Nếu đi du học, bạn sẽ chọn nước nào?

Nếu đi du học, bạn sẽ chọn nước nào trong các nước sau đây?

• Số lượng người bầu chọn
    32

Nguyễn Nguyên Phương
(Chickabiddy)

À để xem nào, trong các nước nói tiếng Pháp thì Canada, Pháp và Bỉ có vẻ khả quan, chói sáng nhất. Nếu mọi người đi du học thì sẽ chọn nước nào trong số những nước này? Tại sao?

Chỉnh sửa lần cuối:
tất nhiên réputé nhất phải là Pháp rồi.
Còn Canada thì chỉ nên sang để học tiếng anh thôi.Tiếng Pháp nước này lởm lắm:D
Tuy vậy còn tùy chỗ nữa mà em,học ở Bruxelles với học ở 1 vùng chả ai biết tên ở Pháp,chỗ nào hơn;;)

Hé hé, pourkoi ya pas Luxembourg? Là bas, on est tranquille... A mon avis c'est un bon plan de venir, de reposer, de profiter la vie, et de faire des etudes dans ce pays de LUXE

Bien à vous.

Ơ thế ko ai thích đi Bỉ à? Em ở Pháp thấy chán chết :p Thì đúng là nếu học tiếng Pháp đi Pháp là tốt nhất, accent chuẩn nhất nhưng mà nếu học tiếng khác thì em cho Pháp giải tán ngay lập tức! :D :p

anh ko voter cho Bỉ vì mèo ai đi khen mèo dài đuôi:D Về chất lượng cuộc sống thì anh ko biết,chứ về chất lượng giáo dục thì các trường ĐH Polytechnique bên Bỉ (4 trường trong vùng nói tiếng Pháp) và Pháp tương nhau,thậm chí bên Bỉ còn khắt khe hơn 1 chút.(ở trường anh muốn đỗ phải có trung bình 60%,chỉ đc trượt 1 môn duy nhất và môn trượt phải trên 7/20,còn nghe đâu bên Pháp chỉ cần 50%,hoặc trung bình trên 60% và trượt thả cửa,có ai confirmer hộ cái:D) Nên giả dụ bây giờ anh học hết năm thứ 2 ở Bỉ và muốn lên Bruxelles hoặc sang Pháp học tiếp năm thứ 3 thì đơn giản thôi,làm hồ sơ vèo 1 cái là xong,chỉ sợ tiền ko đủ nhiều để đú cùng các em thôi:D loooool
Hehe,tiện giới thiệu sơ qua về Bỉ cái nhỉ:D Bỉ là 1 nước nhỏ có diện tích 30000 km2 với dân số là 10 triệu.Tuy vậy sức mạnh kinh tế hay giáo dục xã hội của Bỉ thì ko ai có thể phủ nhận.Bình quân thu nhập/đầu người của Bỉ năm 2003 đứng thứ 4 thế giới (năm nay chưa xem);các khu công nghiệp của tất cả các vùng trên đất nước này đều phát triển đồng đều chứ ko nhất thiết tập trung tại thủ đô châu Âu Bruxelles.Nằm trong khối EU,cận kề Pháp,Hà Lan,Đức về mặt địa lý,với 3 ngôn ngữ chính thức cũng là Pháp, Đức, Hà Lan,có thể nói Bỉ là cấu nối trung tâm văn hóa giáo dục của các cường quốc châu Âu.Các trường ĐH bên Bỉ ít nhưng chất lượng,nhận ít học sinh (1 khóa khoảng 150-200/faculté) để đào tạo tốt hơn.Sinh hoạt của SV phong phú với các hoạt động ngoại khóa 12/24h tất cả các ngày trừ cuối tuần.Người dân ở đây sống hòa đồng hiếu khách ko có phân biệt chủng tộc.Gái Bỉ xinh mà ko kiêu,trai Bỉ rất xấu nhưng ko salaud.Sôcôla,khoai tây chiên (frite),moule của Bỉ nổi tiếng ngon nhất châu Âu.Đc đánh giá là có an ninh và trật tự trong khu vực (ko nhiều đầu gấu,voleur như Pháp:D) ,1 môi trường rất thuận lợi để SV nước ngoài trau dồi ngoại ngữ,văn hóa và phong cách giao tiếp.Điểm duy nhất cần thay đổi trước mắt ở đây là nên thực hiện các chính sách học bổng,trao đổi SV với các nước châu Á chứ ko nên chỉ làm điều này với các nước cùng trong khối EU.

