Nếu đi du học, bạn sẽ chọn nước nào?

Nếu đi du học, bạn sẽ chọn nước nào trong các nước sau đây?

• Số lượng người bầu chọn
    32
mình chọn Canada, mặc dù ko phải tiếng Pháp standard nhưng ko thành vấn đề, quan trọng là hệ thống giáo dục của Canada khác của Pháp, có lẽ giống của US. Được học theo kiểu của Mĩ mà lại bằng tiếng Pháp thì chắc chắn là hấp dẫn hơn mấy cái Cours Amphi của bọn Pháp này. "truyền thống giáo dục lâu đời của Pháp " thì mình công nhận là tốt cho SV thật, nhưng cứ đến lúc chúng nó ra đề thi thì chỉ muốn insulter cái nền GD của chúng nó, ức chế vật vã !!!

p/s: mọi người đã chuẩn bị ăn Tết chưa ? :)

Chỉnh sửa lần cuối:
:| Thế tớ ko có quyền được chán Pháp à? Chán vì ở đây chả có party pát teo gì hết, chán vì sau 6h tối ra đường chả có ma nào /:) Chủ Nhật thì cửa hàng đóng cửa :-w Học thì cứ nhồi 1 đống mà chẳng thấy có ích lợi cái gì :)|, toàn nghiên cứu mà cóc thấy ứng dụng, nhạt nhẽo! Đồ cái gì cũng đắt, ít ra thì đắt hơn Đức, hơn TBN và US, trời thì suốt ngày mưa, mưa từ sáng đến tối, lúc nào cũng âm u (Haute Normandie nó thế), chả hiểu sao mình lại đâm đầu vào cái chốn của nợ này :-< Mà tớ ghét thì là tớ ghét, có rất nhiều lý do để ghét, mặc dù môi trường giáo dục của EU cũng ko khác nhau là mấy nhưng mà vẫn muốn đi chỗ khác, ít ra ko phải là Pháp! Cố sống cố chết học nốt cái Licence rồi chuyển thôi, nếu ko ra khỏi Pháp thì ít ra cũng phải ra khỏi cái Normandie này! Chán lắm rồi!
Chẳng ai bảo đi du học là vui nhưng mà được học cái mình thích với có bạn bè bên cạnh thì tất nhiên là vui hơn là ko rồi! Ở đây có mỗi 1 mình mới nhục chứ lại :-w, bạn thân thì té đi chỗ khác hết rồi :((

Ơ em rất là đồng tình với chủ trương của anh Tú ;) Em cũng thích Canada hơn Pháp nhưng mà mỗi tội thích ở Châu Âu hơn (vì dễ đi du lịch hơn ko mất visa) :D Còn em cũng thích hệ thống giáo dục của US với Canada hơn của Pháp. Em thấy Pháp khác khỉ gì VN cao cấp đâu :-w đúng là y hệt VN, chỉ khác là học = tiếng Pháp. Học hành chả có giáo trình khỉ gì cả, bực mình! Số lượng môn học thì nhiều mà chẳng thấy có ích gì cả :| Cứ như cái bọn kia được học chuyên ngành từ bao giờ rồi, đi sâu vào cái mà chúng nó thích, mình thì cứ è cổ ra học tất cả... hic hic... chắc tại ức chế cái này mà chẳng muốn học... mọi người thông cảm, đang stress nên nói linh tinh tí....Hay chỉ có mỗi cái trường mình nó thế nhỉ??? :-/ Đúng là tiền nào của nấy..../:)

nghe em Phương đầu gấu này nói có lý thật, nhất là khoản học ở châu Âu được đi du lịch sans visa thì đồng ý cả 2 tay 2 chân. Em cứ học hết Licence đi đã, rồi kiểu gì chẳng được học chuyên ngành, đến lúc đấy em lại chán vì phải học những thứ "chuyên ngành" thôi :D yên tâm, ko phải chỉ có trường em nó thế đâu, ít ra có trường anh cũng thế, hơn thế...
@ Minh: sang Pháp học đi, thích Polytechnik thì lên hẳn X trên Paris học, để thỉnh thoảng anh em còn bù khú chứ, hi`` :D

sao anh lại gọi em là đầu gấu? :-w /:) em có đầu thôi, làm gì có gấu /:) Chờ học xong Licence thì em chết già mất rồi :)) còn tận 1.5 năm nữa :(( lâu quá!

