[hỏi]Nhảy giao tiếp và thể thao

Bùi Thu Nga
(bùi thu nga)

Điều hành viên<br><a href="http://www.hn-ams.org/f
Em thích nhảy, nhưng hoàn toàn ko phân biệt được các kiểu nhảy :">
cho em hỏi, đối với khiêu vũ giao tiếp và dance sport khác nhau ở điểm gì ạ?
Nghe nói cách nghe nhạc và bước nhảy của cả 2 rất khác nhau, giao tiếp dùng để lên sàn, tự do là nhiều, thường nghe theo nhịp trống, còn dancesport lại có bước nhảy khác hẳn, người chỉ học dancesport khi ra sàn rất khó nhảy và dễ bị nghĩ là ko biết nhảy, điều này có đúng ko ạ??
Mọi người chỉ bảo nhé, nếu có video clip minh họa thì càng tốt =P~
^-^

Em thích nhảy, nhưng hoàn toàn ko phân biệt được các kiểu nhảy :">
cho em hỏi, đối với khiêu vũ giao tiếp và dance sport khác nhau ở điểm gì ạ?
Nghe nói cách nghe nhạc và bước nhảy của cả 2 rất khác nhau, giao tiếp dùng để lên sàn, tự do là nhiều, thường nghe theo nhịp trống, còn dancesport lại có bước nhảy khác hẳn, người chỉ học dancesport khi ra sàn rất khó nhảy và dễ bị nghĩ là ko biết nhảy, điều này có đúng ko ạ??
Mọi người chỉ bảo nhé, nếu có video clip minh họa thì càng tốt =P~
^-^

Mấy bài post này chắc sẽ phần nào giải đáp được câu hỏi của em:

http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?p=1725591#post1725591

Have fun with dancing! <):)

Trước hết phải khẳng định là ai nghe nhạc cũng nghe bằng trống hết :D Nếu có trống :)

Nhảy giao tiếp không quá yêu cầu về kỹ thuật. Người ta nhảy giao tiếp trước (vũ hội có từ ngày xưa xửa xừa xưa). Sau này những người nhảy đẹp hoặc thích nghiên cứu mới làm ra những luật lệ nguyên tắc của riêng mình, lập hiệp hội, tổ chức thi đấu, ... :-B

Ví dụ của một trong những nguyên tắc đó là chacha vào phách 2. Chacha nhạc 4-4. Theo lí thuyết, nhảy 1 2 3 4 hay 2 3 4 1 hay thậm chí (như ai đó :-") 3 4 1 2 hay 4 1 2 3 chẳng sai gì cả ^^ Và vì phách 1 là phách mạnh, nên dân salon vào luôn 1, cho tiện, cho dễ :) còn cái hội vớ vẩn tinh tướng kia thì vào 2 :D

Và bởi vì thấy chúng nó nhảy đẹp, và đối với 1 số người, vì như thế khó hơn, thử thách hơn, hoặc có vẻ đúng hơn :-B :-?? :D

Túm lại, cái cơ bản phân biệt DS và dance giao tiếp là 1 cơ số những quy tắc và đòi hỏi.

Dân DS ra sàn công nhận khó nhảy 8-} Ví dụ điệu mình muốn yên thân là rumba thì dân tình lại chạy quanh sàn ~x( Còn điệu muốn chạy quanh sàn là Viennese waltz thì chúng nó lại dừng lại.. bay bay :))

Nói chung dân DS ở VN nhảy là đẹp, khá đẹp so với dân salon, vì DS nói chung thiên về thể hiện, salon đôi khi nhảy lấy vui cho mình là chính. Còn cụ thể như thế nào, thay vì xem clip, mời em tối thứ 7 hàng tuần, 7h30 lên Cung Hữu nghị Việt Xô, xem DS vs. Salon >:D<

ôi em cám ơn mọi người :x :*
có dịp e sẽ ghé qua chơi^-^
bi h đang học ở discovery, nhưng e chỉ ở VN đuợc đến hết t8 nên chắc chẳng mò mẫm được gì nhiều
gặp để mọi người chỉ bảo thêm nhá >:D<

bi h đang học ở discovery,....
----------------------------

Còn trẻ mà đã "dán cái mác" Salon sớm thế em, sao ko đến HDC :D

----------

Bài của zea viết khá chi tiết và dễ hiểu, hy vọng sẽ không còn ai hỏi câu hỏi này nữa <):)

hic hic, em mù thông tin mà, lúc quan tâm đến nhảy nhót vào đây biêt là có HDC thì đã trót đăng kí ở discovery mất rồi :(

tại cái bài phân biệt 2 loại nhảy trong link mà anh gửi trên kia lại nằm trong topic riêng của HDC nên chắc mem. mới như em ko biết mà mò vào đấy xem ^-^, nên mới phải mò mẫm ra ngoài lập topic riêng :p

thứ 7 này ko đến cung văn hóa được rồi, vì đi dự trao giải tiếng hát hao. Mọi người có ai đi ko nhỉ ^^

Partner book lịch lên Cung mất rồi :p

Back
Bên trên