Ôi nghe hấp dẫn thế, hay thôi anh ko phải chuyển hồ sơ sang Pháp học đâu, để em chuyển sang Bỉ đú với, ở Pháp buồn quá, hic em cũng muốn chuyển đi đâu đó lắm! /:)

Nếu đi du học mình chọn Đức ( vì lý do cá nhân mà ) , còn nếu chỉ được chọn 1 trong 4 nước kia thì Pháp là hay nhất , bởi Pháp có 1 nền GD truyền thống lâu đời rồi , phong cách giáo dục chuyên nghiệp hơn hẳn so với 3 nước kia .

:| Nhầm thế nào ý chứ? Pháp fong cách giảng dạy y hệt VN, chẳng qua hơn được 1 tí vì nó là original, hồi Pháp đánh chiếm VN thì nó mang nền giáo dục của nó sang nên nước mình bị ảnh hưởng, vẫn đang đi theo đường lối của Pháp, chứ có hay ho gì hơn đâu! Hic, hay hơn được mỗi giá trị cái bằng! :((

chỉ chọn 4 nước này tại vì các nước này nói tiếng Phap và đây là CLB Tiếng Pháp bạn ạ :D

Tạ Quang Minh đã viết:
anh ko voter cho Bỉ vì mèo ai đi khen mèo dài đuôi:D Về chất lượng cuộc sống thì anh ko biết,chứ về chất lượng giáo dục thì các trường ĐH Polytechnique bên Bỉ (4 trường trong vùng nói tiếng Pháp) và Pháp tương nhau,thậm chí bên Bỉ còn khắt khe hơn 1 chút.(ở trường anh muốn đỗ phải có trung bình 60%,chỉ đc trượt 1 môn duy nhất và môn trượt phải trên 7/20,còn nghe đâu bên Pháp chỉ cần 50%,hoặc trung bình trên 60% và trượt thả cửa,có ai confirmer hộ cái:D) Nên giả dụ bây giờ anh học hết năm thứ 2 ở Bỉ và muốn lên Bruxelles hoặc sang Pháp học tiếp năm thứ 3 thì đơn giản thôi,làm hồ sơ vèo 1 cái là xong,chỉ sợ tiền ko đủ nhiều để đú cùng các em thôi:D loooool

Hehe, thế chú có biết ở Pháp đứa đứng đầu promo cũng chỉ được 12 - 14 điểm là cùng không? tức là 60 70% thôi đấy :p
Đúng là ở nước khác mà nhìn vào điểm của sv Pháp thì thấy thật là khủng khiếp, vì ở Pháp không bao giờ có khái niệm điểm 20 kể cả chú có làm đúng hết, đứa nào được 16 là cao lắm rồi đấy :D Lý do là tại cái đề chuối, bao giờ cũng có câu mà mình chưa bao giờ nhìn thấy, barem chấm điểm cũng ko được công bố cho sv xem. Sv làm theo ý thích của mình, các thấy chấm cũng theo 1 barem di động, có khi chấm trên 30 (tức là chỉ cần làm đúng 2/3 là được điểm tối đa 20 rồi), nhưng cũng có khi chỉ chấm trên 15 thôi (tức là làm đúng hết cũng ko quá được 15)

Nếu chú còn nghi ngờ về cách chấm điểm ở Pháp thì có thể xem yêu cầu tuyển sinh của HEC Montreal CA, họ yêu cầu sv ở Mỹ phải điểm A đổ lên, trong khi chỉ yêu cầu sv Pháp từ 12 :D

chỉ chọn 4 nước này tại vì các nước này nói tiếng Phap và đây là CLB Tiếng Pháp bạn ạ
Vậy à ? Mình ko để ý lắm :D . Nói chung là về cá nhân mình không thích Tiếng Pháp & Cộng đông Pháp Ngữ , mình thích tiếng Anh hơn . Còn về phong cách học tại Pháp thì mình nghe kể vậy chứ đã học bao giờ đâu .
Mà ES là nước nào vậy nhỉ ?