@Fanh : anh nói vậy tất nhiên cũng ko phải FAC nào cũng thế rồi :) nhưng mà cái DEUG MIAS ngày xưa anh học thì nó là thế :(( thỉnh thoảng có bài kiểm tra, phát đề xong độ 10 - 15" cả amphi mấy trăm đứa đứng lên đi về hết :D chỉ còn lại vài chú ngồi cắm cúi gỡ gạc :)) Vì thế mà năm đầu cứ 10 đứa thì 8 chú ra đi là thế :p Anh nhớ năm đầu của anh cả giảng đường trật kín, đâu như xấp xỉ 300 đứa gì đấy (6 groupes de TD), lên đến năm 2 chỉ còn 60 70 đứa gì đấy (2 groupes de TD), sau đấy vào L3 thì ko nhớ lắm nhưng đại khái là cũng không nhiều người quen lắm. Trong khi xuống Depart 1cycle thì bạn bè đông vui như fete :)) bắt tay đứa nọ bisous đứa kia đã hết cả buổi :))

@Phương : anh nghĩ là vấn đề của em là em không hòa đồng được với bọn Pháp bên này :D Cố gắng hòa nhập và sống cùng với môi trường mình phải sống hơn là isoler vào một góc em ạ :D Nói chuyện với chúng nó, tiếp xúc với chúng nó thì em sẽ thấy tuần nào không bọn nọ thì bọn kia kiểu gì cũng có bọn đi boite. Hơn nữa tiếp xúc với người bản xứ thì mình hiểu hơn về văn hóa về tập tục :) tiếng tăm cũng khá hơn đúng không nào?

Còn cái em bảo về chuyện học, đúng là nó chỉ đúng với 1e cycle thôi, ça sert à rien du tout :)) Sau cái LMD thế là nó đã thay đổi nhiều lắm rồi đấy em, nhưng mà để được như các nước khác thì còn lâu lắm, vì vẫn đội ngũ enseignant đấy mà :D Cái mà chúng nó dậy cho bọn em bây giờ hoàn toàn không phải là kiến thức mà là cách làm việc cách nghiên cứu trước 1 vấn đề :D Để lên đến 2e cycle em sẽ thấy tác dụng của 2 năm đầu tiên (sert à rien) này. Một lượng kiến thức đáng lẽ bình thường phải được học trong 2 năm thì bây giờ em chỉ còn có 5 buổi thôi :D Ví dụ như cours của bọn anh cũng tính bằng buổi chứ ko tính bằng học kỳ. Cũng đừng nghĩ là vì giờ học ít mà lượng kiến thức ít nhé. Anh có đứa bạn năm ngoái học IUT, khi vào L3 nó bảo với anh là tất cả những gì về statistique ông thầy nói trong 2 cours đầu tiên (mỗi cours 3 tiếng) là chương trình nó học trong 2 năm, tức là 4 học kỳ ở IUT :D Trong khi đó anh là 1 thằng débutant về statistique =)) :)) Sau 2 cours introduction hay revision đấy là attaque chính thức vào những vấn đề nóng bỏng mà ngay cả bọn học rồi cũng ngán. Nhưng rồi đến cuối kỳ làm partiel, nộp projet thì cũng chả biết mèo nào cắn mỉu nào đâu em :)

Vậy trỏng 2 năm này em cố gắng học lấy cái cách làm việc, cái cách đọc tài liệu (trong thời gian ngắn làm sao rút ra được maximum kiến thức), còn kiến thực sự sử dụng sau này phấn lớn là phài từ năm L3 trở đi cơ :p

