Học thì lâu sao quên nhanh thế???

Nghiem Thuan Anh
(IN_NUMBER1)

Không hiểu mọi người tham gia forum này thấy việc học tiếng Pháp nói riêng và việc học một thứ ngoại ngữ bất kì nói chung thế nào? ... ai cũng biết câu trả lời sẽ là rất khó nhưng khó đến mức nào thì có lẽ sẽ tùy thuộc vào mỗi người đúng không.
Riêng tớ thì thấy học là thứ khổ nhất trên đời, vất vả nhất... nhưng sao quên nhưng gì mình đã học thì dễ thế, nhất là ngoại ngữ... hic hic..... :((
Mình chầy vẩy chật vật học tiếng Pháp 5 năm trời... học cũng cực kỳ nhiều: học ở trên lớp đã nhiều nhưng cộng vào nào là học thêm, nào là học đội tuyển (nói là đội tuyển cho oai chứ cả lớp đứa nào chẳng đi)... cũng đã biết nói chuyện bằng tiếng Pháp, nghe TV5 cũng hiểu bập bẹ ==> thế mà giờ đây khi gặp một người bạn Pháp... câu đầu chào BONJOUR nhưng về sau đành phải thỏa thuận nói tiếng Anh thôi, tôi kô nhớ tiếng Pháp nữa rồi ===> đúng là vừa ngượng vừa tiếc....
Tiếc những gì mình đã học, tiếc cả công thầy cô bỏ bao công sức mới nhét được mấy chữ vào đầu một con bé vừa lười vừa dốt như mình .... hic hic...
Giờ đây, mình đang phải tim chỗ học tiếng Pháp để hy vọng vớt vét được chữ nào hay chữ đấy thôi.... J'espere que je peux parler bien le francais comme vous (để nói câu này mà phải nghĩ mất mấy phút đấy!).

hic, chị mới học có 5 năm. em học 10 năm ->> vẫn không ra gì :((. chán không chịu được nhưng cũng phải an ủi mình là mình học cũng không đến nỗi nào!!!! :((
->> em đang quyết tâm thi hcoj bổng để đi du học đây, không ở VN nữa đâu!!! :(( chán lém, học hành be bét... chả ra cái giè (các mun TV)

Nhớ được là giỏi rồi Ỉn ơi! Thế hóa ra mày dốt hơn em Giang à? Nó bây giờ vẫn nhớ tiếng Pháp lăm, mặc dù nó đi hơn 1 năm rồi, còn mày mới mấy tháng ! heheh
Học lại đi em ạ! Vứt đi phí lắm!

các em chán quá
học hành giốt nát đến thế là cùng chép chép

có phải minh ngày xưa học lớp G5 ở alliance francaise hè vừa rồi không
ko phải thi pardon
đúng thì nhớ anh Đức học cùng lớp không

Mai Ngoc Duc đã viết:
các em chán quá
học hành giốt nát đến thế là cùng chép chép

có phải minh ngày xưa học lớp G5 ở alliance francaise hè vừa rồi không
ko phải thi pardon
đúng thì nhớ anh Đức học cùng lớp không
Em í là Minh trang mà.. chưa gì đã nhận này nhận nọ, ở titttt tận Pháp mà còn đong đưa fille Vn,

ơ hơ, seo tự dưng lại có em trong chuyện này nhỉ?
to anh Đức: anh bít rì mà nói to thế?! em chỉ nói là học hành be bét, anh đã bít be bét đến nỗi nèo đâu mà nói. :(
to MP: đong đưa fille VN nghĩa là seo? fille ở đây là ai? đề nghị nói rõ tên nhé !!!