to anh Hoàng:hehe,em đâu có nói về concour d'entrée,cái này thì Pháp sánh thế nào với Việt Nam về độ khó mà mập mờ đc:D
Ý em ở bài trên là muốn lên lớp ấy,phải có trung bình 60% và chỉ đc trượt duy nhất 1 môn (trên 35%)-->đầy đứa đc 13-14/20 mà vẫn trượt như bọn đc 10-11/20 (do có môn dưới 35%).Còn Pháp thì 50% là qua đúng ko,lại còn đc trượt thoải mái,sướng thế còn gì
Đúng là ở nước khác mà nhìn vào điểm của sv Pháp thì thấy thật là khủng khiếp, vì ở Pháp không bao giờ có khái niệm điểm 20 kể cả chú có làm đúng hết, đứa nào được 16 là cao lắm rồi đấy Lý do là tại cái đề chuối, bao giờ cũng có câu mà mình chưa bao giờ nhìn thấy, barem chấm điểm cũng ko được công bố cho sv xem. Sv làm theo ý thích của mình, các thấy chấm cũng theo 1 barem di động, có khi chấm trên 30 (tức là chỉ cần làm đúng 2/3 là được điểm tối đa 20 rồi), nhưng cũng có khi chỉ chấm trên 15 thôi (tức là làm đúng hết cũng ko quá được 15)

cái này thì sao chuối thế,khác gì VN đâu:D
bọn em lúc thi vào thì chỉ công bố đỗ hay trượt,nhưng 1 khi là SV rồi thì bất cứ bài thi nào cũng có répartition des points đàng hoàng,1 số môn mang tính toán học cao khi công bố điểm còn ghi rõ điểm từng bài tập.Thang điểm chung là 100,tính từng điểm một,rồi tổng kết thì ramener về thang 20.Có thể bọn em học sciences exactes nên khác chăng?Nhưng em thích Pháp vì học có nhiều khoản thực tập,ra trường dễ ở lại kiếm việc.Bên bọn em chúng nó nói đến 3 thứ tiếng chính thức,ko biết tiếng Hà Lan thì khó kiếm việc lắm.

Tạ Quang Minh đã viết:
to anh Hoàng:hehe,em đâu có nói về concour d'entrée,cái này thì Pháp sánh thế nào với Việt Nam về độ khó mà mập mờ đc:D
Ý em ở bài trên là muốn lên lớp ấy,phải có trung bình 60% và chỉ đc trượt duy nhất 1 môn (trên 35%)-->đầy đứa đc 13-14/20 mà vẫn trượt như bọn đc 10-11/20 (do có môn dưới 35%).Còn Pháp thì 50% là qua đúng ko,lại còn đc trượt thoải mái,sướng thế còn gì

hí hí, thế chú nghĩ sao khi promo MIAS năm 1 của anh chỉ có 21% lên được lớp ;)) đến năm 2 trong số còn lại đấy lại ra đi thêm gần 50% nữa ;)) Không phải là ngẫu nhiên mà điều kiện lại "dễ" như thế đâu :D

Nhưng mà đúng như chú nói, anh năm 2 có môn 0 điểm :)) nhưng mà vẫn qua được là nhờ có trung bình trên 10 nó kéo qua :)>- Nhưng mà nói thật, để tất cả các môn đều trên được 10 phải nói là impossible. Anh hỏi chú, nó bắt chú học tất cả các môn, kể cả những môn củ chuối củ hành (kiểu như chính trị đảng ở VN), mà thi thì thi thật, cũng thi kiểu củ chuối, học 1 đằng thi 1 nẻo :| đứa chăm học lắm lắm cũng chỉ qua được 10 là may. Mình tiếng tăm chưa sõi :| liệu qua nổi không? (các môn điểm trung bình của cả promo chỉ khoảng 7, lên đến năm 2 thì khoảng 10)

