Mèo

Truong Que Chi
(quecay)

Mèo

Anh bâng quơ
nói
Anh thích mèo
Sáng ngày sau
Em muốn là một con mèo
Em kêu tiếng mèo
và chỉ chăm chú với miếng cá
mẹ rán cho con mèo trắng trong nhà
Em cào cào lên tủ gỗ giống mèo
Em dụi người dưới nắng
rụt cổ liếm mép
...Đôi mắt đêm mèo đích thực
Tuần tự em
tuần tự mèo
Khoảng nửa đêm nào đó
không rõ
Mẹ bật dậy
vì nghe thấy tiếng lục cục dưới tầng
Mẹ ngã người
Thấy em co ro trong ổ mèo
Nhai rau ráu thức ăn công nghiệp

Em nào mà sẵn sàng làm mèo thế nhỉ? :D Thơ của Chi ngộ nghĩnh thật đấy, chắc là em đang tưởng tượng đúng không? Chứ thật thì... chị nghĩ là không có. :)

Thanh Hà đã viết:
Em nào mà sẵn sàng làm mèo thế nhỉ? :D Thơ của Chi ngộ nghĩnh thật đấy, chắc là em đang tưởng tượng đúng không? Chứ thật thì... chị nghĩ là không có. :)
Hi hi, Thanh Hà mới gọi là ngộ nghĩnh :)) :biggrin:

Tại vì em "thật" quá hả chị. :D Hỏi câu thừa quá chứ gì. Tại em đang nghĩ nhiều khi làm thơ là xuất phát từ những việc thật, nên không biết trường hợp này có phải như thế không. :p Chắc mình đang tưởng tượng để ... tưởng bở. :biggrin:

Chỉnh sửa lần cuối:
Thực ra thì em Chi làm thơ nhân cách hóa rất là hay. Nói chung là sự tưởng tượng rất phong phú. Kiểu của chị em mình thì chỉ có khả năng viết khô khan như "vì anh mà em sẵn sàng hy sinh tất cả, làm tất cả, để đến lúc em chợt nhât ra rằng mình đã đánh mất chính mình, và rồi anh cũng bỏ đi..." Đúng là già rồi, đầu óc hết hẳn cả sự lãng mạn. :D

Chắc thế chị Giao nhỉ. :D Mà cũng chẳng phải hết lãng mạn đâu, mà là lãng mạn kiểu khác đấy chứ. Như chị Giao nói thì toàn lãng mạn liên quan đến chuyện tình cảm, tại vì hình như đấy là sở trường của chị Giao mà. :p Không tưởng tượng kiểu hồn nhiên của các em được nữa rùi. :)

lần đầu tiên thấy đọc bài chị Chi mà còn thấy hiểu hiểu đấy :D mấy bài kia toàn phải nhìn đi nhìn lại vài lần thì may ra... :) còn có hiểu đúng ko thì ko biết ... 10 may ra hỉu đc 2 khéo 1 lại còn sai nữa ..hic

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Phượng Như đã viết:
lần đầu tiên thấy đọc bài chị Chi mà còn thấy hiểu hiểu đấy :D mấy bài kia toàn phải nhìn đi nhìn lại vài lần thì may ra... :) còn có hiểu đúng ko thì ko biết ... 10 may ra hỉu đc 2 khéo 1 lại còn sai nữa ..hic

Đùa chứ, em Như còn nhỏ mà thấy sao chín chắn so với tuổi của em thế nhỉ, hih hih. Việc cố hiểu người khác cũng tương tự như em đang nói ý, nhiều khi nhiều người ngỡ họ hiểu mà thực ra đâu có hiểu ;) Lắm khi đến cả người viết cũng chẳng hiểu mình đang viết cái gì nữa ý chứ :)) :enlighten :shy:

À mà thấy em Như cũng hay ra ra vào vào box Văn thơ mà chưa đọc đựơc mẩu truyện ngắn, hay bài thơ con cóc nào của iem nhẩy ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên