Học bổng ngành Hoá-Sinh (cuối lớp 12 song ngữ)

Phạm Lê Huy
(mrd)

Em thấy bảo, cùng với LLG (về Toán) thì cũng có 1 học bổng về Hoá-Sinh!
Các anh chị P2 03-06 (or P2 các khóa trước) cho em biết thêm thông tin với!

Không phải là em lo hơi quá sớm đấy chứ?:)
Thông tin về học bổng ASPF hả?
Điều đầu tiên: 6000 euros một tháng, nhầm, một năm. Điều kiện ăn ở mỹ mãn. Về cái khoản này thì ăn đứt LLG rồi.:))
Thi học bổng này thì không khó lắm đâu. Nếu anh không nhầm thì ông thư kí của cái tổ chức ASPF này cũng sắp gửi giấy thông báo học bổng này cho khóa 03-06 rồi. Em cứ chờ đi. Nếu em chú ý tới nó thật thì bắt đầu học tiếng ...Anh đi là vừa!

Oé, sao lại phải học tiếng Anh hả anh?
Mà ASPF nó là cái gì thế ạ? :-/
Anh cũng biết về học bổng này ạ? :-/

tat nhien la anh biet roi, vi anh dang theo cai hoc bong nay ma.
Anh chi muon ten thang ban de vao mang cua truong thoi, anh ten la Minh Ngoc, lop P2, 0205.
ASPF là tên cái tổ chức cho học bổng, còn phải học tiếng Anh là vì sang bên này tiếng Anh của anh lẹt đẹt quá, thế thôi.
Em cứ học bình thường, lo thi đại học VN đi cái đã, còn cái học bổng này thì chẳng cần chuẩn bị nhiều đâu, có gì sang năm lớp 12 thì anh nói cho. Nếu em muốn biết thêm gì thì cứ hỏi thông tin các anh chị lớp 12 năm nay, chắc là cũng sắp có rồi.
Tóm lại là cả hai cái học bổng LLG và ASPF này có chuẩn bị cũng chẳng ích gì, cứ thi thôi.
Năm mới vui vẻ, học hành tốt nhé!

Merci anh, thế là anh mới ra trường, cùng lớp với chị Nga đang học ở Orléans??? :-/

Chúc anh năm mới học tập tốt, sức khỏe và hạnh phúc :D:D:D:D

Huy ơi, cô BD gửi cho lớp chị rui` đấy, em lên lớp chị mà xin mấy anh chị tờ thông tin nhá, chị ko thi nên ko lấy:D.
Anh Minh Ngọc sao lại đăng nhập ở nick anh Minh Tuấn thế kia:-/. Biết tiếng anh đã lâu bi h mới được ...thấy anh trên mạng:D. Huy học tốt nhá!

Chà chà! Anh Ngọc lên HAO sao không đăng kí mượn tên anh Tuấn làm chi. Em thấy anh nói về học bổng này hấp dẫn quá nên cũng quan tâm. Em thấy lo từ bi giờ cũng không phải là sớm đâu ạ. Cũng phải có chuẩn bị trước về tinh thần chứ ạ.

Anh dùng tên thằng bạn vì không muốn đăng kí, như thế thoải mái hơn (có làm cái gì xấu thì cũng không bị lôi tên ra:)) ).
Không như em nói, cái học bổng này chẳng cần chuẩn bị gì đâu, thích thì thi thôi. Mà anh thấy các em P2 03-06 đăng kí cả đi, chẳng mất xu nào, chỉ tốn tí mực chép cái đơn thôi --> kêu gọi cả lớp P2 đi thi, rồi sang bên này cho vui!
(Lúc đầu anh cũng đâu định đi cái học bổng này, nhưng sau thì thuận theo thời thế cả đấy chứ:)) )
Chúc đứa nào ở nhà đi thi thì sớm được sang bên này chơi với anh:beerchug:

----------

à quên, tốn thêm tờ giấy nữa!:))

@C.Thu: Giờ mới đọc bài, em sẽ lên lớp chị xin sau ạ:D Merci chị
@A.Ngọc: Chả nhẽ cái học bổng này nó lại dễ thi đến thế ạ:eek: Hay là do ít người thi ;;)

Em nghe nói phải qua cả vòng phỏng vấn để loại có phải không ạ?