Còn nếu em chán thì có thể chuyển sang IUT mà học, ở đấy chắc chắn em sẽ biết là em học để làm gì và biết mình làm được gì sau khi ra trường :) Đây cũng là điểm khác nhau cơ bản giữa education Pháp và Mỹ. Bọn Pháp chúng nó chuyên môn hóa cao hơn trong chuyện học ra để đi làm với học để nghiên cứu (IUT, ecoles... và FAC), trong khi ở Mỹ thì đánh đồng 1 lứa cả :D Anh cũng không dám so sánh, vì không đủ trình độ, là nền giáo dục Pháp hay Mỹ cái nào tốt hơn. Nhưng riêng về nghiên cứu khoa học, anh có thể khẳng định là bọn Mỹ không được giỏi lắm (ít ra là kém Pháp với Nga). Cũng chính vì thế mà Mỹ luôn có những sách ưu đãi 1 cách đặc biệt đối với chercheur từ Pháp và Nga. Mỹ cung cấp học bổng, nhà cửa xe cộ (thiếu mỗi vợ thôi :)) ) cho chercheur :D và sau đấy nếu thành công thì cái quốc tịch Mỹ chỉ là chuyện sớm muộn. Xem ra chính sách của Mỹ là dùng tiền để thu hút nhân tài hơn là dùng tiền để đào tạo nhân tài :p

So sánh Pháp hay Mỹ với VN cũng ko được vì học ở VN học ra cũng chả biết để đi làm hay để nghiên cứu, học ở VN ra chỉ đơn giản là học vì có cái bằng, có cái bằng thì mới xin được việc. Sau khi được nhận vào cty rồi thì học lại từ đầu :D

Chẳng phải em ko hòa đồng với ko hòa nhập, chẳng qua là em ghét cái cách suy nghĩ với cách làm việc của bọn Pháp thôi, chán thì cứ phải bảo là chán, em là em ko thích học nghiên cứu! Anh Hoàng thì nghiên cứu sâu rộng, học rộng biết nhiều, em chẳng dám ý kiến! Giờ chỉ thích học cho mau cho chóng để đi về VN :-w Ở đây chả = VN

:| Nhưng mà anh nói đúng, 2 cái năm đầu tiên này chẳng để làm gì :| hic bao giờ mới được học những cái "để làm gì" hả anh??? :(( Đợi tận 1.5 năm nữa :-< lâu lắm anh ạ :(( Mà chẳng hiểu nó nghĩ ra cái Licence để làm gì khi học xong Licence ko kiếm đc việc, chả ai nó nhận :-w đã học là cứ phải học hết master :-w Dở hơi quá!

hôm nay tớ vừa đi ăn tết ở Bruxelles về:D
mia.,đang ôn thi phải bỏ để rủ mấy thằng bạn lên sứ quán ăn uống,ngắm gái...thế mà đồ ăn thì nguội lại còn đắt,gái thì chẳng có mống nào,chương trình pourris đếch chịu đc,biểu diễn võ thuật thì lóng nga lóng ngóng,có chú đang múa thì đánh rơi cả gậy,làm mấy thằng bạn khốn nạn sướng vỗ tay ầm ĩ....--->đây là lần cuối cùng đi ăn tết ở Bỉ///
chú nào vừa voter cho Bỉ đấyb-)
Tú:chờ tôi tí đê,tôi cũng định té,chứ ở đây hết 4 năm nữa thì chắc cũng phát ốm

Chỉnh sửa lần cuối:
nếu ấy thích party thì cái đấy còn tùy thuộc vào ng Việt ở chỗ đấy nữa. Hay thử chơi với nhóm nào ham chơi hơn xem. Tớ nghĩ ng Việt ở đâu cũng thế thôi, có những nhóm rất ham chơi, tuần nào cũng fete :D nhưng cũng có những nhóm calme hơn, fete thì cũng chỉ đến 12h là giải tán rồi. Còn nếu ng Việt chỗ ấy ko ai ham chơi, mà ấy ko thích boite của bọn Pháp thì.. bó tay rồi :D ko có cách nào khác