Có những ông thầy ngay từ đầu năm ông ý nói thẳng luôn là cả đời dậy học của ông ý chưa bao giờ ông ý cho điểm 18, cá biệt ngảy xửa ngày xưa có 1 đứa được 17, hehe, còn lại bình thường chỉ 14 là kịch kim :))

cái này thì sao chuối thế,khác gì VN đâu:D
bọn em lúc thi vào thì chỉ công bố đỗ hay trượt,nhưng 1 khi là SV rồi thì bất cứ bài thi nào cũng có répartition des points đàng hoàng,1 số môn mang tính toán học cao khi công bố điểm còn ghi rõ điểm từng bài tập.Thang điểm chung là 100,tính từng điểm một,rồi tổng kết thì ramener về thang 20.Có thể bọn em học sciences exactes nên khác chăng?Nhưng em thích Pháp vì học có nhiều khoản thực tập,ra trường dễ ở lại kiếm việc.Bên bọn em chúng nó nói đến 3 thứ tiếng chính thức,ko biết tiếng Hà Lan thì khó kiếm việc lắm.

Anh cũng học science exacte đấy ;)) Informatique sai 1 dấu ";" cũng đi, Statistique nhầm vị trí 1 dấu "," cũng đi luôn :))
Anh thì lại thấy cái này hay :D (nếu như không có tiêu cực) bởi vì các thầy mỗi lần ra đề theo 1 kiểu khác nhau, không có "dạng" cố định (hehe, có annales cũng vô ích!), độ khó cũng vì thế mà thay đổi theo :D Với trình độ của các thầy thì rất nhiên đề nào cũng là dễ rồi :)) nhưng đối với sv mình thì đâu phải thế? Chính vì vậy mới xảy ra tình trạng chất lượng bài làm thay đổi lên xuống rất thất thường :D Cũng vì lý do đấy mà các thầy anh không ra 1 barème cố định :p Đại khái là trong quá trình chấm (thường là chấm 2 lần), các thầy sẽ điều chỉnh thay đổi barème sao cho hợp lý (fixer moyenne et écart-type). Cho nên lúc đi thi ra, thấy mình làm tốt thật đấy nhưng cũng ko có nghĩa là sẽ được điểm cao nếu như tất cả cùng làm tốt như mình :D Ngược lại nếu mình làm không tốt lắm thì cũng ko có nghĩa là mình sẽ bị điểm kém :)>- Còn chuyện chấm trên 100 hay hơn thế nữa là chuyện bình thường mà :D Điểm về thấy 10,29 chẳng hạn thì cũng ko có gì ngạc nhiên lắm :p

Chỉnh sửa lần cuối:
hix, nghe anh Hoàng với anh Minh nói chuyện chấm điểm bên pháp nghe ghê quá đi.

Em vừa thì xong học kì 1 ko biết chấm điểm kiểu gì, nhưng theo kiểu chấm điểm examen blanc thì ko khó lắm (khá là dễ, chấm theo kiểu chấm văn đại học vn, chấm ý chính, đủ ý đã cho 3/5, còn 2 điểm còn lại là trình bày, cho thêm vd, và văn vẻ hay ho 1 tí).

hehe,ok,bàn loạn về giáo dục cái nhẩy:D
hí hí, thế chú nghĩ sao khi promo MIAS năm 1 của anh chỉ có 21% lên được lớp ) đến năm 2 trong số còn lại đấy lại ra đi thêm gần 50% nữa ) Không phải là ngẫu nhiên mà điều kiện lại "dễ" như thế đâu
hehe,bên anh lên lớp ít thế,bên em có tới 40% lên lớp cơ:D
Nói thế nào nhỉ,chương trình em học là ingénieur civil,hết 5 năm là có cả master,cũng giống với tất cả các chương trình dạy học ở các polytechnique khác ở châu Âu thôi.Tức là có những môn sciences exactes,có cả những môn phụ như Môi trường,KT chính trị xã hội...Nhưng em nghĩ,đã là science exacte,là khoa học chính xác,mà vừa vào đã tuyên bố là ko bao giờ có điểm 18,là chuyện cực kỳ lố bịch,có phải như mấy môn chính trị đảng đâu mà làm thế.
Nhưng mà đúng như chú nói, anh năm 2 có môn 0 điểm nhưng mà vẫn qua được là nhờ có trung bình trên 10 nó kéo qua Nhưng mà nói thật, để tất cả các môn đều trên được 10 phải nói là impossible. Anh hỏi chú, nó bắt chú học tất cả các môn, kể cả những môn củ chuối củ hành (kiểu như chính trị đảng ở VN), mà thi thì thi thật, cũng thi kiểu củ chuối, học 1 đằng thi 1 nẻo đứa chăm học lắm lắm cũng chỉ qua được 10 là may. Mình tiếng tăm chưa sõi liệu qua nổi không? (các môn điểm trung bình của cả promo chỉ khoảng 7, lên đến năm 2 thì khoảng 10)

Có những ông thầy ngay từ đầu năm ông ý nói thẳng luôn là cả đời dậy học của ông ý chưa bao giờ ông ý cho điểm 18, cá biệt ngảy xửa ngày xưa có 1 đứa được 17, hehe, còn lại bình thường chỉ 14 là kịch kim
em nghĩ là ông ấy bảo chưa có ai đc 18 điểm thôi,còn xứng đáng thì phải đc chứ;)
Tất nhiên với SV nước ngoài thì học mấy môn phụ là cực kỳ khó;như bọn em năm đầu có môn Môi trường,400 trang mà khi thi có một đống định nghĩa,biểu đồ minh họa,giải thích...chết như dạ.Nhưng mà chết là chết,ko có chuyện thấy trung bình kém thì nâng lên,trung bình cao thì hạ xuống,làm thế SV ko biết đc trình độ thật của mình.Có thể trong lúc chấm mấy ông giáo thấy mình học sinh nước ngoài viết sai chính tả thì bỏ qua thôi,chứ lấy lý do học sinh nước ngoài để ko qua nổi thì coi bộ ko ổn.
Còn nói đến tiêu cực thì làm gì có ở Pháp hay Bỉ nữa (nghĩ thế thôi).Bọn em có những môn đc mang sách,thích làm gì thì làm, nhưng ko có nghĩa là làm đc đâu:DCM,tính toán này nọ cũng đủ chết rồi:D Đấy là chưa kể đến mấy bố củ chuối bên này còn bày ra trò thi vấn đáp (oral),làm mấy chú học tủ trúng tủ mà vẫn chết,vì có hiểu quái gì đâu,chỉ biết nhại lại thôi :D Một kì bọn em có khoảng 3 môn có cả thi viết và vấn đáp,thường là bài tập và lý thuyết.Mỗi lần thi vấn đáp là các em nữ phải mặc váy hoặc tailleur,nơ niếc trông xinh lắm:DCon trai thì costard thôi.
Thực ra em muốn tìm hiểu ĐH Pháp vì trường có mấy cái chương trình hay phết,là cho 1 số SV năm thứ 3 sang Pháp học 2 năm,rồi về học nốt năm cuối----> ra trường là có 2 bằng ĐH :của trường và của trường bên Pháp.Nhưng nghe đâu khó lắm,chỉ những ai đc grande distinction (moyenne=16/20) mới đc đi,tìm hiểu thế thôi chứ ko phải ai cũng đi đc.

To Thảo:học đại học chưa em?

Chỉnh sửa lần cuối:
Uh thì science exacte đấy, chắc chú học Ecole nên không hiểu thế nào là cái kiểu học giả thi thật ở FAC :D Bây giờ tưởng tượng thế này cho dễ này... chú hồi cấp 3 biết chương trình học chính khóa trên lớp thế nào rồi chứ gì? Đấy, y như thế, nhưng khác cái mà không bao giờ có bài tập về nhà, cũng không yêu cầu phải đến lớp đầy đủ. Đến cuối kỳ, chúng nó lôi bài trong bộ đề thi ĐH ra bắt chú làm... Hỏi là kiến thức đấy đã học chưa? học rồi! Hỏi là có làm được không? không làm được :)) Tất nhiên là khái niệm về những lò luyện hay học tủ không hề có khái niệm ở bên này rồi. Anh bảo là học giả thi thật là vì thế :D

Đấy là còn chưa kể nhiều khi trong khi giảng bài thầy chỉ nói 2 dòng về 1 lý thuyết nào đấy, nhưng đi thi thì thầy nhét vào mà đáng ra lượng kiến thức đấy phải được học trong nửa học kỳ :)). Đấy chính là lý do tại sao ông thầy anh dám tuyên bố thế :D Nói chung Ecole và Fac khác nhau rất nhiều, anh đã từng học Fac và học IUP rồi nên mới dám phát biểu như thế :D Ở Fac, mục đích của chúng nó là selection những cái đầu thông minh nhất, chịu khó tự học tự tìm tòi nhất (và tìm đúng cách) để sao này lên cao làm recherche. Còn Ecole thì các thầy chỉ cho từng ly từng tý, lớp học cũng điểm danh khắt khe hơn, projet nhiều hơn (ép mình học đấy còn gì :D) và ít nhất đề thi ko mang tính chất đánh đố, những gì có trong đề thi thì chắc chắn đã được học rồi :)

