Học và đọc

Tao thik đọc tiểu thuyết tình cảm :) và truyện trinh thám. Truyện tranh càng okie. Truyện nhìu chữ quá cũng ko thik. Thik đọc sách bác học, ví dụ như là từ điển!:))

bây giờ mới đọc được topic này
khiếp cái em này cứ làm chị sợ thần tượng Tây vừa vừa thôi em ạ, em nghe cô nào bơm thế em? chả phải hoàn toàn khác đâu, mà phải nói là buổi học đầu tiên chị shock nặng nề, vì ... chả thấy khác ở nhà là mấy! cũng take note cuồng lọan, 2 chục bài tập một ngày, đọc sách, "soạn" văn... cũng chả có cái quyền tự tìm giáo viên đâu em, chỉ có là tự chọn môn theo một cái khung có sẵn thôi (VD 1 môn Toán, 1 môn History, 1 môn Khoa học... kiểu kiểu đấy) mà đừng nói là nó tích cực tiến bộ hơn hẳn gì, nghe nó kệch lắm! kệch trong kệch cỡm đó em!

cũng chả phải sáng tạo hơn hẳn. VD Toán: bài toàn đấy, công thức đấy, tự giải đi. ra cách giải rồi hả? thôi nhá! không có chuyện nó bày ra cho em 5 7 cách như cô giáo ở nhà đâu.
tùy đấy em ạ. Chị hiện giờ đang học 2 lớp toán, 1 lớp dạy cực giống kiểu VN, giao bài tập rồi bắt đầu làm, còn 1 lớp thì ứng dụng rất cao, học toán mà phải viết cả paper!!

key của Being happy là ... Being Happy mà tớ thì being happy rồi vì nhiều lý do, không phải vì mỗi một quyển sách. nhưng cũng nhờ quyển này mà giai đoạn khủng hoảng của tớ nó cũng qua nhanh thôi...

riêng về vấn đề này thì tớ recommend How to win friends and influence people-Dale Carnegie, tên tiếng Việt là Đắc Nhân Tâm. không nên nói là khá hay, tớ nói là cực hay vì hay thật, đi vào gốc rễ vấn đề hơn, phân tích tâm lý chuẩn và nhiều gợi ý cho cách ứng xử trong thực tế. anh Nam nào phía trên hỏi sách, thì quyển này là thích hợp nhất đấy. ứng dụng và thấu được thuyết Đắc nhân tâm thì sẽ "đắc nhân tâm"
Em Nga recommend cho bạn Vĩnh Nam 2 quyển được đấy. Sách kiểu Being happy, How to win friends and influence hay các sách kiểu self-improvement đấy tớ đọc khá nhiều, recommend thêm cho bạn Nam quyển "Feel the fear and do it anyway", quên tác giả, bạn nào google hộ cái, dùng net hàng xóm nên hơi chậm. Tuy nhiên tớ đọc mấy quyển này mãi rồi cũng thấy dở hơi lắm, nhai đi nhai lại mấy cái thuyết lý trí quyết định tất cả. Cái quan trọng là phải "tùy cơ ứng biến" thì chả nói. Chẳng hạn như Being happy, Andrew Mathew bảo lúc nào cũng cần think positive, nhưng trong trường bị người khác áp đặt quá thì có nên hài lòng với cái mình có hay nên chống lại? như trường hợp của Adam Sandler (ko nhớ tên nhân vật, chỉ nhớ tên diễn viên :D) trong Anger management chẳng hạn :D. Sách của Carnegie thì cực kì giống kiểu bài anh Tuấn Anh phê bình ở trên, đại loại là vĩ hòa vĩ quý, ko nên cãi nhau để tìm ra sự thật mà làm mất hòa khí. Quyển Feel the Fear and Do it Anyway giúp cho các bạn nhút nhát gain confidence, nhưng cố gắng đọc xong đừng làm tổ lái để khẳng định là ta đây ko dát gan (tác giả trong sách cũng warn về cái này)

Nói chung ở đây nhiều em đọc sách giống gu của mình phết. Mình còn thích đọc sách yêu đương 3 lăng nhăng kiểu như 101 lies men tell women hay why men love bitches, ko hiểu ở đây có ai thích đọc thể loại áy ko nhỉ :">

8-| năm sau học AP rồi, để xem nó thế nào nhỉ? hình như là phụ thuộc vào giáo viên dạy nhiều lắm chị Hạnh nhỉ?

