hỏi về hồ sơ xin học ở Mĩ

Nguyễn Anh Tâm
(eneity)

em nghe nói là muốn được các trường đại học ở Mĩ nhận vào thì trong hồ sơ phải có 1 bài essay. Nhưng mà em vẫn chưa hình dung ra là bài essay đấy phải thế nào :-?? cụ thể là nó viết về cái gì :-?? anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với, có thêm mấy bài sample thì càng tốt ạ :"> thank mọi người nhiều ạ :x >:D<

Chỉnh sửa lần cuối:
Em cũng đang cần biết về cái này >"<
Cho em hỏi luôn với là hồ sơ có form mẫu không và tìm ở đâu ạ :|
Với cả thời điểm thik hợp nhất để nộp hồ sơ là lúc nào ^^

Cái này thì chiều ngày kia có hội thảo của IIE lên đó người ta sẽ giải đáp hết. Còn nói sơ qua thì bài luận xin học là bài luận cho counselor hiểu về mình như thế nào chứ ko giống của SAT hay TOEFL.
Form mẫu thì lên website trường lúc nào chẳng có có trường thì cho sub form online :D

Tớ nghĩ là cậu có thể lên các trang như vietabroader hay svduhoc để tìm hiểu. Hoặc cậu có thể vào google rồi gõ application essays, có rất nh` mà.:D

Thường thì các essays nó hỏi về các vấn đề về bản thân mình để hiểu rõ mình hơn, ko phải là qua bảng điểm, CV hay điểm SAT. Nó chỉ chứng tỏ cậu là một sinh viên giỏi, chứ không có nghĩa là cậu phù hợp với trường của họ. Bài luận sẽ cho họ biết cậu có thực sự hợp với trường họ hay không, có yêu trường đó hay không. Một số đè bài luận phổ biến là:
1, Evaluate a significant experience, achievement, risk you have taken, or ethical dilemma you have faced and its impact on you.

2,Discuss some issue of personal, local, national, or international concern and its importance to you.

3,Indicate a person who has had a significant influence in you, and describe that influence.

4,Describe a character in fiction, an historical figure, or a creative work (as in art, music, science, etc.) that has had an influence on you, and explain that influence.

5,Given your personal background, describe an experience that illustrates what you would bring to the diversity in a college community, or an encounter that demonstrated the importance of diversity to you.

6, Please describe which of your activities (extra curricular and personal activities or work experience) has been most meaningful and why?

7, Why do you choose our school?

Khi viết bài luận các cậu ko những phải bật lên những quan điểm, cá tính của bản thân (đừng ngại thể hiện mình) mà còn phải chủ ý tới kĩ năng viết trôi chảy chính xác.

Back
Bên trên