IQ... IQ... IQ đây! Giải bài toán này đi mọi người ơi

Lưu Văn Phong
(phong_robin)

Thứ 7 ngồi ở nhà chẳng có việc gì làm nên mình nghĩ ra một bài toán để đố các bạn xem sao. Mình gọi bài toán này là “bài toán đèn giao thông”.
Bạn nào có hứng thú thì hãy giải, còn nếu không thì thôi. Mình cám ơn các bạn đã đọc!

Bài toán như sau:

Nhà của P cách đèn giao thông gần nhất là 10 km. Đèn giao thông này có một đồng hồ đếm ngược. Cứ 60 giây thì lại chuyển màu một lần.

Lúc P bắt đầu lên xe máy xuất phát từ nhà lúc 7h30’ thì cũng là lúc đèn giao thông hiển thị màu xanh và đồng hồ đếm ngược có giá trị là 60.

P tiếp tục đi thì đồng hồ sẽ đếm ngược từ 60 trở về 0 và sẽ chuyển sang màu khác (màu xanh hoặc màu đỏ).

Lúc P đang đi trên đường đến đèn giao thông thì trời bất chợt đổ mưa. P rẽ vào lề đường để mặc áo mưa. Nhìn đồng hồ lúc này là 7h35’.

Sau 5’ loay hoay mặc áo mưa P tiếp tục lên xe đi. Sau khi đi được 6 km tính từ nhà đến đèn giao thông, P dừng lại để chỉnh lại gương xe máy và đến 7h45’ thì tiếp tục đi.

Đến km thứ 8 tính từ nhà đến chỗ đèn giao thông, P rẽ phải vào nhà bạn cách đường 1 km, và sau đó quay trở lại đường cũ để tiếp tục đi đến đèn giao thông.

Sau 25’ tính từ lúc mặc xong áo mưa, P đã đến được vị trí chỗ đèn giao thông.

Câu hỏi ở đây là:

1) Lúc P đến vị trí đèn giao thông thì đèn giao thông đang hiển thị màu xanh hay màu đỏ?
2) Đèn giao thông đã hiển thị màu xanh hoặc màu đỏ mấy lần rồi?
3) Đồng hồ đếm ngược đang dừng ở giây thứ bao nhiêu lúc P đến?

Các bạn cứ giải đi nhé!
Khi nào rảnh mình sẽ nghĩ thêm bài toán để đố các bạn!

-Theo em thì thời gian từ lúc P xuất fát đến lúc đến vị trí đèn GT là 35'. Từ đó =>lúc P đến sẽ là đèn đỏ. 18 lần đèn xanh, 18 lần đèn đỏ (kể cả lúc P đến). Đồng hồ đang chỉ giá trị 60.
-Em làm bài này lúc đang ko tỉnh táo cho lắm nên nếu có sai ở đâu xin mọi người chỉ giáo. Vs cả cho em hỏi là đồng hồ đếm ngược 60s chuyển màu một lần mà giá trị cao nhất là 60 vậy thì đồng hồ này sẽ ko có giá trị 0 mà chỉ đến 1. Bt đồng hồ đếm ngược thì phải đến giá trị 0 mới đổi đèn. Em ko biết đây là cái bẫy hay là có sai sót j .( Nhưng em nghĩ là nếu cứ theo như thế mà tính thì ko ảnh hưởng j)

-Theo em thì thời gian từ lúc P xuất fát đến lúc đến vị trí đèn GT là 35'. Từ đó =>lúc P đến sẽ là đèn đỏ. 18 lần đèn xanh, 18 lần đèn đỏ (kể cả lúc P đến). Đồng hồ đang chỉ giá trị 60.
-Em làm bài này lúc đang ko tỉnh táo cho lắm nên nếu có sai ở đâu xin mọi người chỉ giáo. Vs cả cho em hỏi là đồng hồ đếm ngược 60s chuyển màu một lần mà giá trị cao nhất là 60 vậy thì đồng hồ này sẽ ko có giá trị 0 mà chỉ đến 1. Bt đồng hồ đếm ngược thì phải đến giá trị 0 mới đổi đèn. Em ko biết đây là cái bẫy hay là có sai sót j .( Nhưng em nghĩ là nếu cứ theo như thế mà tính thì ko ảnh hưởng j)

Anh thấy em rất tinh ý đấy chứ :)

@anh Phong: Hix. Mục đích anh ra đề này là để giải chứ đâu có phải là để phát hiện ra cái chỗ đồng hồ đếm ngược đó. Em tinh ý là một chuyện nhưng giải đúng hay sai là chuyện khác. Anh không nói em đúng hay sai mà chỉ nhận xét mỗi là em tinh ý. Hay là anh muốn để nhiều người giải rồi mới đưa ra đáp số?
@anh Kiên : không thể nào đồng hồ đó 61s được anh ạ vì 60s đèn GT chuyển màu một lần. ( Anh đọc không kĩ đề bài rồi)

@anh Phong: Hix. Mục đích anh ra đề này là để giải chứ đâu có phải là để phát hiện ra cái chỗ đồng hồ đếm ngược đó. Em tinh ý là một chuyện nhưng giải đúng hay sai là chuyện khác. Anh không nói em đúng hay sai mà chỉ nhận xét mỗi là em tinh ý. Hay là anh muốn để nhiều người giải rồi mới đưa ra đáp số?
@anh Kiên : không thể nào đồng hồ đó 61s được anh ạ vì 60s đèn GT chuyển màu một lần. ( Anh đọc không kĩ đề bài rồi)

You are really great!
Hi vọng em và mọi người sẽ tham gia trả lời câu đố tiếp theo của anh trong thời gian tới :)

@anh Phong: Em cảm ơn anh đã khen em và em cũng cảm ơn anh vì anh đã, đang và sẽ đem đến cho HAO những bài toán hay. Anh cứ yên tâm là sẽ luôn có ít nhất 1 người ủng hộ anh là em vì em thích giải đố lắm.
@anh Kiên: Cảm ơn anh vì đã đánh giá tốt bài của em ( Cho dù em vẫn chưa hiểu lí do )

Back
Bên trên