em thì thấy là Being Happy giải quyết vấn đề tâm lý, làm dịu mình lại rất nhiều :) cái hồi ẩm ẩm ương ương ấy :p đọc thế là tự nhiên nó cứ ngấm vào mình từ từ, cũng sáng lên rất nhiều ^^ thế là bây giờ nói chung là cảm giác tiêu cực permanently thì chỉ có tired và .... nhớ người yêu :(( :"> anger của mình thấy nó cứ giả giả :-s hoặc nói chung là qua rất nhanh. cả disappointment cũng thế. không khéo là tại mình "bánh bơ" mọi thứ quá sao? mà cũng có phải thế đâu chứ? lạ thật. thành công của một vài quyển sách và một vài con người và một vài sự kiện kiểu being happy đây :D thành công lớn đến từ sự nỗ lực bản thân để self-improve nữa :p

từ cái hồi đọc HWFAIP mình cứ bị ... khéo hết cả đi :D dẻo như kẹo ý :p đâm ra HAO lại thành cái chỗ để ... nói lăng nhăng :)) đầu tiên cũng cảm giác hơi thiếu chân thật. but then I realize là con người mình cũng thay đổi nhiều, tử tế hơn, ngọt ngào và dịu dàng hơn theo cách của ĐNT :p

Feel the Fear and Do It em chưa đọc. để đi tìm nhỉ? chắc mình cũng cần lắm? vì chỉ confident ở bên ngoài thôi.....

chị Mỹ Hạnh đọc nhiều sách "lăng nhăng" ;;) (từ của chị :p) thế không biết có quyển nào giải quyết vấn đề nhớ thương triền miên này không đây :( khổ quá cơ :(( mọi người encourage mà mình thấy cứ như là discourage mình :(( distance love qua kinh nghiệm của mọi người thì thấy đau thương lắm... mà người không đau thương thì lại quá mơ hồ...

----------

em còn một câu hỏi nữa :-s dạo này em lười đọc quá... :((

chị Mỹ Hạnh đọc nhiều sách "lăng nhăng" (từ của chị ) thế không biết có quyển nào giải quyết vấn đề nhớ thương triền miên này không đây khổ quá cơ mọi người encourage mà mình thấy cứ như là discourage mình distance love qua kinh nghiệm của mọi người thì thấy đau thương lắm... mà người không đau thương thì lại quá mơ hồ...

chị chưa đọc quyển nào nói về kiểu yêu đương như thế cả. Chị (personal preference) cũng không thích chuyện yêu đương cách xa nhau như thế nên ko tìm hiểu :D. Nói mấy quyển yêu đương linh tinh thì có mấy quyển chị thấy đọc khá là entertaining (chị đọc mấy quyển này ko phải để lấy kinh nghiệm mà chỉ để giải trí ;;) )
- men are from Mars, women are from Venus: quyển này classic, nói về khác nhau giữa con zai và con gái. Có điều classic quá đến mức nhiều cái nó nói quá common sense, ít cái mới mẻ
- smart women, foolish choice (quyển này khá cũ, ko biết bên ngoài có bán ko): quyển này nói về mấy bà toàn học hành rõ cao nhưng ế chồng, vì kén quá, hoặc kiểu lúc nào cũng viện cớ là công việc bận quá, ko có thời gian dating, trong khi thực chất là vì nhút nhát.
- he's not that into you: quyển này dành cho các bé gái thích anh nào quá tỉnh mộng, mấy em yêu 1 chiều ko được đáp lại (unrequited love)
- 101 lies men tell women and why women believe them: đọc xong quyển này thể nào em cũng tự hỏi ko hiểu ngày xưa ai làm gì bà tác giả này mà bây h bà ấy ghét đàn ông đến thế, học cả đến phD về tâm lí đàn ông !!
- Dating for Dummies: quyển chị đọc là dành cho men, ko phải women, ko biết bọn này có quyển cho women ko. Hồi trước đọc quyển này vì xem phim (ko nhớ phim gì) có 1 bà tặng thằng nhân vật chính quyển này vì thằng này bi người yêu đá => nghe tên sách hay hay vác về ngồi đọc cho vui. Quyển này giới thiệu cho các bạn nam đủ kế sách từ việc làm quen đến lên gường với các ban gái. Cực kì recommend cho các em gái để ... đề phòng :p

Hic, nhớ được có gần đấy :D em Nga rảnh rỗi thì đọc chơi

ặc, em ghét đọc truyện hay sách về tình yêu lắm, chỉ thik sách về mấy ông khoa học thôi :D:D:D:D, với lị sách về những vấn đề xã hội,....
truyện thì cũng là tiểu thuyết, truyện tranh thik mỗi conan :D:D:D:D:D
Các nhân vật mê nhất là sherlock Holmes (ko bít viết có đúng không :D:D:D:D:D) :*:*

Đọc những quyển sách về danh nhân thế giới cũng hay đó chớ ?
Nhiều câu chuyện về cuộc đời + sự nghiệp của 1 số ông cũng đáng để học tập.
VD: Bill Gates chẳng hạn. Rồi các chính trị gia, các nhà bác học, các nhà khoa học !
Thú vị lắm
Riêng mình thì mình rất thix BG và Einstein ! :):):):)

found the name of the fact book I mentioned above:

The private life of the American teenager : the Norman/Harris report / Jane Norman and Myron W. Harris.

recommended :)

VD: Bill Gates chẳng hạn. Rồi các chính trị gia, các nhà bác học, các nhà khoa học !
Thú vị lắm
Riêng mình thì mình rất thix BG và Einstein !
chị cũng thích sách về BG và Einstein. Đặc biệt thích sách nói về Edison. Sách của vợ chồng Clinton thì dở ẹc

1 số truyện không thể bỏ qua:
+ Các-xơn sống trên mái nhà
+ Ông già Khốt-ta-bứt
+ Bác sĩ Ai-bô-lít
+ Hoàng tử ếch
+ Bu-ra-ti-nô và chiếc chìa khóa vàng
+ Ông lão đánh cá và con cá vàng
+ Đọc thêm 1 lần nữa Hoàng tử ếch
....

Ai chưa đọc những quyển này trước 15 tuổi thì tâm hồn không thể phong phú được nữa (kể cả có đọc 200000 lần "Mối tình đầu" của Tuốc-ghê-nhi-ép).

Ông già Khốt ta bít hay, vừa hay vừa buồn cười...
Truyện trinh thám ko thể bỏ qua, nhứt là Sherlock Holmes :D:D:D:D (ko bít viết đúng ko)

Nguyễn Hoàng Long đã viết:
+ Ông già Khốt-ta-bứt
+ Bác sĩ Ai-bô-lít
+ Hoàng tử ếch
....

Ai chưa đọc những quyển này trước 15 tuổi thì tâm hồn không thể phong phú được nữa (kể cả có đọc 200000 lần "Mối tình đầu" của Tuốc-ghê-nhi-ép).

Tât cả các truyện này mình chưa đọc 1 truyện nào cả :)):)):)):)) !
Mình chả thix đọc tiểu sử danh nhân + sách khoa học thoai :D:D:D:D !

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Hoàng Long đã viết:
+ Ông già Khốt-ta-bứt
+ Bác sĩ Ai-bô-lít
+ Hoàng tử ếch
....

ôi Nga thích mấy truyện này lắm :x vẫn nhớ hồi bé, đầu tiên là đọc Buratino, nhà có một quyển Buratino và chiếc chìa kháo vàng, hardcover hẳn hoi! nặng trịch! sách có cả tranh của Nga nữa! chắc là NXB Cầu Vồng chăng? rồi đến Bác sĩ Ai bô lít. sau đọc Ông lão dánh cá và con cá vàng, hoàng tử ếch. Carson sống trên mái nhà là quyển đọc muộn nhất. nhắc lại làm mình nhớ quá! đúng là trẻ con nhỉ? giá mà được sống lại như những ngày đó! thích lắm!

----

recommend quyển này nữa ^^ Kira-Kira, giải gì gì đấy về truyện viết cho thiếu nhi của Mỹ của một bà người Nhật.

Mấy quyển đó tuy là truyện trẻ con nhưng mà bây h đọc lại em lại thấy hay hay 8-}8-}

em phương thích đọc trinh thám thì phải đọc bộ tứ, và những vụ giết người abc của agatha crysty (không biết còn viết đúng không). Đấy mới là đỉnh cao của truyện trinh thám em à
Chán nhất truyện của agatha là mỗi truyện chỉ giết một người, em kết giết người hàng loạt hơn,
À, nhân thể tư vấn cho các bác bộ sách hay về học và đọc sách của tác giả tiêu vệ, cực đỉnh luôn

Giết người abc ah, nghe hay đấy, đi mua 8-}8-}, mà bán ở đâu hả anh :D:D:D
mà bộ tứ là truyện gì :D:D:D:D:D

Nếu thích xem chuyện rùng rợn, kì bí, ko thể giải thích được thì xem cuốn "Những vụ mất tích bí ẩn của loài người", cực hay. Nếu cần thẩm định chất lượng thì khi nào tớ sẽ post thử 1 truyện lên cho mọi người xem thử trước :D

những vụ giết người ABC là giết người hàng loạt mà tên của họ theo bảng ABC, nhưng thực ra mục đích chỉ là để giết 1 người duy nhất trong số đó (D đúng không nhỉ?)

cực ghét truyện trinh thám! trừ phi là đọc thuần suy luận, phân tích thì rất hay, rất thích, chứ còn ba cái phần giết chóc là không nuốt nổi! giả tạo và bẩn thỉu! con người sinh ra chỉ để giết con người như thế sao?

reading Fahrenhei 451, Kira-Kira & Band of Brothers. 2 former ones are good. not really like the last one. but the TV show seems to be good so far...

anh Vĩnh Nam , anh đọc 10 người da đen nhỏ của Agatha đi , anh sẽ thấy có 10 nhân vật , chết cả 10 :)) .

Thật hả? Thực ra thì mình thik đọc trinh thám, nhưng lại ko đủ can đảm để đọc hết, cứ đọc đến đoạn gay cấn thì gấp sách, nhờ ng` khác tường thuật lại:))

ăc, shit ơi mày đọc thế thì đọc làm gì 8-}
Đọc phải bỏ qua đoạn phụ, đọc đoạn rùng rợn, đến lúc đọc lần 2 thì đọc kỹ từng li từng tí để hỉu vấn đề.. nhìu khi cốt truyện cứ lung tung từ quá khứ -> hiện tại rùi lại quay về quá khứ --> 8-}

Back
Bên trên