quá, vụ thi người mẫu ảnh icon cũng chỉ nổi lên được mấy ngày rồi tắt thế nên phải oánh 1 quả thật oách để lấy lại tiếng tăm Ams mình bị đem ra làm thử nghiệm đầu tiên,rồi sẽ đến các trường khác với những vụ khác thôi !!

Chà,nếu bọn nó chịu xin lỗi mình thì ít có vị nó dám viết bài về những trường khác lắm :)) Đảm bảo bị thịt ngay!! Vì đã đưa tin về 1 trường sai lệch thì những trường khác cũng chẳng đảm bảo là nói đúng......mà bêu xấu trường mình thì bọn nó hả hê chứ bôi trường khác thì lại mất công có 1 lũ khác nhảy vào chiến cùng!

Đấy là trường mình vốn cũng chẳng gấu lắm...chửi thì có chửi nhưng mà ko ai manh động chứ thử động vào mấy trường khác xem....nó lại chả tẩn cho tuốt xác ý chứ :))

==>Ams mình đúng là bị coi như 1 con tốt thí!!!!Nếu thành công thì danh dự mình mất,nó được thể viết thêm các trường khác!!!Mà cũng chẳng cần,chỉ cần bôi nhọ được trường mình đã là quá đủ,ko cần phải nói gì hơn vì từ trước đến h người ngoài luôn tìm mọi điều moi móc về Ams mà ko có cái nào có thể gây ảnh hưởng!!
Còn nếu ko thành công thì nó sẽ ko viết nữa,chẳng làm sao cả....chuyển sang loạt phóng sự khác........
==>mình ko là tốt thí thì là gì :))

hô,mình ở xa bi h mới được đọc bài báo,đọc xong có căm tưởng như báo được xuất bản dành riêng cho bọn ở Châu Quỳ ý :)),***,điên vãi mửa ạ
đề nghị mọi người ở nhà tìm thằng Giang Loa(tên nghe phát buồn nôn,o bít ở tỉnh nào lên HN nữa) đi DSBA bằng đủ cách nó bịa(xoắn ,quẩy.....) cho nó bít thía nào là bạo lực
[-( wo từng là nạn nhân cũng từng là thủ phạm,chơi trò này chỉ mang tính chất đùa vui,cùng lắm là bẩn quần áo ,hết,chả hại ai,/:) HHT càng ngày càng bệnh [-(

:)) đọc cái bài của HHT thấy ko chấp nhận được vô lí quá ,nếu DSBA mà có người đứng xem thì thiếu j đứa (ams có hơn 2000 học sinh cơ mà )đi phản ánh với thầy cô ,cực kì nhiều học sinh gương mẫu ,thế mà chẳng thầy cô nào biết cả ,khó hiểu thật :D :D

