Lich sử Việt Nam

Em không nghĩ như vậy.:))
Không phải Version 2.0 có mọi thứ của 1.0 :))
ĐVSK bị thất lạc nhưng trong Toàn thư nó chỉ được NSL trích lại thành từng lời tham khảo (Lê Văn Hưu viết...) chứ không phải là chép lại toàn bộ.
Tất nhiên là sách Cương mục chép theo kiểu sách Cương mục chứ nhà nước chả hơi đâu trả lương cho 1 loạt các quan copy paste như bây h.:))

Cậu nói đúng, ai lại đạo văn thế bao giờ :D,
Ngoài những cái ghi lại, ngay cả bây giờ người ta vẫn thêm nếm lịch sử trong dân gian trong văn hóa, trong di tích...

em thấy là Việt Nam ko trải qua 4000 năm lịch sử. vì nếu tính từ thời cổ đại, có người tối cổ thì phải hơn 4000, còn nếu tính từ khi có vua Hùng thì chưa đến

nhân tiện nhắc đến vua Hùng :|
18 vua Hùng mà sao trải dài gần 2000 năm được nhờ? :eek: :-?

èo, thế mà hồi lớp 9 em học đội tuyển thầy bẩu là vua Hùng là chưa đến 4000 năm. học sinh mình toàn nói sai.

mấy ông Hùng đấy sống lâu thế :))
8->

Ngày xưa các ông Vua cung tần mỹ nữ nhiều, lấy đâu sức mà thọ, toàn đạt ngưỡng 30 tuổi. Em đọc cái này xem Vua Hung

Anh em nhiều "cung tần mỹ nữ" nên nghiên cứu lịch sử về hai bác Lê Thánh Tông và Minh Mạng, vợ lắm mà sống rất thọ :)

Biết là vô lý nhưng chưa có cái gì có lý hơn nó cả.:))

lịch sử đc ghi chép thì cũng là tương đối thôi :|
cùng về 1 sự kiện nhưng sách nước này ghi khác, có khi hoàn toàn khác sách nước khác :))
:-j
sgk bây h cùng lắm là nêu lên mình loại khỏi vòng chiến bao nhiêu địch, làm rơi bao nhiêu máy bay, làm hỏng đc bao nhiêu xe tăng, khí tài của địch
chứ có bao h nói đến thiệt hại của phía mình đâu :|

nói chung là cũng bị chi phối bởi các yếu tốt chính trị
:-<

Các em học Sử chỉ nên hiểu ý nghĩa của các sự kiện thôi.
Còn sự kiện nó diễn ra thế nào, có thật thế hay không, v.v... thì là việc của các nhà sử học.:))

lịch sử đc ghi chép thì cũng là tương đối thôi :|
cùng về 1 sự kiện nhưng sách nước này ghi khác, có khi hoàn toàn khác sách nước khác :))
:-j
:-<

Chuẩn =D> , thế sử mình bây giờ ai là người giết vua Đinh Bộ Lĩnh, mình xa VN lâu quá rồi, không biết ở nhà sửa thế nào???? vua Lê Hoàn hay là thằng lính Đỗ Thích???? dân gian thì ai cũng nói Lê Hoàn và Dương Vân Nga, nhất là dòng tộc họ Đinh ở Ninh Bình và họ Nguyễn vùng Thanh Hóa. :-/

Hài, nhà Đinh ko biết dạy con, sinh ra Đinh Liễn dũng mãnh trên chiến trường mà ngu si trên chính trường, Đinh Tiên Hoàng lại ko nói với Đinh Liễn là tao cho Đinh Hạng Lang lên ngôi là để em nó chết thay mày, khi nào em nó bị Lê Hoàn giết chết thì mày và Nguyễn Bặc hẵng điều binh tiến đánh. Đinh Liễn lại cả giận mất khôn giết chết thằng em, làm cho các tướng thân với Đinh Tiên Hoàng xa dần với 2 bố con nhà này, tạo điều kiện cho Lê Hoàn nắm quân đội, thế nên lúc Tiên Hoàng và Đinh Tiễn bị làm thịt thì Nguyễn Bặc có còn nhiều quân nữa đâu mà đòi đánh điện tiền đô chỉ huy sứ. Cái này tiên trách kỷ hậu trách nhân, Đinh Liễn đã giết chết em là Hạng Lang, mình mà là Dương Vân Nga mình cũng sợ nó nổi điên giết nốt con mình bổ mệ, thế là tằng tịu với Lê Hoàn (mà nghe nói chú này xuất thân hoạn quan mà nhể) để bảo vệ con thôi! Trách ai!

