Học Trò thời nay có ai còn đọc Nguyễn Công Hoan ?

Nguyễn Hoàng Dương
(TONKIN)

Thành viên danh dự
Khi nhìn thấy một tuyện của NCH, chắc các bạn thấy rất chán và nhạt thèo, khó hiểu?

Văn của ông chán? Không hợp với thời nay?

Thật không?

Chắc là thật,NCH là ông có truyện ĐHCM hả,hé hé.

Nguyen Hoang Duong đã viết:
Khi nhìn thấy một tuyện của NCH, chắc các bạn thấy rất chán và nhạt thèo, khó hiểu?

Thật không?
Phản đối đứa nào bảo thế!
Không phải iem học chuyên Văn nên thế đâu, nhưng nếu mọi người đọc "Một chuyện chó chết" thì sẽ thấy "phê" đứ đừ mà.
Ông này viết thâm không tả nổi!

Phản đối kịch liệt
Em là fan của Nguyễn Công Hoan đây :D

Đùa tí thôi, nhưng thật sự thì em rất thích truyện ngắn của Nguyễn Công Hoan. Cong nhận là ông này "thâm nho" lắm. Truyện ngắn của ông có truyện đọc hồi hộp đến phút chót

Công nhận là hay, tiếc là hôm nay đang vội, ko viết nhiều được :(

Thật không?
Ông + mà cũng đọc NCH cơ à khiếp nhỉ?Ko ngơg đấy lại còn cái chữ kí kìa ko ngờ anh ta lại là con người của văn chương k ;;) ;;)

em ko phản đối!!!!!!!!mỗi người có một gu khác nhau nhưng mà bản thân tao ko thích chuyện của ông ấy chút nào
Tao thích gu truyện của Thạch lam hơn

Em cũng đồng tình với con Vi Ngân.Em thich Thạch Lam. Nhung điều đó ko có nghĩa la nhìn thấy truyện NCH là bảo chán.Cũng sẽ có người thích giọng văn của ông ấy.
Mỗi thế hệ mỗi khác.Không thể cứ bắt tất cả đều thích những gì đã thuộc về quá khứ.Thời gian trôi qua thì con ng ta cũng phải thích những thứ mới khác nữa chứ!Nhưng chắc chắn ko ai có thể phủ nhận dc vai trò của một nhà văn lớn như NCH trong nền văn học Việt Nam rồi! Đâu phải tất cả hs đều ghet NCH mà nói rộng ra la ghét học và đọc Văn.em có con bạn mê NCH như điếu đổ ấy chứ!

Bó tay với ông!! Trên đời thiếu quái j người thik truyện NCH, đừng nói kiểu đấy chứ!!! Kiểu như vừa mới phát hiện đc một cái hay ho roài nghĩ chỉ 1 mình mình hiểu đc ý

Thật không? :D

hì,mỗi thời mỗi khác,mỗi người có 1 cách cảm nhận khác nhau,ai thích đọc thì đọc,tùy.....việc ai người nấy làm :D.Nhưng nói chung nên biết........:D

Đúng là như bon lớp em nói.
Học trò bây giờ đâu phải đã quên hết truyện ngày xưa.
Vẫn có những người thích đọc NCH mà.
Làm sao anh Dương có vẻ thất vọng nhỉ?
Em cũng là fan của NCH mà.
Nhưng ko biết có ai giống mình ko nhỉ: đọc truyện NCH sau thì bị ám ảnh suốt 1 mùa hè....toàn nghĩ đến những cái quằn quại trong ấy mà đâm ra sợ...đến bây giờ vẫn chưa dám đọc lại...
Khổ thật!!!

Chắc anh Dương thích truyện NCH lắm nhỉ ? học L2 mà anh có vẻ yêu văn thơ wa ! Thế mà không học lớp Văn !!

hi, truyện NCH thì tớ mới chỉ đọc có một hai truyện thôi, mọi người ở đây có ai thích truyện của Nguyễn Nhật Ánh ko ^^

Có có, chồng nè :D :x
Nguyễn Nhật Ánh thì ai cũng biết có bộ Kính Vạn Hoa rồi ;;)

Bây giờ làm rì còn ai đọc Nguyễn Công Hoan, phải đọc Sử ký HAO của anh Bùi Lê Chi :D

Khi nhìn thấy một truyện của NCH, chắc các bạn thấy rất chán và nhạt thèo, khó hiểu?

Thật không?

Câu trả lời là ko thật.
Các tác phẩm của NCH có nhìu khi chỉ đơn giản xoay wanh 1 vài hoạt cảnh nhưng ý nghĩa bên trg của từng câu chuyện mới là wan trọng.
Cái hay và cái tài vừa ở việc miêu tả rất độc đáo chân dung nhân vật lại vừa bộc lộ giá trị hiện thực và nhân đạo sâu sắc.

Truyện tuy khó hỉu nhưng nếu ai hỉu được thì sẽ cảm thấy rất hay và thấm thía.

Em từng xem 1 tác phẩm được dựng thành kịch (hình như của NCH) là "Ngựa đời, đời ngựa" (hay "Ngựa người, người ngựa" gì đấy) chắc mọi người đều xem rùi đúng ko?
TP tuy nhẹ nhàng nhưng lại rất hay.

Em từng xem 1 tác phẩm được dựng thành kịch (hình như của NCH) là "Ngựa đời, đời ngựa" (hay "Ngựa người, người ngựa" gì đấy)
"Ngựa người và người ngựa" em ạ, đọc xúc động lắm, chị có xem kịch nhưng thik đọc truyện hơn nhiều... Ai quan tâm thì đọc cả tập truyện ấy đi, hay lắm!!!

Khó hiểu??

Hà Thu Phương đã viết:
Khó hiểu??

Khó hỉu đối với 1 số người thui chứ gặp em đọc thì dễ tiêu thụ vô cùng
Em cũng thích đọc truyện hơn nhưng chưa có thì giờ đi lùng sách về mà gặm.

Back
Bên trên