Ỉn ới ời, .... sao dạo này không thấy con Giang lên nữa...
Nhớ em Giang quá đi, hi`hi`, lâu lắm rồi ko gặp:)

giang nèo hả anh? :D
quay lại chủ đề :-?

hừm, chị Anh quên tiếng Pháp thì em thấy là, hik cũng không tránh được :(
chị sang gb, nói tiếng anh nhiều như thế, làm sao mà không quên tiếng pháp được.

ngôn ngữ nó phụ thuộc vào môi trường chị ạ.

chị học tiếng pháp 7 năm, đúng, nhưng chương trình học tiếng pháp của vn mình, theo em hiểu thì nó thiếu thực tế, chỉ ngữ pháp nhiều (cũng như các môn anh, nga thôi), cho nên khó mà có thể hoàn hảo tiếng pháp ở vn.
Mà hoàn hảo rồi, sang uk, 1 thời gian dài như thế làm sao không quên được, vì chị có nói tiếng pháp nữa đâu?

tiếng việt thì em nghĩ là du học sinh mình không quên, nhưng cũng hơi quên đấy, chẳng hạn sai chính tả, diễn đạt sai từ, nhiều lúc không nhớ được từ thích hợp phải dùng ngôn ngữ khác :D.

nhưng cứ cố lên chị ạ, yêu tiếng pháp chị còn nhiều cơ hội quay lại mà :)

sao ai móc đc cái này lên giỏi thế :)) Học tiếng Pháp thì hay lém :x nói chung mọi người đừng bị xì trét cứ mưa dần thấm lâu !thực ra đi chơi càng nhiều :D với xem TV nhiều nói tiếng Pháp nhanh nhất :D !
Người ta bảo tiếng Pháp nói nhanh nhưng mình có thấy nhanh = tiếng Anh đâu :D :))

Phạm Mai Trang đã viết:
sao ai móc đc cái này lên giỏi thế :)) Học tiếng Pháp thì hay lém :x nói chung mọi người đừng bị xì trét cứ mưa dần thấm lâu !thực ra đi chơi càng nhiều :D với xem TV nhiều nói tiếng Pháp nhanh nhất :D !
Người ta bảo tiếng Pháp nói nhanh nhưng mình có thấy nhanh = tiếng Anh đâu :D :))
tiếng Pháp nói nhanh đấy chứ :)>-
Công nhận xem TV nhiều hữu ích lắm, ở Vn có TV5 xem cả ngày:)

Mua parabol về đặt đi em Long, mấy đài "nóng" còn xem được chứ nói gì TV5 :D Xem mấy em gái Pháp thì cứ gọi là quên sầu em ah

Hic :( quay lại vấn đề (ở đây ko ai lớn hơn mình cho phép được xưng anh nhe) anh học tiếng Pháp ít mà thấy chẳng quên tí nào nè, căn bản là có nhớ gì đâu mà quên :)) Mang tiếng ở Pháp bấy lâu nay chỉ biết bập bẹ vài câu gọi là hoàn chỉnh, còn nghe bọn bạn Tây "vui đùa" thì ngôn ngữ chính để giao lưu là cười luôn :D Còn ngôn ngữ cuối cùng là "múa" để nói chuyện với mấy cha giáo sư :p liên quan đến mấy điều phức tạp. Còn tiếng Anh thì quên sầu luôn, tha hồ mà xổ chả sợ ai biết tại tụi Tây nó cũng dốt tiếng Anh như anh :D

Nguyên Chương đã viết:
Mua parabol về đặt đi em Long, mấy đài "nóng" còn xem được chứ nói gì TV5 :D Xem mấy em gái Pháp thì cứ gọi là quên sầu em ah

Hic :( quay lại vấn đề (ở đây ko ai lớn hơn mình cho phép được xưng anh nhe) anh học tiếng Pháp ít mà thấy chẳng quên tí nào nè, căn bản là có nhớ gì đâu mà quên :)) Mang tiếng ở Pháp bấy lâu nay chỉ biết bập bẹ vài câu gọi là hoàn chỉnh, còn nghe bọn bạn Tây "vui đùa" thì ngôn ngữ chính để giao lưu là cười luôn :D Còn ngôn ngữ cuối cùng là "múa" để nói chuyện với mấy cha giáo sư :p liên quan đến mấy điều phức tạp. Còn tiếng Anh thì quên sầu luôn, tha hồ mà xổ chả sợ ai biết tại tụi Tây nó cũng dốt tiếng Anh như anh :D
Công nhận là TV5 rất phổ biến
Anh chương sống ở bên Pháp rồi thì nói tiếng Pháp chắc chắn cũng ko phải là dốt đúng ko anh????
Với lại, em thấy bọn Tây đâu có quan tâm nhiều đến ngữ pháp chỉ cần mình nói nó hiểu và ngược lại là ổn mà :)>-