--HHT hình như lại có 1 bài viết bệnh hoạn hơn

TÍN HIỆU CẤP CỨU - LÒNG YÊU THƯƠNG
Khi bạn mới sinh ra , bé xiu xiu , mẹ hằng đêm thức dậy cả chục lần vì bạn , mẹ lúc nào cũng thiếu ngủ , chỗ ướt mẹ nằm , chỗ ráo dành cho bạn . Bố bế bạn đi vòng quanh nhà cho đến khi bạn ngủ say lúc 3h sáng ...Bố mẹ xót xa từng giọt nước mắt của bạn ngay khi nó chưa kịp rơi ra ! Bạn lớn lên nhờ được yêu thương . Và giọt nước mắt la tín hiệu cấp cứu cho lòng yêu thương ấy .
Lớn thêm chút nữa , bạn thấy thương con mèo con mới mua về kêu ngoe ngoe suốt đêm vì nhớ mẹ , bạn ôm nó vào lòng , mang nó vào chăn ấm , dỗ cho nó ngủ . Bạn thảng thốt lo âu khi chú ong vàng cô độc làm tổ trên cửa sổ sau 1 chiều mưa ko về nữa , điều gì đã xảy ra cho người bạn nhỏ ấy ? Và giọt nước trên mi mắt bạn chính là tín hiệu cho lòng yêu thương .
Lớn thêm 1 chút nữa , bạn mua 2 cái áo mưa , 1 cái cho bạn m 1 cái cho chú bé đánh giầy trú mưa cùng . Bạn lội bộ dưới trời mưa rét , tới hàng xôi của 1 phụ nữ bị tàn tật để mua giúp 1 gói xôi nhỏ , dù bạn đã đói thèm ...
Bởi vì bạn được lớn lên vì được yêu thương và để rồi lớn lên ko vô cảm ...
Rồi trường bạn có 1 trò dzui mới -DSBA ! Down stairs by ass (xuống cầu thang bằng mông ) . Lôi chân 1 đứa bạn , rồi kéo nó xuống cầu thang , nó phải xuống cầu thang bằng mông của mình . Đau , xây xước , khó chịu . Nhưng chắc chắn là rất dzui , vì có nhiều tiếng hò reo , có cớ để vỗ tay , át đi tiếng phản đối yếu ớt của nạm nhân .
Bạn vô tư nói rằng <đó chỉ là để đùa dzui > . Bạn khẳng định bạn có thể làm survey<điều tra> để tìm ra hàng chục nạn nhân lẫn thủ phạm , thậm chí có đứa vừa là nạ, nhân vừa là thủ phạm cùng khẳng định đó chỉ là để đùa dzui . Bạn có thể có 1 danh sách rất dài . Còn chúng tôi chỉ có 1 giọt nước mắt rơi thầm trong đêm của 1 người bạn duy nhất , người mà sau khi trở thành nạn nhân đã ko muốn đến trường .
Nhưng chỉ vì 1 giọt nước mắt ấy thôi chúng tôi sẵn sàng viết 1 bài báo , thậm chí nhiều bài báo để lên tiếng chấm dứt DSBA . HHT đúng về phía nước mắt , dù chỉ là 1 giọt . Có những tín hiệu cấp cứu nhỏ nhoi mà có thể vì vô tâm mà bạn chưa kịp nhìn thấy ! Và 1 lúc nào đó có thể là giọt nước mắt của chính bạn .
1 nhà văn tuyệt vời nào đó đã nói , < nước mắt như những giọt sương , những giọt ngọc mà đêm buồn đã đánh rơi trên lá cỏ > . Hoa sẽ vì đó mà đẹp hơn . Thiên nhiên sẽ vì đó mà tinh khiết hơn . Những giọt sương , những giọt nước mắt sẽ mang hình ảnh cả vũ trụ long lanh trong rạng rỡ nắng mai mỗi khi đêm qua , ngày tới .
Vậy thì , hãy chú ý tín hiệu cấp cứu tình yêu thương , bạn nhé !
Bài viết của PHÚ BÌNH -LÊ HUY

--Bọn này sẽ không xin lỗi đâu, tớ biết thế. Nếu xin lỗi là bọn nó mất khách. Đã đâm lao thì phải theo lao, nó lại làm như nó là Chúa cứu rỗi người ta không bằng. Láo thế đấy ạ. Nó muốn cả nước nhìn trường Ams như ngôi trường số 1 về xã hội đen của Việt Nam mặc dù mỗi năm các vị phụ huynh và thậm chí cả Nhà nước đổ rất nhiều tiền của vào đây.

--Vì vậy, xin mọi những người có tâm huyết với danh dự của trường hưởng ứng 2 cái này nha:

1. Viết bài phản ánh chất lượng quá kém, quá lá cải của HHT để đăng trên các báo khác như ANTG, Tuổi Trẻ, Tuổi Trẻ cười.

2. Vẽ tranh châm biếm HHT để đăng trên Tuổi Trẻ Cười. Tuổi Trẻ Cười cũng phát hành trên cả nước, lại nhiều người đọc nên nếu có bài trên đó là HHT ê mặt.

Đang ngồi vẽ chữ antiHHT vào ảnh đại diện:D

vấn đề là ko biết báo khác có đăng ko, vì cạnh tranh của ng ta, vấn đề to tát hơn hẳn rồi.

--Còn 1 ý tưởng nữa: hôm nào sinh hoạt dưới cờ thì mời bọn HHT đến trường mình điều trần, tranh luận giữa công chúng, phe mình cũng cử đại diện. Vì mình có lợi thế sân nhà nên khả năng thua là rất thấp./:)

Hờ, lại còn điều trần nữa, nghe ngồ ngộ.

Thế thì gọi phóng viên các báo + đài truyền hình tới mà làm cuộc phỏng vấn đưa tin :D

To tát thì cho to tát hẳn.

Back
Bên trên