Làm sao để được mình được người

Chu Anh Duy
(boytotbung)

Điều hành viên
Giàu có ở đây không có nghĩa là tiền bạc, cái giàu có ở đây là "Đức", nó còn hay hơn gấp lần tiền bạc nữa kìa. Theo kinh nghiệm bản thân, tôi thấy chẳng có cái gì là "từ trên trời rơi xuống". Tất cả mọi việc chúng ta làm cho nhau đều là một cái bánh xe vô hình liên kết tất cả lại. Nhưng cái bánh xe này chỉ có nghĩa khi chay tới, còn nếu chạy tới rồi lùi lại thì sẽ chẳng bao giờ tới mục tiêu.

Con người chúng ta suy nghĩ rất là bình thường. Khi có ai làm một điều gì đó cho bạn, bạn cảm thấy mắc nợ người đó và cố gắng trả lại. Bình cho Tuấn "copy" bài, Tuấn thấy chịu ơn và tìm cách trả lại bằng cách rủ đi ăn chè, cho mượn tiền, cho "copy" lại. Nói về chuyện lớn hơn, trưởng phòng A được giám đốc B cứu giúp thoát khỏi tù tội, anh A hàm ơn suốt đời, bao giờ cũng quà cáp và nịnh nọt thủ trưởng mình. Nói chung, Tuấn và trưởng phòng A không muốn giúp ai khác ngoài giúp những người đã từng giúp cho mình, để trả ơn vì "có qua có lại mới toại lòng nhau".

Cái mà chúng ta không thấy được là cái bánh xe kia chỉ có đi tới. Thay vì trả ơn cho Bình, hay giám đốc B, chúng ta phải trả ơn cho những người cần sự giúp đỡ của chúng ta. Hôm nay Tuấn giúp Lan sửa xe, trưởng phòng A giúp hàng xóm C giấy tờ nhà. Cuối cùng theo vòng quay, những người ta giúp sẽ giúp lại những người đã giúp cho ta. Tại sao chúng ta lại cứ khăng khăng trả ơn lại cho người đã làm ơn cho mình ngay cả khi họ không cần chúng ta giúp?

Bạn suy nghĩ coi, những gì bạn giúp đỡ, thi ơn cho người khác ba mẹ bạn hay người thân bạn có được hưởng hay không? Hay những gì ba mẹ bạn giúp đỡ người khác, bạn không được hưởng chắc? Bạn nghĩ coi: Chú Toàn, cô Tâm lì xì bạn tiền Tết rất nhiều so với người khác, tại sao? tại vì họ chịu ơn ba mẹ đó. Chứ họ có biết bạn là ai đâu. Thằng Tân chạy tới nhà giúp ba mẹ bạn sửa cái máy vi tính, nó có biết hay tử tế gì với ba mẹ bạn đâu? Nó là bạn của bạn mà. Bạn có thấy những gì bạn làm cho người khác là cái vòng luẩn quẩn, rồi cuối cùng nó cũng quay lại bạn và người thân của bạn không?

Ba tôi giúp cho thằng bạn tôi được một việc làm khá tốt trong một công ty, gia đình nó rất cảm động, má nó mua bộ nồi mới toanh rồi kêu nó đem lại biếu ba tôi. Ba tôi nói: "Tại sao má mày lại làm như vậy, tao giúp cho mày để là tao để cái đức lại cho con tao, để sau này mày có thể giúp lại cho nó. Chứ nếu tao cho mày một đồng, mày trả lại tao một đồng, thì trở về số không rồi tao giúp mày làm chi? Mày phải đem đồng tiền đó mà đi cho người khác, có vậy thì tiền mới sinh lãi chứ?". Ông luôn quan niệm: "có đức mặc sức mà ăn", nhưng phải luôn luôn tạo ra cái đức, chứ ngồi ăn hoài mà không chi thì cuối cùng cũng hết. Nói một cách tượng trưng, bạn có tài khoản trong một nhà băng vô hình. Mỗi khi bạn giúp ai, bạn gửi vào đó một số tiền. Ai đó giúp bạn, bạn đã xài bớt số tiền đã gửi, đừng bao giờ để số tiền đó âm, vì khi đó, sẽ chẳng ai giúp bạn đâu.

Tương tự như bộ phim "Pay It Forward", nếu bạn chưa xem thì nên xem, rất cảm động, một cậu bé khi nghe ông thầy môn xã hội ra bài tập: "Hãy nghĩ một điều gì đó mà có thể thay đổi thế giới". Với trình độ học sinh khoảng lớp ba, có thể nói bài tập này quá khó, nhưng ông thầy chỉ muốn tụi học sinh tập suy nghĩ. Ai dè cậu bé nghĩ ra một ý kiến hết sức táo bạo: "Giúp cho ít nhất ba người một điều mà họ thật sự cần thiết mà không có được" với điều kiện sau khi giúp họ xong, những người đó sẽ giúp 3 điều tượng tự cho ba người khác. Với hệ số cấp ba, cậu hy vọng sẽ thay đổi cả thế giới. Điều đầu tiên cậu giúp là bưng về nhà một người ăn mày... , xong rồi tới người mẹ cậu tần tảo nuôi con nhưng không có tình yêu... Phim rất hay và về khái niệm thì diễn tả rất đúng những ý mà tôi đã nói.

Nếu như bạn đồng ý với suy nghĩ thô thiển của tôi thì còn chần chờ gì nữa? Hãy nhìn ra ngoài và cố gắng giúp những người xung quanh, quen biết hay không quen biết vì bạn đang trả ơn ba mẹ và những người bạn thương đó. Nhưng nhớ như vậy không có nghĩa là không giúp việc nhà đâu nhé!

sưu tầm

Đúng là các bánh xe cứ lăn tới lăn lui , đọc chóng mặt và khó keep track quá, hihi, còn muốn xem phim đó , liệu có ra ngoài thuê được hông??? Mình đang ở USA nữa...

nói tóm lại ..người tốt dễ sống ..phải không ...tuy rằng ngay trước mắt mình không thấy điều đó ...nhưng chân lý thì vẫn là thế ....nếu như trong hoàn cảnh bất hạnh mà ai cũng giữ vững lòng tốt của mình thì cuối cùng người hạnh phúc nhất vẫn là người bất hạnh mà có lòng tốt đó ...
Còn muốn xem phim đó ... :D Chắc đi hỏi thử chắc có đó ạ :D

Chu Anh Duy đã viết:
nói tóm lại ..người tốt dễ sống ..phải không ...tuy rằng ngay trước mắt mình không thấy điều đó ...nhưng chân lý thì vẫn là thế ....nếu như trong hoàn cảnh bất hạnh mà ai cũng giữ vững lòng tốt của mình thì cuối cùng người hạnh phúc nhất vẫn là người bất hạnh mà có lòng tốt đó ...
Còn muốn xem phim đó ... :D Chắc đi hỏi thử chắc có đó ạ :D

Ừ , Duy nói chí lí lắm , lại bao quát được hết ý nghĩa của câu chuyện , mình nhất trí hoàn toàn , cám ơn bạn :)

Back
Bên trên