còn đường đông với ko đông... tớ ko hiểu ấy sẽ được lợi gì cái việc sau 8h tối đường còn đông nghịt. Có lẽ là 1 chút ko khí, tớ công nhận đi học về nhìn đường vắng hoe cũng buồn :D cái đấy ấy có thể giải quyết tạm thời bằng cách chuyển ra centre ville hoặc là centre commercial mà sống. Nhà cũng ko đắt hơn bao nhiêu. Năm nay tớ cũng chuyển ra centre ville, đến 10h tối vẫn còn nghìn nghịt ng ^^

xin lỗi là vì cứ có ý kiến với bài của ấy hoài. Nhưng vì tớ thấy ấy nghĩ thế ... buồn cười thế. Tớ cũng chán Pháp. Tớ còn sợ nữa. Hồi hè về nhà còn đến mức là nghĩ đến việc quay sang đây là khóc luôn, ko kìm được :| ( sợ Pháp như sợ cọp :| ) nhưng đằng nào cũng có thay đổi được gì đâu. Cố mà yêu chứ, để mà vui vẻ còn hơn ngày nào cũng thở vắn than dài cái thứ chẳng thay đổi được. Mà ấy nói là ấy chán Pháp ko thì tớ còn hiểu, chứ ấy lôi thêm cái VD party hay đường đông với vắng làm tớ lại thành ko hiểu. Rồi lại hi vọng sang nước khác vui hơn làm tớ lại càng ko hiểu hơn. Ấy có nghĩ thực sự là sang nước khác mỗi tuần sẽ party 1 lần, rồi đi học vui vẻ đàn đúm... cái đấy hoàn toàn phục thuộc vào cách sống của ấy thôi.

Còn ấy nói là cách học chẳng có gì mới mẻ, toàn là nghiên cứu và ko thực hành? Ấy có thể xuống Nancy, học 4CM nhưng đến 8TD. Tớ sợ lúc đây lại mong thà chỉ có CM còn hơn. Tớ thấy môn dạy của nó sát thực tế hơn nhiều so với Vn rồi. Còn mình ko học tiếng gì khác ngoài tiếng pháp, phải biết hài lòng với những gì mình đang có thôi. Ấy đã rất cố gắng để có thể sang đây đúng ko? Vậy thì làm sao để bây h đừng có phải kêu ca thế chứ. Tớ nghĩ cái suy nghĩ đi sang 1 nước khác để vui hơn thật là ngây thơ làm sao ( tớ nói thật đấy ^^ ) Còn nếu ấy chán lắm rồi, thì tập trung học tiếng anh đi. Để có khả năng làm Master ở 1 nước nói tiếng anh. Tớ cũng có ý định thế đấy. Nhưng để làm được, chắc tớ sẽ ra trường sớm nhất là năm 24 tuổi, thể nào cũng phải bỏ ra ít nhất 1 năm chỉ tập trung học tiếng anh

mục tiêu trước mắt là ko thi lại môn nào

ah mà ngoài khả năng học tiếng anh, ấy bảo Pháp ko = Vn, ấy có thể về nhà, ôn thi lại đại học cũng được. Cách đấy có vẻ khả thi hơn đi sang 1 nước nói tiếng anh
nhưng ấy ko bao h chấp nhận như thế đúng ko? thế thì cố gắng đi, tập yêu Pháp hoặc là học tiếng anh

Chỉnh sửa lần cuối:
pour ce qui vient de Nancy :x j'adore Nancy :x

Hehe bệnh của Phương còn nguyên là bệnh không hòa nhập được với môi trường, bệnh này 10 đứa VN thì 8 đứa bị, cũng chả có gì ngạc nhiên cả :D Đứng núi này trông núi nọ, ở VN thì mơ đến Pháp, ở Pháp thì mơ sang Mỹ, ở Mỹ thì lại mơ về VN :)) Bệnh của em y hệt thằng em họ anh bên này, cũng sn 86, chán nước Pháp, thích nước Mỹ, nhưng tiếng Anh thì què cụt... Thích US chỉ vì cách sống phóng túng, văn hóa nhạc RAP rẻ tiền, và quan trọng hơn là nhiều bạn bè bên đấy đang là "dũng sĩ diệt gia đình", ăn chơi nhảy múa sung sướng :D Học thì lại dễ (trường càng lởm thì càng dễ), mà ra trường cũng có cái bằng made in US (mang về VN có mà oai hơn cóc :))). Thực sự nếu em định học ở US thì chịu khó để ý classement, top 20-30 đổ lên thì hẵng vào, không có thì học ở univ de Rouen còn ngon gấp vạn lần :D