Còn tại sao anh nói đến cái bareme di động kia :D Chẳng qua cũng chỉ là giới thiệu 1 cách mà chúng nó cân đối chấm điểm cho sv thôi :D Nếu chú học statistique thì sẽ biết là trong 1 population vài trăm đứa thì cái moyenne với cái écart-type kia nó khá stable đấy :D Không thể có chuyện giỏi đột biến hoặc ngu đột xuất của cả khóa cả đúng không? Chính vì vậy theo anh cách đánh giá khi fixer cái moyenne với ecart-type (trải qua nhiều promo thì các thầy đã biết fixer ở chỗ nào thì hợp lý)

Nếu vẫn còn thấy khó hiểu thì nói thế này cho dân dã... Cách đánh giá đấy đánh giá = cách so sánh trình độ từng sinh viên với cả promo, nó gần như là classement của chú trong lớp ý :D

Voilà voilousss, des questions?

http://www.fpms.ac.be/Fpmshome/fr
link của trường em đấy,FPMs= faculté polytechnique de Mons,ko lại bảo mình học école thì ngượng lắm:D
Ở Fac, mục đích của chúng nó là selection những cái đầu thông minh nhất, chịu khó tự học tự tìm tòi nhất (và tìm đúng cách) để sao này lên cao làm recherche.

ah ben,c'est bien le cas:D
Em chưa mò đến Ecole học bao giờ nên ko dám phát biểu:|
còn cái trò bareme di động gì gì đấy đúng là trò dành cho học sinh phổ thông cơ sở:D Cân đối chấm điểm với so sánh trình độ từng SV với cả promo là cái gi:)) Thằng A giỏi hơn thằng B,nhưng cả 2 thằng đều dốt thì so sánh làm gì:D Cái cần so sánh ở đấy ko phải là so thằng này với thằng kia,hay với cả promo,mà là so sánh trình độ của từng thằng với yêu cầu học tập,qua kết quả của nó qua cái đề thi (cái đề thi này phải đc nghiên cứu kĩ,làm sao để đánh giá chính xác năng lực của SV,thể hiện cái yêu cầu đúng mức của chương trình).Classement của lớp là phải dựa vào điểm thật của từng thằng,để biết đc nó có đáp ứng đc yêu cầu tối thiểu của chương trình ko;mấy cái entreprises nó tìm những đứa -thi đáng ra chỉ đc 7,8 nhưng đc nâng lên 9,10 do cái promo làm kém qua'-để làm gì???:D:D
Không thể có chuyện giỏi đột biến hoặc ngu đột xuất của cả khóa cả đúng không?
đúng,nhưng có khóa giỏi hơn có khóa kém hơn,chính việc dịch chuyển bareme điểm mới làm cho việc đánh giá SV khóa này với khóa khác lẫn lộn,khi mà các đề thi lúc nào cũng đc giao ở 1 trình độ chung:trình độ yêu cầu của chương trình/
đấy là em nói y' kiến bản thân vậy thôi,còn Fac này thích thế này,Fac kia thích thế kia thì tránh làm sao đc.Ông nào chả có lý do đúng đắn...:D

Tạ Quang Minh đã viết:
http://www.fpms.ac.be/Fpmshome/fr
link của trường em đấy,FPMs= faculté polytechnique de Mons,ko lại bảo mình học école thì ngượng lắm:D

