Họp mặt khóa 87-90 nhân 20 năm ngày ra trường

Mai à, nhưng đọc bài của mày tao cũng hơi lăn tăn đoạn bạn Hạnh có cô con nuôi cho làm o-sin. Hay tao ở bên này lâu nên quên mất cách sống ở Việt Nam, nên tao cứ nghĩ con nuôi là như con mình, còn o-sin là người giúp việc trả lương. Nhưng thôi, cứ mừng cho bạn Hạnh có người giúp đỡ là quý rồi, danh hiệu chức phận nhiều khi cũng không phải là điều quan trọng nhỉ. Và bạn Hạnh chắc chắn phải đối xử tốt với cái cô o-sin kiêm con nuôi này.

Nghĩ sao cứ nói thế, tao cũng thơ ngây mà. Mày mà thấy tao chọc gậy bánh xe quá thì cứ đổ cho là tao dạo này già rồi, hay nghĩ lẩn thẩn nhé.

Mai à, nhưng đọc bài của mày tao cũng hơi lăn tăn đoạn bạn Hạnh có cô con nuôi cho làm o-sin. Hay tao ở bên này lâu nên quên mất cách sống ở Việt Nam, nên tao cứ nghĩ con nuôi là như con mình, còn o-sin là người giúp việc trả lương. Nhưng thôi, cứ mừng cho bạn Hạnh có người giúp đỡ là quý rồi, danh hiệu chức phận nhiều khi cũng không phải là điều quan trọng nhỉ. Và bạn Hạnh chắc chắn phải đối xử tốt với cái cô o-sin kiêm con nuôi này.

Nghĩ sao cứ nói thế, tao cũng thơ ngây mà. Mày mà thấy tao chọc gậy bánh xe quá thì cứ đổ cho là tao dạo này già rồi, hay nghĩ lẩn thẩn nhé.

Đoạn này là tao tự phân công công việc cho cô con nuôi của nó đấy :) Nó chỉ giới thiệu là con nuôi của vợ chồng tao. Tao chưa kịp hỏi xem mày có osin kg? Tao thấy cháu kia bế em bé là tao thêm chức cho nó ngay.

Mày nhạy cảm thế làm tao phải cẩn thận hơn. Để hôm nào tao check lại vụ này nhé.

Mai à, tao thứ 2 không đi làm, con đang ngủ, rỗi việc nên vào chọc ngoáy thế thôi mày ạ. Thông cảm nhé, nhàn cư vi bất thiện mà. .. hị hị...

Phương ơi. Tao sms cho mày số của nó nhé. Để tao tìm ảnh nó up lên đây. Nhìn khác hẳn đi. Khác hẳn cái hồi dạy tiếng Trung ở trường dạy nghề gì đó :)
Ở bên ngoài lại càng khác nhiều. Nhà nó ở Thanh Hóa gần Suối Cá Thần, nó mời về nhà nó chơi, rồi đi Suối Cá Thần đấy. Hay hôm nào rảnh rỗi, bọn mình tổ chức vụ đi chơi Thanh Hóa đi.

Ừ, mày nhắn cho tao số tel của Hạnh nhé. Vụ đi Thanh Hóa thì tao thích lắm, lâu rồi chả đi đâu, chỉ quanh quẩn ở nhà với con thôi nhưng chả dám hứa, nói chung là có trẻ con thì phụ thuộc vào nó nhiều. Nhưng mà chúng mày tổ chức đi, lớp mình chắc ối đứa hưởng ứng đấy.

Nhung và Thư, con tớ là bé nhất khóa, mới được 1 tuổi thôi.

Trích bài Phương.
Nhung và Thư, con tớ là bé nhất khóa, mới được 1 tuổi thôi.

Phương ơi, trông Bảo Minh nhà mày, mặc dù tuổi nhỏ, nhưng trí lớn tài cao, có khi còn cân nặng hơn Chấy quắt nhà tao đấy, Phương ạ.

Giờ cũng mới nghĩ ra, nên mới đề nghị/góp ý muộn màng cùng BTC, là đáng lý ra hôm đấy cho ảnh thầy cô giáo bạn bè đã đi xa không còn điều kiện để gặp mặt nữa. Như khi trao giải Oscar ấy, cho hình những người đã ra đi lên để các bạn chào tạm biệt, ngậm ngùi một tí nhưng mà ý nghĩa. Hay để lần sau.

Nhưng nghĩ lại, hay là thôi, sợ phạm húy.

Giờ cũng mới nghĩ ra, nên mới đề nghị/góp ý muộn màng cùng BTC, là đáng lý ra hôm đấy cho ảnh thầy cô giáo bạn bè đã đi xa không còn điều kiện để gặp mặt nữa. Như khi trao giải Oscar ấy, cho hình những người đã ra đi lên để các bạn chào tạm biệt, ngậm ngùi một tí nhưng mà ý nghĩa. Hay để lần sau.

Nhưng nghĩ lại, hay là thôi, sợ phạm húy.

Thực ra bọn tao đã bàn về vụ đó rồi, nhưng cuối cùng thì lại bỏ, vì sợ mất vui. Các thầy cô đã đi xa, chúng mình tưởng nhớ trong tâm là được rồi. Đưa ảnh lên, người có người không, lại thành khiếm nhã.

Re: Ai khóa 87-90 vào đây tụ hội - Khóa 87-90: 20 năm gặp lại

Tao thử phát:

Clip trên FB (phần 1)

Đã up được phần 1 cái clip lên FB rồi, tao cũng tag mấy đứa xa tổ quốc rồi đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

Sơn ơi, cảm ơn gửi lên FB nhé, vào xem rồi. Vui quá. Chỉ thấy khổ thân thầy Điện, phát biểu nhưng các bạn lâu không gặp nhau buôn dưa lê nháo nhào lên, làm thầy nói gì cũng không nghe thấy.

Các bạn kết luận là 2 năm tổ chức họp khóa 1 lần. Lần sau khối tự nhiên sẽ làm nhà tổ chức. 2 năm nữa không gặp nhau ăn uống trong HN nữa, mà "đi béng đâu xa xa, cách HN ít nhất 3, 40km, 2 ngày. Cấm mang theo vợ chồng con cái."
Tháng 11 này, lớp Nga 1, 2, ... và các thành phần mở rộng trong khóa sẽ đi tiền trạm, tổ chức thử khi "thằng Vinh về"
Mai ơi, chẳng biết có tổ chức 2 năm một lần được không, hay phải 5 năm. Nhưng tao đăng ký trước lần sau tao sẽ quyết tham gia cho bằng được. Tao nhịn ăn nhịn uống từ bây giờ để lần sau gặp mặt sánh vai được cùng các bạn xinh tươi trong khóa.

còn đâu úp tiếp xem nào, th Cú kia?

tao nhận mày trong phẹt-bục mà sao ko đc nhá. Yêm tí nữa add lại.

Sơn ơi, cảm ơn gửi lên FB nhé, vào xem rồi. Vui quá. Chỉ thấy khổ thân thầy Điện, phát biểu nhưng các bạn lâu không gặp nhau buôn dưa lê nháo nhào lên, làm thầy nói gì cũng không nghe thấy.

Mai ơi, chẳng biết có tổ chức 2 năm một lần được không, hay phải 5 năm. Nhưng tao đăng ký trước lần sau tao sẽ quyết tham gia cho bằng được. Tao nhịn ăn nhịn uống từ bây giờ để lần sau gặp mặt sánh vai được cùng các bạn xinh tươi trong khóa.

Cái bệnh nói chuyện riêng, Nhung ạ :D Chả thế mà thỉnh thoảng cả lớp lại bị đổi chỗ. Hồi lớp 12, cái Mai Anh lớp tao ngồi bàn trên, bọn tao thì thầm suốt. Ngoái đầu mỏi quá, nó ngồi quay ngược hẳn lại, quay lưng lên bảng, 2 con chuyện thoải mái. Chẳng nhớ là thày nào, hình như là thày Tuấn, bảo: ơ, ngồi hay nhỉ? Chép làm sao được bảng? Con Mai Anh cười hì hì, em chép vở bạn Mai :D
Thày Tuấn có lần cho làm bài kiểm tra, thày thì loay hoay mang máy ảnh ra chụp. Có 1 cái buồn cười không thể tưởng được. tất cả lũ trong ảnh đều đang vô cùng gian giảo: đứa thì nhìn ngăn bàn, đứa thì liếc sang bài bên cạnh, đứa thì nghẹo xuống bàn dưới.
Nga cáo ơi, mày có nhớ cái ảnh ý không? Không biết ai giữ nhỉ?

mày cứ xinh như cái hồi bế Chấy đi ăn ở Angelina là tao thấy xinh nhất khóa rồi.

