Học sinh du học làm thêm nghề gì ?

Hơ các đ/c không tin à? Anh biết có một em trường mình hẳn hoi, mới sang Mỹ 3 tháng mà đã đi làm đàng hoàng ở Great America bằng social của thằng khác rồi, lương + benefit chả khác gì bọn PR cả. Mới đầu nghe nó kể anh cũng choáng + không tin lắm. Nhưng mà suy nghĩ kỹ lại cũng thấy rất feasible vì đúng là tất cả risk chỉ là cái fake ID mà fake ID thì cũng có gì là ghê gớm lắm đâu, mấy thằng U-21 chỗ anh thằng nào mà chả có fake ID để đi club. Hơn thế nếu suy nghĩ kỹ thì đi làm với fake ID và đi làm 4 cash thì mức rủi ro trên thực tế là ngang nhau vì bọn nó mà check ra thì kiểu gì cũng chết cả nhưng trên thực tế thì dân tình vẫn work 4 cash đều đều, có làm sao đâu vì nói chung là trừ phi công việc dính dáng đến mấy cái trò illlegal như đi làm ở mấy cái massage parlors hay buôn "candy" ở club thì mới dễ bị đụng đến chứ còn các chỗ khác thì nói chung là vô tư. Trong khi đó thì work 4 cash thường bị giới hạn ở những công việc như waitress hay cashier , loanh quanh ở mấy cái fast food & restaurant hay la groceries với mức lương tương đối bèo bọt(vì bọn nó biết status của mình). Còn nếu mượn được social thằng khác thì cơ hội kiếm job coi như rộng mở, lương lậu cũng ổn hơn và risk thì cũng không nhiều hơn là bao nhiêu. Tất nhiên nếu đ/c nào được fully covered rồi thì ko nói làm gì, ngồi nhà xem tivi là thượng sách rồi, chỉ nói mấy đ/c có financial prob thì nói chung phương án này cũng có thể xem xét được.

Còn nói về chuyện mất F1 thì anh thấy là cũng không đến nỗi nghiêm trọng lắm vì trên thực tế là trên đất nước Mỹ này có quá nhiều đ/c already out of status chỉ bởi vì working too much with super low pay rate & don't have enough time 4 study, tất cả cũng chỉ là financial prob mà thôi vậy nếu so sanh với những đ/c ở hoàn cảnh như vậy thì option trên vẫn còn thuộc dạng tươm chán, ít ra là nó khá hiệu quả trong việc giải quyết vấn đề job/finance mà vẫn đảm bảo được vấn đề status.

Sướng nhỉ, bên này đi dạy thêm cũng phải lén lén lút lút sợ sứ quán cắt học bổng. Mà "các ổng" cũng chỉ cho $250/ 1tháng cho tất tần tật các khoản, vậy còn cấm làm thêm giờ. Đấy là theo lời của anh gia sư, còn tui chắc năm sau phải đi lái taxi quá.

hehhee, nghe chuyện anh Minh kể, em nghĩ đến Talented Mr. Ripley :D có ai xem phim này chưa nhỉ? :)

Em xem phim ấy rồi chị Yến ạ, hay phết nhỉ, mà lại rất twisted nữa. Một phim nữa tương tự chuyện giả ID là Catch me if you can, táo bạo thật :D.

Anh Minh này, nhưng mà cái chính là tìm được ai đông ý cho mình nhờ ID của họ ấy chứ, lại còn dính dáng đến thuế má với lại IRS ít người dám làm liều thế lắm. Nhỡ mà phát hiện ra thì họ cũng chết. Thế nên chắc vậy nhiều người làm cash hơn, mình làm mình chịu, càng ít người biết càng khó lọt thông tin :D.

Đi làm thêm cũng tốt,giúp được một phần tiền cho ba mẹ.Nhưng nó có ảnh hưởng nhiều đến việc học ko hả các anh chị?Em nghe anh kế nhà nói là làm riết rồi lo làm ko lo học,em sợ lém!

Nếu chỉ làm đúng số thời gian được phép (tùy theo từng nước) thì chắc là cũng không ảnh hưởng lắm, cái chính là xác định làm cho zui, không ham thì sẽ không ảnh hưởng :D

Hôm nay thấy cái topic này ai có người lôi ra mới biết nó tồn tại :p thấy toàn các bậc lão thành vào kể chuyện, ngại ghê :D các bác đừng cười em, em mạn phép kể kinh nghiệm của em :D

Học A-level: làm McDonald 2 năm, nhảy đại vào 1 cái McDonald nào đó hỏi nó có việc không, cũng interview, rồi thì cũng được việc, lương siêu thấp, chắc là trả lương cho có là chính, 4£/h, làm lay lắt đến năm nhất đại học, lương mới được có 4.32£/h, đòi chúng nó tăng mà chúng nó cứ kiếm cớ chối quanh, thế là em xin nghỉ :p

Lên đại học, năm 2 đua đòi theo các bạn LSE xin thực tập hè trong bank, rùa rùa thế nào cũng được nhận, hết hè lại rùa rùa cú nữa được 1 chân làm part-time trong cái bank đó, đến bây giờ em sắp tốt nghiệp, làm cũng được 2 năm với cái bank này rồi, vui phết, lương lậu cũng khá, thêm nữa là được cái CV đẹp xD.