T_T anh Ngọc nói giống phim quá :))

Hi vọng năm nay, p2 03-06 sẽ sang bên ấy hết (cho dù chỉ có 1 suất học bổng ASPF thôi T_T ).;)

Tiện thể hỏi luôn anh Minh là bài cho nó na ná như thế nào để bọn em còn tiện hình dung. Cái môn Bio ấy, nó có chuối như ở nhà ko ? Nếu mà có thì sẽ vui đây :D

Anh Quân ơi , anh ý tên là Minh Ngọc chứ có phải là Minh đâu.
Anh Quân cũng thi ASPF à?

Anh không biết năm nay ASPF nó thông báo thế nào, nhưng năm ngoái là nó lấy 4 người trên toàn quốc, không phân biệt gì đâu.
Có phải qua phỏng vấn. Họ muốn chắc chắn là mình thực sự muốn đi vì thích chứ không phải đi sang bên này chỉ vì cái học bổng, vì tiền là họ bỏ ra chứ không phải mình. Còn trình độ tiếng Pháp hay tiếng Anh gì đó thì cũng không quan trọng lắm trong khi phỏng vấn đâu, chủ yếu là kết quả bài thi viết.
Bài thi viết thì không có gì khó cả, đặc biệt là toán. Trình độ một học sinh trung bình của cô Nguyệt đủ sức làm được 80%, vì chủ yếu là mấy câu hỏi cơ bản. Còn môn sinh thì chẳng có ai trong khối bilingue học cả, thế nên mình không biết thì thằng khác cũng không biết, khỏi lo.
Môn sinh khi thi thì anh không biết, nhưng anh thấy bên này nó dạy hay hơn ở nhà.
Thế thôi, ai thích thì đi thi, không thích cũng đi thi cho biết, rồi được thì tính sau!

Chào mọi người, tôi là lâm học 03-06 (hinh nhu hoi thừa)
@ Huy: Anh vừa qua vòng thi viết của ASPF nè. Đúng như anh Ngọc nói là toán thì không khó, còn phải thi Hóa, Lý và Sinh đều = tiếng Pháp. Nếu em nào có ý định thi thì nên tìm SGK khoa S của Pháp mà tham khảo thêm về Hóa và Sinh, nhớ để ý các bài esentiels và những phần kiên thức không có ở sách vietnam, hôm trước cứ tưởng nó sẽ cho giống VN học lệch hết tủ :D
may mà học khối B hì hì

----------

@ anh Minh Ngọc: em sắp đi phỏng vấn rồi, anh có kinh nghiệm gì không? Năm ngoái vòng phỏng vấn có để loại bớt không (năm nay lấy 4/8), à anh cho em biết thêm mấy thông tin về cái học bổng này và về những gì sẽ học bên ấy đi nhé, cám ơn anh.

----------

@ anh Minh Ngọc: em sắp đi phỏng vấn rồi, anh có kinh nghiệm gì không? Năm ngoái vòng phỏng vấn có để loại bớt không (năm nay lấy 4/8), à anh cho em biết thêm mấy thông tin về cái học bổng này và về những gì sẽ học bên ấy đi nhé, cám ơn anh.