Em phải nghĩ là, sang US em còn lởm hơn về điều kiện xã hội, bảo hiểm, trợ cấp mà lại còn phải đóng tiền học nữa :D Hay em cũn muốn thành dũng sĩ diệt gia đình đây? Văn hóa Mỹ thế nào thì em biết rồi, cá nhân anh thì anh không thích, nếu em thích thì tant mieux pour toi.

Suy nghĩ kỹ trước khi đưa ra quyết định :)

Tớ thì nghĩ đi đâu chẳng được. Đi càng nhiều càng thú. Còn sống cả đời ở VN, trẻ mới có sức mà đi. Mỗi nơi chắc chắn sẽ có một cái khác nhau, mở mắt ra là thấy. Riêng ở Pháp thôi, từ thành phố này sang thành phố khác đã thấy khác nhau nhiều lắm rồi. Cuộc sống, con người, không khí... Còn học thì lúc đóng cửa lại trong phòng, ở đâu chẳng như nhau.

/:) sao moi nguoi cu tu nghi ra tuong lai cho em/to the nhi? Cho to o cung dc coi la centre ville roi nhung ma van vang :D To ko co gang de dc sang Phap :D Truoc khi di cung chang phai la to muon di :D Truoc khi sang to cung chang biet mat mui cai Rouen nay ra lam sao ca... Tat ca deu la sai lam... Noi chung to biet to phai lam gi tiep theo, muc tieu da dc dat ra va se co gang thuc hien... Du gi thi Phap cung rat la nhat nheo, tru Paris :p Lop ay den nua lop sang Phap, ban be cung dong vui, co nguoi de ma noi chuyen tam su cung ko den noi toi te lam nhi? Ay ko hieu duoc hoan canh cua to nen thac mac cung fai :) Neu dung tren phuong dien khach quan thi to cung tu thay to do hoi khi keu ca nhu the, the nen neu ay y kien bai viet cua to thi cung chang co gi la la dau :D

@a. Hoang: co the la truoc day em mo di Phap that, hoi lop 10, 11 nhung ma thuc su lop 12 em ko muon di ti nao... Ngay em di bo me do mai moi di, khoc len khoc xuong xin o nha ko dc! /:) Anh muon nghi benh cua em the nao cung dc, tuy thoi! Tat nhien la o dau cung co ng no ng kia roi, ban Phap that ra cung rat tot nhung ma ko the thay the dc ban be than cua em o VN dc. Muc dich o dau thi cung chi de lay cai bang. em chang thiet tha gi cai nuoc Phap, cung chang thiet tha gi cai nuoc My, em chi muon di ve VN the thoi! Hoc de no fu hop voi ban than, de thay cai minh hoc no co ich cho ban than lai la cai khac. Anh co wan diem rieng cua anh va em cung the, anh dung ap dat suy nghi cua anh cho em ok? em biet la anh gioi. anh yeu nuoc phap, anh phat am chuan roi nen bang cap cua anh no cung gia tri roi, cu the ma tiep tuc thoi nhi? :) Chuc anh thanh cong hon!

Nguyễn Chí Thanh đã viết:
Tớ thì nghĩ đi đâu chẳng được. Đi càng nhiều càng thú. Còn sống cả đời ở VN, trẻ mới có sức mà đi. Mỗi nơi chắc chắn sẽ có một cái khác nhau, mở mắt ra là thấy. Riêng ở Pháp thôi, từ thành phố này sang thành phố khác đã thấy khác nhau nhiều lắm rồi. Cuộc sống, con người, không khí... Còn học thì lúc đóng cửa lại trong phòng, ở đâu chẳng như nhau.

hi'hi' anh Chi Thanh noi chi phai! Em cung thay the, em cung thich di day di do thay doi moi truong, ngoi yen 1 cho kho chiu lam! :D

theo em nghĩ thì học ở nước nào cũng có 1 cái hay của nó, nếu ko hay thì học sinh đổ dồn đi du học làm gì, và cũng nếu nước Mỹ như tất cả những gì anh Hoàng vừa nói thì em thực sự ko hiểu học sinh Việt Nam sang Mỹ du học kiểu gì mà có nhiều ng` thành tài thế. Nếu như anh Hoàng nói thì học sinh Việt Nam du học tại Mỹ phải đổ đốn chơi bời và học hành chẳng ra gì mang cái bằng Mỹ về nhà kiếm việc làm chứ nhở.Theo em nghĩ thì học sinh du học ở mỗi nước khác nhau nếu thấy hài lòng với nước mình đang du học thì hãy chú trọng vào những gì mình sẽ có đựoc, học đựoc ở nơi đó, nếu ko hài lòng thì có thể mở mang ra xem theo mình thì nước nào du học sẽ tốt hơn hoặc cố gắng tìm hứng thú trong nước đó, chứ tốt nhất là ko nên bảo rằng học sinh du học ở nước khác hay nên văn hóa nước khác thế nọ thế kia, thứ nhất là vì ko ở đó nên cũng ko thể biết chính xác thự hư thế nào, thứ 2 là sẽ khiến học sinh du học ở nước đó ko đựoc vui vẻ cho lắm khi nghe ng` khác nói về cái nước mà mình đang học như vậy...Cứ thử nghĩ VD như em đang viết 1 bài nói về nước Pháp và cùng với ý kiến như anh Hoàng nói về nước Mỹ thì chị Phương hay nhưng ai học ở Pháp sẽ nghĩ sao?

Chỉnh sửa lần cuối:
Vũ Đình Hoàng đã viết:
pour ce qui vient de Nancy :x j'adore Nancy :x

Hehe bệnh của Phương còn nguyên là bệnh không hòa nhập được với môi trường, bệnh này 10 đứa VN thì 8 đứa bị, cũng chả có gì ngạc nhiên cả :D Đứng núi này trông núi nọ, ở VN thì mơ đến Pháp, ở Pháp thì mơ sang Mỹ, ở Mỹ thì lại mơ về VN :)) Bệnh của em y hệt thằng em họ anh bên này, cũng sn 86, chán nước Pháp, thích nước Mỹ, nhưng tiếng Anh thì què cụt... Thích US chỉ vì cách sống phóng túng, văn hóa nhạc RAP rẻ tiền, và quan trọng hơn là nhiều bạn bè bên đấy đang là "dũng sĩ diệt gia đình", ăn chơi nhảy múa sung sướng :D Học thì lại dễ (trường càng lởm thì càng dễ), mà ra trường cũng có cái bằng made in US (mang về VN có mà oai hơn cóc :))). Thực sự nếu em định học ở US thì chịu khó để ý classement, top 20-30 đổ lên thì hẵng vào, không có thì học ở univ de Rouen còn ngon gấp vạn lần :D

Em phải nghĩ là, sang US em còn lởm hơn về điều kiện xã hội, bảo hiểm, trợ cấp mà lại còn phải đóng tiền học nữa :D Hay em cũn muốn thành dũng sĩ diệt gia đình đây? Văn hóa Mỹ thế nào thì em biết rồi, cá nhân anh thì anh không thích, nếu em thích thì tant mieux pour toi.

Suy nghĩ kỹ trước khi đưa ra quyết định :)

chà....lại căng rồi...ở đâu có bạn Phương đầu gấu là thế nào cũng thấy chí chóe :D
anh Hoàng có vẻ yêu nước Pháp nhỉ? nhưng mà yêu Pháp rồi dìm Mỹ xuống thế này thì nghe cũng không được lọt tai lắm. Em chả dám bảo em yêu nước Mỹ như anh yêu nước Pháp, em cũng không bảo là em thần tượng cái văn hóa nhạc Rap, mà theo anh là "rẻ tiền" (mình mà kiếm đc nhiều tiền như bọn rapper đấy thì cũng chẳng cần đi Pháp đi Mỹ học hành trầy trật ra làm gì nhỉ?) tuy vậy em cũng góp ý/bổ sung/sửa sai hộ anh mấy cái này nhể?

bằng ở Pháp hay ở Mỹ hay VN giá trị hơn thì cứ đợi học xong về nhà xem thế nào đã nhỉ? chứ bây giờ mà ngồi nói thì cũng chỉ là thầy bói xem voi thôi.

anh bảo ở Mỹ học dễ....anh học rồi ạ? nếu anh học rồi và thấy dễ thì em chỉ có 1 câu là phục anh thôi. Có khi phải vác sách theo học hỏi kinh nghiệm nhỉ ;;) Nếu mà anh lại thầy bói xem voi thì thôi anh ạ, em nghĩ anh không nên nói như đúng rồi thế [-x không có các anh chị em đang học ở Mỹ nghe được sẽ tủi thân lắm đấy ^^ em cũng chẳng tự hào về cái trường em học, không dám top 20-30 đâu ạ....ở Mỹ hơn 3000 trường, em tài hèn sức mọn không dám bon chen. nhưng theo em nghĩ, nếu ai cho rằng học ở Mỹ mà phải vào được top 20-30 mới đáng thì cũng hơi thiển cận một tí. Học trường to mà phải đóng 1 núi tiền thì cũng chẳng bằng học trường nhỏ mà được tí tiền nhỉ? đỡ bị mang tiếng là "dũng sĩ diệt gia đình", nhỉ? cái này thì anh ở nước Pháp không đóng tiền nên chắc cũng chả quan tâm đâu nhỉ?

thôi em phải đi làm bài đây, giả vờ chăm tí không có người lại bảo là học ở US dễ, trường lại còn lởm nữa ^^

peace :D

Chết toai rồi, định rủ nhau úp sọt hội đồng anh đấy hả 3 em "Phi đội chim lợn mầm non - Zoohoo hội những nhiều yêu động vật" kia :)) :D

Thứ nhất là thế này, nói để cho 2 hoa hậu "bển" rõ, là vì anh muốn khuyên con Phương hâm, nó đang chán nước Pháp, muốn sang Mỹ cho nên anh nói quá lên, muốn chỉ cho nó thấy bên Mỹ cũng chẳng hơn gì đâu (bằng chứng là bây giờ nó đã ghét cả 2 nước, thích về VN đấy cỏn gì :p) Hehe rõ ràng bệnh của Phương là bệnh ngại tiếp xúc, không hòa đồng được với xã hội -> không có được bạn mới -> nhớ bạn cũ -> chán hoàn cảnh -> chán nước Pháp. Cái bệnh này thằng em anh nó bị y hệt, thế cho nên đến bây giờ nó lại lao vào game online, học hành thì chểnh mảng, vì trên đấy nó được gặp bạn bè thân quen, có làm quen thêm bạn mới cũng không còn cái rào cản ngại tiếp xúc, etc... Anh chỉ ko muốn có thêm 1 người nữa rơi vào hoàn cảnh đấy thôi. Em Phương hiểu lầm anh thì đã đành (vì là anh muốn như thế), nhưng mà 2 đứa kia cũng trách anh thì thật sự anh hơi thất vọng :( :( :( ... Buồn 1 phút ... :D