Cái bệnh nói chuyện riêng, Nhung ạ :D Chả thế mà thỉnh thoảng cả lớp lại bị đổi chỗ. Hồi lớp 12, cái Mai Anh lớp tao ngồi bàn trên, bọn tao thì thầm suốt. Ngoái đầu mỏi quá, nó ngồi quay ngược hẳn lại, quay lưng lên bảng, 2 con chuyện thoải mái. Chẳng nhớ là thày nào, hình như là thày Tuấn, bảo: ơ, ngồi hay nhỉ? Chép làm sao được bảng? Con Mai Anh cười hì hì, em chép vở bạn Mai :D
Thày Tuấn có lần cho làm bài kiểm tra, thày thì loay hoay mang máy ảnh ra chụp. Có 1 cái buồn cười không thể tưởng được. tất cả lũ trong ảnh đều đang vô cùng gian giảo: đứa thì nhìn ngăn bàn, đứa thì liếc sang bài bên cạnh, đứa thì nghẹo xuống bàn dưới.

Tao chả nhớ gì về cái ảnh này cả, hê hê, mày nhớ dai thế!

Có được thầy Tuấn tặng ảnh đấy không Mai? Đăng luôn.

Tao vẫn nhớ hồi đi học lười ơi là lười, kiểm tra chỉ suốt ngày quay bài thôi. Mà quay bài rồi vẫn bị điểm kém. Một lần kiểm tra sử 15 phút, thầy gì đấy quên tên rồi cho tao 4 điểm. Đến lúc thầy trả bài, thầy gọi lên bảo: "Đưa bài thầy xem, xem có cho lên 5 được không?". Hình như thầy đấy cũng quý tao. Sau khi xem kỹ bài thầy lắc đầu, bảo: "May tôi không cho bài cô 2 điểm đấy"

Rồi một lần tao còn xung phong lên bảng giờ Hóa của cô Châu. Lên bảng xong lại quay lại hỏi các bạn trả lời thế nào. Cô Châu mắng: "Đã xung phong lên bảng rồi còn hỏi bài. Về chỗ". Cô buồn nhưng vẫn cười duyên, nụ cười có cái răng khểnh. Cô thương tao hôm đấy không chấm điểm.

Đúng là kỷ niệm thời đi học.

mày cứ xinh như cái hồi bế Chấy đi ăn ở Angelina là tao thấy xinh nhất khóa rồi.
Mai ơi, mày cứ khen thế cho tao đỡ tủi thân. Chứ tao vẫn nhớ, hôm đấy, ăn xong, bạn Vân phải đưa tao về văn phòng bạn Vân ngay tắp lự, tặng mấy loại đồ mỹ phẩm trang điểm khác nhau để giúp nâng cấp cái bản mặt của tao. Thế mà có khá lên được đâu

Chỉnh sửa lần cuối:
Tao vẫn nhớ hồi đi học lười ơi là lười, kiểm tra chỉ suốt ngày quay bài thôi. Mà quay bài rồi vẫn bị điểm kém. Một lần kiểm tra sử 15 phút, thầy gì đấy quên tên rồi cho tao 4 điểm. Đến lúc thầy trả bài, thầy gọi lên bảo: "Đưa bài thầy xem, xem có cho lên 5 được không?". Hình như thầy đấy cũng quý tao. Sau khi xem kỹ bài thầy lắc đầu, bảo: "May tôi không cho bài cô 2 điểm đấy"

Nhung ơi thầy dạy sử là thầy Huy Dao, anh trai nhạc sỹ Huy Du. Tao vẫn nhớ mái tóc bạc như cước rất đặc biệt và điệu nghệ của thầy. Tao cũng một lần được điểm 1 của thầy, mặc dù hôm đó lên bảng trả bài đã được Thanh Trang ngồi dưới mấp máy miệng nhắc bài lia lịa.

Nghĩ lại, thấy các thầy cô trường mình ngày ấy ai cũng thương học sinh bọn mình, dù theo cách này hay cách khác. Tao chỉ ước sau này con mình đi học cũng có được những kỷ niệm đẹp và những người bạn tốt suốt đời như thế.

