Nắng ấm sân trường

Đỗ Tiến Đức
(DoTienDuc)

Member
Cây điệp già xòe rộng tán yêu thương
Lá lấp lánh cười duyên cùng bóng nắng
Giờ đang học, mảng sân vuông lặng vắng
Chim chuyền cành buông tiếng lạnh bâng quơ

Chúng em ngồi nghe thầy giảng bình thơ
Nắng ghé theo chồm lên ngồi bệ cửa
Và cả gió cũng biết mê thơ nữa
Thổi thoảng vào mát ngọt giọng thầy ngâm.

Cả lớp say theo từng nhịp bổng trầm
Điệp từng bông vàng ngây rơi xoay tít
Ngày vẫn xuân, chim từng đôi ríu rít
Sà xuống sân tắm nắng ấm màu xanh

Em ngồi yên uống suối mật trong lành
Thời gian như dừng trôi không bước nữa
Không gian cũng nằm yên không dám cựa
Ngại ngoài kia nắng ấm sẽ thôi vàng

Sân trường căng rộng ngực đến thênh thang
Kiêu hãng khoe trên mình màu nắng ấm
Lời thơ thầy vẫn nhịp nhàng sâu lắng
Nắng ấm hơn nhờ giọng ấm của người ...​

À ha, chú bé này đang học vừa mải mê ngắm trời đất, cây cảnh, chim muông lại vừa vẫn để ý nghe được lời thầy giảng nữa chứ, tài ghê :D

Hih hih, mà em Đức hay viết thơ về trường lớp, bạn bè nhỉ, thơ rất đỗi "trong sáng", "ngây thơ" hệt như em tôi vậy :D nhỉ em Đức nhỉ ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
thơ của mày à ?
tao phục!
không ngờ một thằng suốt ngày 4,5 văn như mày lại viết đựơc như thế
làm tao tự hào lây ! :D

Nguyễn Phương Chi đã viết:
thơ của mày à ?
tao phục!
không ngờ một thằng suốt ngày 4,5 văn như mày lại viết đựơc như thế
làm tao tự hào lây ! :D

Tôi không hiểu bạn là ai? tại sao lại post bài hạ thấp danh dự tôi như vậy? Tôi có mấy điều muốn nói với bạn:
Thứ nhất: tôi chưa bao giờ bị 4,5 Văn, thậm chí chưa bao giờ bị 6 phẩy Văn. Văn là môn học tôi yêu thích vì thế chăng có lý do gì để tôi học hành chểnh mảng môn Văn cả.
Thứ hai: Những bài thơ tôi đã post lên đều là sáng tác của tôi, tôi post lên diễn đàn với mục đích học tập, chia sẻ nguồn cảm xúc của mình với mọi người, mong nhận được những lời góp ý cho bản thân.
Thứ ba: Chủ đề là do tôi lập ra, tôi hy vọng bạn sẽ tôn trọng tôi trong chủ đề của tôi.
Thứ tư: Tôi là người làm việc nghiêm túc và tôn trọng mọi người nên tôi hy vọng mọi người cũng tôn trọng tôi.
Thứ năm: Bạn thử đặt mình vào vị trí của tôi, sáng tác thơ rồi post lên diễn đàn với mục đích tốt mà luôn bị một người ở đằng sau ..... thì lúc đó cảm giác của bạn sẽ như thế nào?
Tôi hy vọng sẽ không nhìn thấy một bài viết nào tương tự như bài viết của bạn nữa

Ấy ấy đừng giận em ạ
Chắc em Chi nhầm Đức với ai khác rồi
(Chi nhìn kĩ đi,bạn Đỗ Tiến Đức học lớp Hóa1 đấy)
Thay mặt Chi,anh gửi lời xin lỗi trước với em
(Tuy cũng mới biết Chi nhưng anh tin bạn ấy không có ý xấu đâu)

Hì hì, nói thế thôi chứ em đâu có biết giận :D, em chỉ giả bộ thôi :smiley:

hi`, người đang dùng acc này đâu phải là bạn Đỗ Tiến Đức nhỉ ^__^

Anh không hiểu
Chuyện dùng nhờ Acc có thật không thế ?