Nước nào cũng có cái hay của nó :x Nếu không thì hè này chắc anh chả có cái ý định sang Mỹ làm chuyến học hỏi đâu các em :) Nếu anh kể mặt trái ra thì ở Pháp có nhiều thứ chướng tai gai mắt lắm :D Ví dụ như 2 cái năm đầu của anh này, chầy chật, đứt lên đứt xuống mới qua được, mà đâu chỉ riêng mình anh? :( Trong khi kiến thức học được trong 2 năm đấy hầu như chả phục vụ được gì cho những năm tiếp sau. Ở điểm này anh thích giáo dục Mỹ hơn :x vừa thực tế vừa rõ ràng, nhưng mà anh siêu lười :D cho nên cũng chưa biết là có thích được không (nó mà bắt đọc 1 đống tài liệu là anh đứt đầu tiên :D)

Cái top 20-30 đấy cũng không phải do anh nghĩ ra đâu các em nhé :p, mà do bọn Pháp trường anh nó đánh giá, cụ thể là đi exchange, chúng nó chỉ xem những trường nào xếp hạng cao 20 đổ lên, cùng lắm là 30 thì chúng nó mới đăng ký :p Có 1 trường hợp cá biệt duy nhất là Univ Delaware, đâu như xếp thứ 4 mấy ý, nhưng mà nó cho double diplome + được giáo sư bên đấy sang đây quảng cáo nên cũng khá nhiều đứa đăng ký, nhưng mà đăng ký xong thì phòi ra cái chuyện phải đóng tiền :D :D cho nên mất sv nhiều lắm, nhưng dù sao cũng còn nhiều :p

Thôi có gì không phải anh xin lỗi 2 hoa hậu US nhé :D ặc ặc phi đội chim lợn ra quân ác quá :D sorry các pé :p

Chỉnh sửa lần cuối:
đúng là tự dưng thành ...rất là căng thẳng :D

hai ng mà anh Hoàng gọi là " hoa hậu ở bển " thì .... ko biết gì nên ko có ý kiến :( :D

còn Phương ah, đúng là có lẽ bố mẹ ấy muốn ấy đi hơn là ấy muốn đi. Nhưng vì hè năm kia tớ có gặp ấy với lớp trường lớp ấy ở nhà cô Hoa để gọi điện sang đây khá là nhiều. Dù gì cũng phải nói đấy là bao nhiêu công sức đổ ra và bao nhiêu thấp thỏm đúng ko ;) ( cô Hoa thỉnh thoảng vẫn hỏi thăm ấy với .. bạn ấy, ko nhớ tên :D )Cố mà yêu nó đi vậy :-< kiếm cái bằng khá ấm thân mình, cũng đỡ xấu hổ với bố mẹ :p
Còn lớp tớ sang đây đến gần 50%, nhưng rải đều trên khắp nước Pháp, max mỗi thành phố là 2 đứa. Tâm sự gì thì cũng ... via Internet thôi :)) :D khác gì ấy đâu. Tớ thấy trong hoàn cảnh đấy, bạn bè ở Pháp hay ở Vn cũng vậy thôi ah 8-|
Thôi cố gắng lên, 3 năm, tớ thì thấy cố gắng để cả 3 năm ko thi lại môn nào cũng đã là vất vả rồi 8-| Bây h cũng đang thi trày vảy ra đây :( :(( may mà thi xong đúng ngày thứ 6, còn được hưởng 1 cái " Tết hờ " yên bình :D :x Việc học của ấy ça va chứ :-/

mà mọi ng ăn Tết thế nào? Có kế hoạch đàn đúm vui vẻ gì ko :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hic, lại 1 chỗ để tranh luận! :( Hic! :(

@chị gái: Chả biết chị có như em không, em rất hay ghét (or yêu) 1 cái gì đấy trong 1 thời gian vãi là lâu, không những thế còn bảo vệ ý kiến vãi là dai :D Sau đến 1 thời gian (cũng vãi là dài) thì em mới thấy cái ghét (or yêu) đấy của em không được hợp ní hợp tình cho nắm! :D:D:D Rồi nó cứ thành cái vòng tuần hoàn, lúc thì thấy hợp ní, lúc thì không, lôn xộn lắm! :D

Em nghĩ chị nên để ý tới ý kiến của Hoàng đại ca! :D

(Đừng trách em zai nhiều lời, mặc dù cũng không hiểu hoàn cảnh của chị lắm :D)

Back
Bên trên