Có được thầy Tuấn tặng ảnh đấy không Mai? Đăng luôn.
Tao nhớ là thày có cho ảnh. lớp tao có đứa cầm. Cái ảnh đấy buồn cười quá nên tao nhớ lắm. Trưa nay bọn lớp tao tụ tập ăn uống, tao sẽ hỏi chúng nó xem ai cầm.
Trưa nay bọn tao ăn ngỗng, quán "Nhớ Ngỗng" hay "Như Ngỗng" gì đó. 1 đứa bảo ngon lắm :)

Mai ơi, mày cứ khen thế cho tao đỡ tủi thân. Chứ tao vẫn nhớ, hôm đấy, ăn xong, bạn Vân phải đưa tao về văn phòng bạn Vân ngay tắp lự, tặng mấy loại đồ mỹ phẩm trang điểm khác nhau để giúp nâng cấp cái bản mặt của tao. Thế mà có khá lên được đâu :*

Mày mặc cái váy đen dài, đẹp ơi là đẹp, làm tao cũng phải kiếm 1 cái cũng đen, cũng dài quét đất. Nhưng sau lúc xúc động với mày, trót mua, thì lại thấy không mặc được. Tao bèn đem cắt ngắn đến đầu gối, trông lại chả ra sao. Bây giờ chỉ mặc được trong nhà.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trưa nay bọn tao ăn ngỗng, quán "Nhớ Ngỗng" hay "Như Ngỗng" gì đó. 1 đứa bảo ngon lắm
Mai nhé, chơi khó tao nhé, kể chuyện ăn uống đàn đúm cho tao ghen tị nhé. Thôi thì nhớ chúng mày, thèm đú đởn ăn uống cùng chúng mày không được, tao ở nhà uống rượu vang ăn pasta với anh Ni tạm vậy :)

Mai nhé, chơi khó tao nhé, kể chuyện ăn uống đàn đúm cho tao ghen tị nhé. Thôi thì nhớ chúng mày, thèm đú đởn ăn uống cùng chúng mày không được, tao ở nhà uống rượu vang ăn pasta với anh Ni tạm vậy :)

Tao nhớ mày bảo đi đâu cũng không bằng 1 cái weekend ở nhà với chồng nhé.
Lại uống rượu vang, ăn pasta nữa thì còn gì bằng :)

Tao kể chuyện ăn ngỗng nhé. Nhớ Ngỗng 9 món mày ạ. Hôm nay bọn tao ăn ngỗng nướng, ngỗng xào lăn - với ngọn tỏi, ngỗng áp chảo, ngỗng chao cay, ngỗng xào măng, cuối cùng là lẩu riêu cua :) Đứa nào cũng nức nở khen ngon. À, quên có cả dồi ngỗng nữa.
Bọn nó đều lấy card của nhà hàng để gọi đồ ăn mang đến tận nhà.

Hôm nay lại có cả cái Lệ Nhung nữa. Dạo này nó chăm tụ tập hẳn :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Mày mặc cái váy đen dài, đẹp ơi là đẹp, làm tao cũng phải kiếm 1 cái cũng đen, cũng dài quét đất. Nhưng sau lúc xúc động với mày, trót mua, thì lại thấy không mặc được. Tao bèn đem cắt ngắn đến đầu gối, trông lại chả ra sao. Bây giờ chỉ mặc được trong nhà.
Mai ơi, quên không bảo, hôm đấy tao thấy mày mặc cái quần trắng xinh ơi là xinh, tao cũng đi tìm mua cái nào giống của mày. Đi vào cửa hàng nào các em bán hàng trẻ đẹp xinh tươi cũng bảo: "Chị ơi, người chị to thế kia, cửa hàng em chẳng có cái gì cho chị mặc vừa đâu" :D

Thôi thì mày trắng tao đen, mày quần tao váy, chúng mình cùng đồng thanh khen nhau xinh nhé :)

Hôm nay lại có cả cái Lệ Nhung nữa. Dạo này nó chăm tụ tập hẳn
Ừ, dạo này nó đỡ bận bịu vất vả, có thời gian đi chơi với bạn bè, tao cũng mừng cho nó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên