Học sinh du học làm thêm nghề gì ?

theo em biết thì chỉ 8843 và 1040NR thôi, anh Minh. Nhưng không biết là các bang có những yêu cầu khác nhau gì về chuyện khai thuế ko nhỉ?

Ở bang của em nếu thu nhập trên 5000 (???? ) thì phải đóng state tax.

dung la sap chet duoi vo duoc coc.... tim duoc cai bai nay :D

He nay em o lai va dang rat rat can kiem $$. Theo nhu moi nguoi noi thi dan F1 di lam la illegal a? The sao anh Hung van xin duoc viec?

Cac anh chi bao em di tim viec o dau bay gio (cai town cua em chi co den CVS, Subway voi may chinese restaurants la het)?
Em cam on truoc, :)

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Ở bang của em nếu thu nhập trên 5000 (???? ) thì phải đóng state tax.
Chú Hưng bảo 5000 là một năm á :eek: hix thế thì bỏ xừ, để anh phải check lại xem Cali nó thế nào mới được hẹ hẹ.

@ em Hương : F1 visa holder mà muốn đi làm thì phải thỏa mãn các d/k sau:

Các trường hợp thông thường :
+ Nếu trong năm học thì chỉ được làm tối đa là 20 tiếng và chỉ được làm on-campus only.
+ Hè hay break thì được làm tối đa 40 tiếng nhưng cũng chỉ on-campus only.

Các trường hợp đặc biệt :

+ Apply cho một cái gọi là economic hardship, application available tại các office of international program của các trường, khi apply thì phải trình bày hoàn cảnh gia đình như bố tai nạn, mẹ nằm viện...etc và chứng mình là nó extraodinary circumstance thì sẽ được approve bởi on-campus advisor, sau đó lại phải gửi lên INS approve phát nữa (thường là vài tuần đến vài tháng). Nếu được thì sẽ được cấp một cái gọi là work permit, làm việc vô tư, không giới hạn.
+ Apply vào một internship program nào đó, có chứng nhận của advisor là nó liên quan đến cái mình đang học, có đảm bảo của dean là sẽ earn credit cho cái internship đó + giấy gọi của company rồi sau đó chỉ cần đem lên cho OIP officers, họ duyệt cho là được và sau đó thì cũng được làm vô tư.
+ Đổi status thành bridge student(cái này rất phức tạp) mà điển hình là tìm được một sponsor company nào đó ở trong nước, có chi nhánh ở Mỹ (có US business license, company profile, tax/credit record...) chấp nhận mình là người của họ và là đại diện của họ ở Mỹ, nhưng như thế cũng chỉ được làm cho công ty đã sponsor mình thôi. Có điều cách này là cách đơn giản nhất để sau này muốn chuyển F1 thành L1 thay vì H1B (which is very competitive now) và có thể làm việc legal ở US.

Ở trường em thì trả tiền on-campus rất bèo, có $5.35/giờ. Vì là F1, làng lại nhỏ xíu tin miệng loan nhanh như sấm nên không đi làm chui được. Làm 20 giờ một tuần mệt bạc cả người mà chỉ mua quyển text là đã hết vèo, nhìn bọn Mĩ đi đi lại lại vẩn vơ mà tức không ra nước mắt. Trong năm on campus thì em làm 3 jobs liền: making subsway ở quán ăn của trường, tutor chemistry với lại trực điện thoại cho một office. Cũng không nhọc lắm, nhưng ngày nào cũng làm 2,3 h. Làm subs mãi nên bây giờ tay nghề cũng ổn, khi nào thất nghiệp thì ra subway xin việc :D

Còn hè này thì em là RA (Residential Assistant) cho bọn ESL ở trường. May không phải trả tiền ăn ở, nhưng từ ngày đầu đã bị bọn nó nhắc nhở, no affairs with students. Nghe kể là bọn Hàn với Nhật sang học hè, gặp ai cũng hit on. Thế nên làm RA thì kô được lăng nhăng, yêu phát là nó đuổi việc.

sao giong to the.. to lam teacher assisstant o truong co dieu ko duoc tra tien tai la intel. Con campus job o truong to la bat buoc va ko duoc tien :((
To co di giup viec nha cho may faculty (vua du tien mua 1 cai digital camera thi nghi lam luon :( )
Nghe anh Minh noi em u het ca tai, hoa ca mat rui :p Xem chung phuc tap qua nhi.. hix..

bạn Minh đừng xỏ xiên tớ nhé, bây giờ tớ đang lẹt bẹt đây. hè ko di Âu , Á chơi thì đi xem fim cái nữa chứ bạn Minh. dạo này chăm làm ăn kiếm tiền quá, chả thấy a lô nhau gì cả :D

nghỉ hè mình có đuợc đi sang các nuớc bên cạnh rồi vừa thăm thú vừa làm thêm ko ạ, ví dụ từ uk đi...
à nếu làm full time bắt buộc phải có hộ khẩu ạ

Bác HL Việt Hưng sướng rồi, office ngồi chỉ có ngáp :))
Em cũng phải "chịu thương chịu khó" 2 học kỳ + 2 tuần trong cafeteria, bây giờ lên office MIS, ngon lành, sướng quá :(( Nhớ lại gần 1 năm cực khổ, bao nhiêu kỷ niệm :"> cảm động thật :D
Mà em Trang, lương 5.35? Bọn nó bèo thế?

Bèo lắm anh Vũ ạ. Bọn dân Wisconsin này là tư bản chính gốc mà.

Chú Vũ, anh mày làm việc quần quật còng cả lưng ra ngáp cái nỗi gì. Từ đầu tuần đến giờ đọc cả ngàn hóa đơn chứ chẳng ít. Tưởng nhàn hóa ra ... :(

Hum, the thi cung met, nhung ma lam office van suong hon lam chan tay. Noi vui ra, 2 sem hoc, khoang vai ngan cai bat cai ddi~a qua tay em :D Met bo xu :(
Con bay gio cong viec cua em nghe thi oai, nhung chua co gi kho may, can ban em moi la freshmen, con lai toa`n la senior. chep

mọi người kiếm việc ngon nhể? tớ di làm cái chỗ cataloging cua library... mệt thấy mồ, ko nghỉ lúc nào. duoc cái các bác tử tế thỉnh thoảng cho em đi restaurant :D

Em thì đi quét sơn. Hì hì. Ờ... còn 5, 6 cái res halls nữa...
Trang: $5.35 là cao hơn minimum wage ($5.15) rồi còn gì. May mà nó không cho mỗi $5.16 đấy.

Trường tớ lương cũng bèo bỏ xừ, min cũng 5.15. Tớ năm ngoái được 5.75 , năm nay lên được 0.5 thành 6.25. Trường mọi người bắt làm việc nặng nhỉ, trường tớ sinh viên chỉ có làm văn phòng các kiểu thôi, chẳng chân tay gì hết. Chỗ tớ làm hiện giờ sướng cái có bàn riêng, máy tính riêng oai phết hé hé :)

Man hôm nọ ngồi nói chuyện với một đứa bạn thấy có một ý tưởng rất hay và sáng tạo mà các đ/c F1 có thể tham khảo để có thể kiếm job off campus một cách ngon lành đấy là mượn social của thằng khác để đi làm. Đồ nghề chỉ đơn giản là một cái fake ID vốn không quan trọng lắm vì cũng chả thằng employer dở hơi nào săm soi ID của mình kỹ càng làm gì, chỉ cần phải cẩn thận, đừng có mắc sai lầm ngớ ngẩn là được (ví dụ như phải quen phản xạ với tên họ mới). Mà nhất là nếu chỉ làm temp, making money 4 rent & food thì phương án này rất là feasible & safe vì thực tế cũng chỉ đơn giản như là mình làm hộ thằng khác. Cuối tháng thằng cho mình mượn social nhận cheque rồi lại viết lại cheque khác cho mình, hàng năm nó cũng sẽ pay tax cho mình bt mà ko có vấn đề gì cả. Nhìn chung là cái này ổn hơn là đi làm theo kiểu nhận cash vì sẽ được trả cao hơn và không bị giới hạn trong lĩnh vực làm việc.

em thấy cái ý tưởng của anh Minh đưa ra không feasible. thứ nhất như thế là phạm tội lớn vì dùng fake ID. thứ hai là biết thằng nào tử tế viết check lại cho mình, rồi trả thuế này nọ, phiền toái quá. trong hai điều này thì điều thứ nhất là nguy hiểm hơn cả. phạm pháp kiểu đó mà bị phát hiện là đi tong. không những mất F1 mà có thể mất luôn mọi khả năng xin lại visa sau này. nói chung là cách này không ổn tí nào hết. ngồi nhà uống nước hít thở không khí nghe có vẻ an toàn hơn :D

Ờ mà anh Minh có success story nào nêu ra thì đàn em mới tin là chuyện này feasible được chứ?

Tớ làm ở trường được $6.90/h vào năm thứ nhất :D cũng không đến nỗi tệ :) làm ở lab thỉ rẻ hon 30 cent nhưng ko fai làm gì ngoài việc ngồi chơi :D

Back
Bên trên