@những ai muốn tìm việc: nói chung may hơn khôn, nếu có cơ hội thì cố nắm bắt, đừng để lỡ, chẳng may mà không có thì cũng nên vui vẻ, càng có thêm thời gian học ;)

Mình rất thích đi làm thêm. Vì mình vẫn đang đi học nên chỉ cần kiếm đủ tiền để trả tiền thuê nhà, tiêu vặt là đủ. Chứ cứ mỗi lần xin tiền các cụ, ngại lắm. 8-> Đi làm thêm vừa là để có thêm kinh nghiệm nhưng thêm vào đó còn là để nâng cao kỹ năng giao tiếp, học được nhiều cái hơn. Mình nghĩ nếu chỉ biết học thôi mà ko ra ngoài tiếp xúc thì không ổn Đây là danh sách nhưng việc mình đã làm, tính cả những việc lặt vặt.

- High school:
1. đi dạy gia sư piano cho một thằng bé 10 tuổi. Sau một tháng' thì be' y' giở chứng đau đầu, đau bụng mà lại cứ nhè vào lúc chuẩn bị đến nhà em mới chết chứ.

2. Đi đánh đàn cho một cửa hàng bán piano. Chỉ có ngồi ở cửa hàng và đánh đàn thôi, khi nào có khách thì chơi hết mình để cho họ thấy chất lượng đàn tốt thế nào. Nghĩ lại cũng không hiểu sao ông già chủ cửa tiệm lại thuê mình.

- Đại học:
3. Phiên dịch viên tiếng Việt: người ta chỉ cần mình làm 1 tháng cho cai' project của họ thôi nhưng được cái sau này nhờ họ làm referee được. Rất quan trọng vì đến bây giờ mình vẫn nhờ họ làm referee.

4. Computer lab assistant cho trường: Việc nghe rất oai nhưng thật ra cũng chẳng cần biết gì nhiều về printer lắm, chủ yếu là cash handling, trả lời câu hỏi của sinh viên, thu giấy photo, mở phòng labs. Đây là thời đại hoàng kim của mình: lương lậu ổn, tiện vì ở ngay trong trường, được in giấy miễn phí, binding sách vở cũng miến phí, nếu cần đĩa CD trắng, dụng cụ văn phòng phẩm thì cứ vớ tạm của trường cũng được, 0:) lại giúp được bạn bè mình nhiều.

Sau khi làm được 1 năm thì trường tuyên bố không cần computer lab assistants nữa mà sẽ thay hệ thống lab = thiết bị tự động => mình và khoảng 14 người nữa bị sa thải :-t

5. Telemarketer warm call: nâng cấp phone plan qua điện thoại. Telemarketing thì mình nghĩ warm call cũng không tệ lắm đâu vì warm call là gọi cho khách hàng vốn có của công ty, chỉ là chào hàng và offer thêm thôi. warm call mà làm cho công ty nổi tiếng thì càng dễ. Cold call mới thật sự stressful. Mình chỉ làm có 3 tháng hè thôi nhưng thấy rất thích, tuy nhiên sau khi hợp đồng hết hạn, công ty chưa co' thêm việc gì nên lại phải đi xin ở chỗ khác.

6. Inbound customer service: vẫn là công việc điện thoại nhưng lần này là receiving calls, ít bị chửi hơn cái telemarketer kia nhiều 8-X: hầu hết 90% khách hàng khá là lịch sự, nói chung mình rất thỏa mãn với công việc này.

7. Tháng 7 này bắt đầu làm internship rồi: yeah :D Nhưng nghĩ lại, nếu không nhờ mình có kinh nghiệm từ computer lab assistant, telemarketer, ....mà mình làm ngày trước thì chắc họ sẽ không nhận mình làm internship đâu.

Cũng xin vào làm ở McDonald mấy lần rồi nhưng hình như lúc đấy mình gần 18 tuổi rồi nên chắc nó chê già. =:) Bây giờ thì thôi roài, tội gì mà làm ở đấy, lũ khốn nạn, công ty thì nổi tiếng mà chỉ chuyên thuê bọn con nít để trả ít tiền.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hè đầu tiên xin được phát đi gõ đầu mấy thằng athletic students, nếu mà junior hay senior rồi thì được 8$/h (2004) :D, grad thì 11$ . Vừa dạy vừa xem chúng nó ngáp. Tuần 10h, vừa dạy vừa ôn kiến thức cơ bản ;;) Nếu đứa nào đủ điểm để pass NCAA requirements thì assistant coaches sẽ lên cám ơn 1 cái khích lệ.
Tốt nhất là xin được việc đàng hoàng, cùng bất đắc dĩ thì làm cash (waiter, waitress). Cái trò làm fake ID hơi bị liều, lợi bất cập hại. Loạng quạng bị đuổi vừa mất tiền, mất công học và mất luôn cơ hội (quan trọng nhất là đừng để bọn nó vơ đũa cả nắm, nói cái bọn VN chỉ giỏi lách luật;) ). Cái cách này củ chuối lắm, có ngon cũng đừng ham =;

Back
Bên trên