ah ben,c'est bien le cas:D
Em chưa mò đến Ecole học bao giờ nên ko dám phát biểu:|
còn cái trò bareme di động gì gì đấy đúng là trò dành cho học sinh phổ thông cơ sở:D Cân đối chấm điểm với so sánh trình độ từng SV với cả promo là cái gi:)) Thằng A giỏi hơn thằng B,nhưng cả 2 thằng đều dốt thì so sánh làm gì:D Cái cần so sánh ở đấy ko phải là so thằng này với thằng kia,hay với cả promo,mà là so sánh trình độ của từng thằng với yêu cầu học tập,qua kết quả của nó qua cái đề thi (cái đề thi này phải đc nghiên cứu kĩ,làm sao để đánh giá chính xác năng lực của SV,thể hiện cái yêu cầu đúng mức của chương trình).Classement của lớp là phải dựa vào điểm thật của từng thằng,để biết đc nó có đáp ứng đc yêu cầu tối thiểu của chương trình ko;mấy cái entreprises nó tìm những đứa -thi đáng ra chỉ đc 7,8 nhưng đc nâng lên 9,10 do cái promo làm kém qua'-để làm gì???:D:D

đúng,nhưng có khóa giỏi hơn có khóa kém hơn,chính việc dịch chuyển bareme điểm mới làm cho việc đánh giá SV khóa này với khóa khác lẫn lộn,khi mà các đề thi lúc nào cũng đc giao ở 1 trình độ chung:trình độ yêu cầu của chương trình/
đấy là em nói y' kiến bản thân vậy thôi,còn Fac này thích thế này,Fac kia thích thế kia thì tránh làm sao đc.Ông nào chả có lý do đúng đắn...:D

Sorry chú :)) Quên mất là chú đang 1e cycle :D
Remarque 1 chút, hehe lên đến cycle cao hơn thì điều này không còn đúng nữa là vì ít ra candidature đã qua 1 lần selection của 1e cycle rồi, và phải qua quá trình tuyển chọn rất khắt khe (dossier, tests, entretien). Cũng có khi quá trình lựa chọn này gặp sai lầm (khoảng 10%), thì những trường hợp đấy sẽ dễ dành được nhận ra qua kết quả thi quá chênh lệch so với cả lớp, qua soutenance, etc... Đấy là đối với những đứa cố sống cố chết học đến cùng, còn những đứa chán bỏ giữa chừng vì quá khó hoặc không hợp thì không tính trong cái 10% này rồi :D

Chuyện promo giỏi hay kém thì các thầy là người biết hơn ai hết, hehe, đứng lớp dậy học, hướng dẫn TD TP, tuteur cho projet, làm gì mà chả biết :p Dựa vào đấy các thầy cũng có thể cân đối lại bareme được chứ :p Nhưng mà điều mà anh muốn nói là chất lượng của các promo thì tương đối đồng đều, có những promo nhỉnh hơn thật, nhưng nói thẳng luôn là điểm trung bình không thể vượt quá 0,5 điểm các promo khác được :D

HIc, lại có thêm đất để 2 cao thủ (2 trong số các cao thủ) "Pháp học" bàn luận, ngâm cứu! :|:|:|:|

Em chọn Pháp, vì thực sự từ bé đã mơ đi Pháp, cũng chưa biết thế nào!
"Trăm nghe không bằng một thấy", sẽ cố gắng xem cái "1 thấy" nó thế nào

aucune idée :| 8-} Các bác học rộng tài cao, hiểu biết nhiều thật, bây giờ em mới được sáng mắt, sáng lòng /:)

Nguyên Phương vì cái gì mà nghĩ là Pháp chán, đi nước khác thì cũng thế thôi /:) tớ ko nghĩ có khác nhau nhiều lắm giữa cách giáo dục của Pháp và Bỉ

cái chính là mình thế nào thôi ( chứ đi du học thì đương nhiên là chán, mà còn muốn vừa học vừa vui thì e rằng ... /:) ) hoặc nếu ấy thấy chán quá vì cuộc sống thì có thể chuyển lên thành phố nào sôi động hơn 1 chút, như Paris chẳng hạn ( hơ mà ko rõ ấy có ở Rouen ko nhỉ :D )

@ anh Hoàng : em đâu có thấy ở fac học giả thi thật đâu ah :-/ thậm chí em thấy nó dạy thế nào thì ra đề y hệt như thế, chẳng cần tham khảo thêm tài liệu gì cả. Thậm chí cái trường em nó còn pire hơn :D đề thi các năm chỉ quanh quẩn chừng ấy câu thôi, cứ giở annales ra mà tham khảo 8-| nhưng cũng có trường hợp bất ngờ, làm chết hàng loạt những đứa nào chỉ học theo annales

Back
Bên trên