Ko phải đâu anh Trung, bạn Zzang Trần đùa một tí cho vui í mà :D :D :D

Chị không biết có phải là dùng nhờ acc hay không, vì việc này là tùy ở thành viên, tùy thuộc vào sự nghiêm túc và tự giác của các thành viên và một thành viên sẽ chịu trách nhiệm về những gì liên quan đến acc của thành viên đó. Chỉ có điều chị muốn nói là khi post bài thì nên trung thực, những điều do các em tự viết, tự sáng tác là điều đáng quý và đáng trân trọng. Còn nếu người khác sử dụng acc để post bài lên thì cũng nên ghi chú về tác giả của bài viết đó để mọi người không bị nhầm lẫn và thắc mắc về bài viết của các em, được không? ;)

Tôi không hiểu bạn là ai? tại sao lại post bài hạ thấp danh dự tôi như vậy? Tôi có mấy điều muốn nói với bạn

nếu như có thể nói ra câu này thì em ko tin đây là Đỗ Tiến Đức mà em quen biết, chắc chắn là như thế, 2 năm ngồi cạnh nhau sao nó quên em đựơc?
ok, từ bây giờ thấy thơ của Đỗ Tiến Đức thì em tự khắc sẽ rõ..ko phải Đức của em...

ok, ngày hôm nay đã gặp trực tiếp Đỗ Tiến Đức, và nó khẳng định rằng acc này ko phải do nó sử dụng
mọi chuyện đã rõ...

Ko phải đâu Chi, tao là Đức mà cho tao xin yahoo ID đi, tao sẽ kể cho mày nghe sau! :smiley:

Hic, hay nhỉ ? Lại có chuyện thế này nữa à ? Có cần báo Ban Quản Lý Thành Viên không hả em Chi ? :)

Chị biết việc này rồi Quỳnh ạ. Chi có thể khẳng định với chị là người khác sử dụng acc của Đức không. Nếu em đã gặp Đức thì có thể hỏi hộ chị là do bạn ấy tự cho người khác dùng acc hay là vì lý do nào khác được không? Cần thiết bọn chị sẽ xem xét để xử lý việc này. Cám ơn em.

em nghĩ rằng ko cần đâu chị ạ, bởi vì chẳng qua cũng chỉ là em thấy quá ngạc nhiên vì thằng bạn biết làm thơ thôi, hơn nữa, em thấy bạn "Đỗ Tiến Đức" đó làm thơ cũng tích cực mà, nên em nghĩ có dùng chung acc cũng chẳng sao, miễn là ko gây lộn xộn trong box là ổn, phải ko?
:D :D :D
Đức, YM tao đây : tomorrow_comes_today0205

Nếu đây là chuyện nội bộ thì cũng không cần báo lên trên đâu các chị
Miễn là mọi người biết tự dàn xếp không ảnh hưởng tới trật tự chung là được

Bọn chị luôn khuyến khích các em tham gia vào HAO nên nếu tham gia với sự nghiêm túc và nhiệt tình, trên tinh thần xây dựng thì không có vấn đề gì. Tuy nhiên, tại sao bạn của Đức lại không đăng ký một acc mới để trở thành thành viên chính thức của HAO mà lại phải dùng chung acc như thế? Bởi vì nếu không phải là Đức sử dụng acc của mình mà là người khác dùng để post bài thì chị nghĩ là sẽ không chỉ có mình Chi thắc mắc đâu mà có thể những người bạn khác của Đức cũng không nhận ra Đức và tình huống tương tự lại có thể xảy ra. Do đó, tạm thời chị không xử lý acc này nhưng chị vẫn đề nghị bạn của Đức đăng ký một acc khác để trở thành thành viên của HAO. Như thế em sẽ là chính mình và mọi người có thể biết em, làm quen với em và đó cũng là cách em tôn trọng mình và tôn trọng mọi người mà. Chị nghĩ là nên như thế, chị chờ em đăng ký acc nhé. ;)

Back
Bên trên