Mình xin thống kê các quyến sử VN, cho các bạn dễ tìm và dễ đọc

VN mình Bắc thuộc hàng ngàn năm, Ngô Quyền đã giành quyền tự chủ cho Đại Việt, mở ra thời kỳ phong kiến VN. Là một nước quan trọng cần phải có bộ Quốc sử phải không ạ. Thế mà qua Ngô, Đinh, Tiền Lê, Lý đến đầu thời Trần, Bãng Nhãn Lê Văn Hưu mới là người đầu tiên soạn nên bộ Quốc Sử đầu tiên, đó la cuốn ĐẠI VIỆT SỬ KÝ (chép đến hết thời nhà Lý)

Khó nói có phải Lê Văn Hưu là người soạn bộ quốc sử đầu tiên ko. Ai biết Triệu Đà sang đô hộ Âu Lạc có đốt hết sách vở của Âu Lạc đi ko. Rồi ai biết Tần Thủy Hoàng đập chú Triệu Đà có đốt hết sách vở chú Triệu Đà đi ko. Biết đâu trước Lê Văn Hưu ta cũng có bộ sử ký nào đó nhưng bọn mông cổ nó vào nó đốt mất rồi, có rất nhiều sử liệu mà cần phải nhờ đến... ngoại cảm mới biết.

Bọn Mông Cổ thống trị mình lúc nào mà đòi đốt sử mình hở anh? :| em thấy là Vườn không nhà trống mà :| di dời hết kho tàng ra chỗ khác rồi chứ :-?
Mà thời Âu Lạc dân mình đã có chữ viết chưa? :-s

Hài, nhà Đinh ko biết dạy con, sinh ra Đinh Liễn dũng mãnh trên chiến trường mà ngu si trên chính trường, Đinh Tiên Hoàng lại ko nói với Đinh Liễn là tao cho Đinh Hạng Lang lên ngôi là để em nó chết thay mày, khi nào em nó bị Lê Hoàn giết chết thì mày và Nguyễn Bặc hẵng điều binh tiến đánh. Đinh Liễn lại cả giận mất khôn giết chết thằng em, làm cho các tướng thân với Đinh Tiên Hoàng xa dần với 2 bố con nhà này, tạo điều kiện cho Lê Hoàn nắm quân đội, thế nên lúc Tiên Hoàng và Đinh Tiễn bị làm thịt thì Nguyễn Bặc có còn nhiều quân nữa đâu mà đòi đánh điện tiền đô chỉ huy sứ. Cái này tiên trách kỷ hậu trách nhân, Đinh Liễn đã giết chết em là Hạng Lang, mình mà là Dương Vân Nga mình cũng sợ nó nổi điên giết nốt con mình bổ mệ, thế là tằng tịu với Lê Hoàn (mà nghe nói chú này xuất thân hoạn quan mà nhể) để bảo vệ con thôi! Trách ai!

Lê Hoàn Hoạn Quan thì mấy ông vua con như Lê Trung Tông và Lê Long Đĩnh là con chú Hoàng Đặng Nghĩa à?????:)) :))
Mà hồi xưa mấy ông thích làm vua nhấy, anh em họ hàng mà cứ xuống tay không thương tiếc, nhà Ngô cậu cháu anh em đánh nhau, nhà Đinh anh em giết nhau, Tiền Lê anh em cũng không tha nhau mạng sống.
Cái thằng Đỗ Thích nó có bị điên không nhỉ???? sao lại bỏ xót Đinh Toàn nhỉ???:)) Mà kể không có Đinh Toàn cũng còn bao nhiêu tướng giỏi như Đinh Điền Nguyện Bặc, Phạm Hạp, Lê Hoàn sao trở thành vua được???? Ôi lịch sử
Đinh Toàn làm vua, các bác Điền, Bặc và Hạp là những công thần khai quốc, chẳng nhẽ chống nhà Đinh, mà không thể lên ngôi được, chẳng nhẽ 3 ông tranh một ngôi báu à?????? Vậy chống ai nhẩy???????? Chịu
Mà chuyện Lê Hoàn lên làm vua nó êm thấm như thế, các bác Hồ Quý Ly và Mạc Đăng Dung gọi bằng sư phụ.

Bọn Mông Cổ thống trị mình lúc nào mà đòi đốt sử mình hở anh? :| em thấy là Vườn không nhà trống mà :| di dời hết kho tàng ra chỗ khác rồi chứ :-?
Mà thời Âu Lạc dân mình đã có chữ viết chưa? :-s

Triệu Đà đánh Âu Lạc vào thời Chiến Quốc bên Tàu, mà thời Xuân Thu lão Khổng tử lão đã viết sách dạy học rồi.
Mà chữ Nôm mình hồi xưa cũng giun dế loằng ngoằng như chữ Tàu thì phải, chắc phải cảm ơn anh Pháp anh ý cho mình chữ abc :D

Hic, Triệu Đà sau cả Chiến Quốc ý, vào thời Tần rồi.
ADV chả đánh 20 vạn quân Tần còn gì.

Back
Bên trên