mat mat rồi, nghe mấy người Pháp nói nhanh thế ko biết, hồi xưa học ko thấy thích nhưng bi giờ học lâu thấy đọc tiếng Pháp hay thía. TV5

Nguyễn Thị Thu Hương đã viết:
mat mat rồi, nghe mấy người Pháp nói nhanh thế ko biết, hồi xưa học ko thấy thích nhưng bi giờ học lâu thấy đọc tiếng Pháp hay thía. TV5

Hic xem TV5 mấy chương trình bình thường thì cong hỉu được, chứ cái trò chơi Question pour un champion nhanh wá, nghe mãi mới wen :(( .

Giang Thanh Bình đã viết:

Hic xem TV5 mấy chương trình bình thường thì cong hỉu được, chứ cái trò chơi Question pour un champion nhanh wá, nghe mãi mới wen :(( .
QPUChampion công nhận là chẳng hỉu gì cả, xem 10 chương trình thì hỉu cũng chẳng là bao, Với lại mình chưa đủ trình để có thể hiểu và trả lời tất cả các câu hỏi được mà :)>-

Nguyễn Vân Khanh đã viết:
Giang Thanh Bình đã viết:

QPUChampion công nhận là chẳng hỉu gì cả, xem 10 chương trình thì hỉu cũng chẳng là bao, Với lại mình chưa đủ trình để có thể hiểu và trả lời tất cả các câu hỏi được mà :)>-

Thì vấn đề nó là ở chỗ đó 8-| .Ôi! Biết bao h mới hỉu hết được đây ( chứ tình hình lày, lúc xem, chắc hiểu nhất là phần Cadeau zới người thắng cuộc :(( ).

Hồi trước em cũng học tiếng Pháp (bé tí, khoảng 5, 6 tuổi, học hết lớp 1, 2) chuyển qua học tiếng Anh. Lên lớp 9, đi học thêm khoảng 1 tháng, nói cũng tạm đc , nhưng hồi đấy cậy học chỉ để biết nên học kô tử tế.... Bi h thì, kô nhớ nổi một chữ, ý quên, cái bonjour thì kô quên :(, la le les cũng kô nhớ :(( đọc như thế nào (hình như là lơ la lê :D) Hôm trước, cách đây cũng lâu rồi, vào khách sạn Sofitel , 1 tình huống thú vị xảy ra (chả là con ông ý đi nhầm cầu thang máy với bạn em, còn em lại đi nhầm cầu thang máy với ông ý) ông ý là người Pháp, ông ý nói một tràng, lắc đầu kô hiểu, ngậm ngùi nói tiếng anh ---> lại đến lượt ông ý kô hiểu :D Em vẫn đang tiếc là tại sao hồi bé mình không học song song hai thứ tiếng để bây giờ biết cả 2 thứ luôn, chứ bây giờ ngồi vào bàn học, giở sách vở tiếng Pháp ra thấy khó nhằn kiểu gì ý... :(

Mà biết 2 thứ tiếng thì tất nhiên là có lợi hơn một thứ tiếng chứ nhỉ???

Quên, công nhận là nghe người Pháp nói dễ hơn là nghe người Anh nói, hồi bé cạnh nhà em có một ông người Canada, ông ý vừa có thể nói tiếng Anh, vừa cả tiếng Pháp, suốt ngày qua nhà ông ý xì xồ với ông ý... :D bây giờ thì chịu hehe...
Đang định đi học lại tiếng Pháp, nhưng bận wa... Hàng tuần vẫn đều đặn lên thư viện Pháp nhưng để học tiếng anh :D

Back
Bên trên