Hội người yêu sách

xem có hiểu không bạn hiền? Tớ cũng xem rồi và cho rằng các bé em sẽ hiểu theo nghĩa đơn thuần nhất, tớ không hỉu:D .Tóm lại, bông hoa, con cừu, con rắn rồi những người lớn kỳ quặc là ý gì? Vì sao chú bé nói với người phi công:" Ông lại cũng giống những người lớn mất rồi!". Người ta bình:""Hoàng tử bé" thể hiện nỗi đau tư tưởng của nhà văn và mong ước không nguôi của ông vào lòng nhân ái, vào tình yêu thương của con người với con người", đọc mãi chả hiểu nổi 20%.

Nhiều truyện của An-đéc-xen cũng ảo ảo kiểu này
Có ai hiểu truyện Công chúa và hạt đậu ko giải thích cho em cái :((

Chỉnh sửa lần cuối:
hơ mấy cái truyện cổ tích thế mà cũng khó hiểu hả các bạn :-?

Nàng công chúa và hạt đậu thì k có ý nghĩa gì sâu xa cả, chỉ là 1 câu chuyện bé bé xinh xinh nói về 1 nét tinh tế dễ thương của 1 nàng công chúa, hay là 1 ng phụ nữ, ôi khổ quá tớ k biết diễn đạt tnao cả :( đại loại thế.

Chuyện Hoàng tử bé thì ý nghĩa sâu sắc nhg thể hiện cũng giản dị thôi, sờ sờ ở đấy rồi mà ^^ k hiểu cũng chả biết gthich' tnao :p
Có mấy chuyện của Andersen đọc rất sợ nhé 8-| Cái bóng với cả chuyện gì mà có cả chặt đầu cho trg chậu cây gì đấy :-ss, nhất là chuyện Cái bóng 8-|

Bạn Hoàng đọc nhiều truyện độc thế 8->

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái truyện chặt đầu trong chậu cây là "Thiên tinh"!
Thú thực là tớ không hiểu "Hoàng tử bé", "Cõi người ta" càng mơ hồ hơn ( "Cõi người ta" là tiếng hát của một hành tinh kì diệu, trong lao lực và trong khi cận kề cái chết, tác giả đã nhớ, đã tin, đã ca ngợi cái cao cả của tâm hồn, cái đẹp của những tình cảm giản dị của con người như tình bạn, tình yêu,...( người ta bình thế!)).
Tớ đọc nhiều truyện độc ư? Ý bạn là truyện ngắn của Ayme hả?
"Với lòng yêu mến ngôn ngữ ngọt ngào của người bình dân, bất luận là ở Paris hay nơi thôn dã, với nghệ thuật kể chuyện ngắn gọn mà sắc bén, với thiên hướng khôi hài, Marcel Ayme là một trong những tác giả văn xuôi đương thời độc đáo nhất."
(Paul Robert - Từ điển tên riêng thế giới.)

Ko hay đâu
truyện đó là series hay sao ý, đọc mấy tập thấy điêu lắm
Hồi trước đọc những truyện kì bí thấy hay rồi, ko thích Mr Midnight, đọc như xem phim hạng 3 ý

Mr Midnight nghe quen quen, đạo diễn phim "Cô gái dưới nước" đsung ko nhỉ :-/

'20 ngàn dặm dưới biển' quá hay rồi! Giờ mới đọc à?
Đã đọc:'80 ngày vòng quanh thế giới'; '5 tuần trên khinh khí cầu'; 'Misen Strogofo'; 'Hòn đảo bí mật'; 'Những đứa con của thuyền trưởng Grant'; 'Từ trái đất lên mặt trăng'; 'Hành trình vào tâm Trái Đất' chưa? Tất cả là của Jules Verne hết đấy!
Muốn biết thuyền trưởng Nemo là ai, mời đọc 'Hòn đảo bí mật' sẽ rõ. (hay hơn '20 ngàn dặm dưới biển'!).

mấy quyển đó bạn nào ghiền sách thì đã đọc cả rồi. Tiếc là tớ không ghiền sách ;)) Đã đọc xong Disgrace (của ai ko nhớ) với Virgin Blue (tác phẩm chán nhất của Tracy Chevalier mà mình từng đọc ;)))

Hòn đảo bí mật có phải cái truyện có 1 nhóm người bị đắm tàu j đấy sau đấy xây dựng bao nhiêu thứ trên 1 hòn đảo sau đấy hòn đảo ý bị đắm k ^^ ôi mình mê mệt truyện ý :x :x mà k tìm đc, đọc mỗi 1 lần năm lớp 2 :(

2 vạn dặm dưới biển Eng e-book nhiều phết Vet ah :d

Chỉnh sửa lần cuối:
hum... tớ mới bắt đầu đọc sách đc 1 gần 1 tháng :-B...............

He he hôm qua có chợ đồ cũ, mua cả đống sách :x. Nhưng chả rõ hay dở thế nào. cụ thể là có quyển "Burning Angel" của James Lee Burke với quyển gì đó Elmore Leonard (chưa từng nghe thấy bao giờ ;)))

muốn đọc 'Hòn đảo bí mật' ra nhà sách nào chả có! xuất bản rồi mà!

Back
Bên trên