----------

Phải sửa lại là "vợ chồng em sắp đi phỏng vấn rồi ..." :))

Nhưng Lâm à, tao nghĩ mày pass thôi, chỉ có MA là hơi lo. Any way, goodluck ;)

Hay lắm!
Phỏng vấn tất nhiên là để loại bớt rồi. Khi phỏng vấn người ta kiểm tra trình độ tiếng Pháp của mình đành, cả tiếng Anh nữa (nếu nói được tiếng Anh thì tốt). Nhưng cái chính là họ xem em thực sự có hứng thú với ngành học này không, vì họ không muốn phí tiền bỏ ra chỉ để cho những ai thích sang nước ngoài.
Học chuyên ngành này mang tiếng là BCPST nhưng chủ yếu là học sinh, thi vào AGRO (agronomie), VETO (vétérinaire) là hai trường chính nhất. Ngoài ra em có thể thi vào G2E (học về géologie) hoặc ENS (normal sup, đi làm nghiên cứu và dạy học). Còn một số ngành khác như hóa thì anh nghĩ ít có khả năng hơn. Khi phỏng vấn em nên cố gắng chứng tỏ là mình thật sự thích một ngành nói trên (anh gợi ý này, AGRO là đầu ra rộng nhất, không chỉ trồng trọt mà còn có thể quản lí kinh doanh về thực phẩm, và mấy ông đi phỏng vấn em (ông Houdouin va Beaux nếu anh không nhầm) đều là giáo viên dạy AGRO cả).
Và tốt nhất là em để lại cho họ một ấn tượng nào đấy để khác với những đứa khác, hỏi họ một vài câu để họ giải thích cho, vừa chứng tỏ em hứng thú. Họ sẽ hỏi em là em thi đại học VN trường gì, và nếu đỗ thì vẫn đi học bổng này không. Em liệu mà trả lời cho tốt.
Còn bên này điều kiện ăn ở đều rất tốt, em không phải lo. Học thì có sinh, địa chất, lí hóa, toán, tiếng anh va philo. Số giờ học cụ thể thì em vào trang web của prépa mà xem, anh chẳng quan tâm. Bên này lí thuyết không khó lắm, nhiều cái VN học rồi (trừ sinh ra), nhưng chỉ tội là tốc độ ở đây học nhanh thôi, và các giờ thực hành là mình không quen thôi. Cái TIPE thì thực chất cũng chẳng có gì, còn một tháng nữa là đến hạn mà bọn anh vẫn chưa đâu vào đâu cả. Học thì tuần nào cũng có kiểm tra miệng gọi là colle (mỗi môn cứ một quinzaine một lần) và một bài viết (toán hoặc lí hóa hoặc sinh). Không phải lo đâu, sang bên này quen nhanh thôi. Tiếng Anh là dịch một đoạn văn, chủ yếu là đối thoại.
Thế thôi, nếu sang bên này em không chơi nhiều thì học không khó.
Mà lần sau thì viết một lần thôi, không phải copy ra ba bản để đố anh tìm điểm khác nhau đâu. Năm ngoái lấy bốn, năm nay cũng lấy bốn. Chúc hai bọn em đều được lấy :))
Và điều cuối cùng, đừng có lôi tên anh ra khi phỏng vấnb-)

Cám ơn anh Ngọc, nhưng mà em lại quyết định chọn học về environnement roi, anh có biết học cái đáy thì có những ngành nào không.À hỏi cho cả bạn em nữa học về agro-alimentaire thì có thể vào những ngành nào ?

HIc, trâu bò thật!:D:D:D
Em chỉ hỏi để biết mà lựa chọn cho phù hợp thôi! :D
CÓ thể cũng sẽ thi thử xem thế nào :D

Chúc 2 anh chị thi tốt! :)):x

bạn ngọc ơi, thông báo là hồi học cấp một tớ với ấy cùng trường đấy, cho tớ hỏi cái là bi giờ tớ đang học dược, cho tớ hỏi là ngành đấy bên pháp khó không, và nếu đi được thì đi trường nào ổn ổn một tí, tớ cũng nhờ cậu tư vấn nên học tiếng pháp như thế nào, nói thực là bi giờ tớ vẫn zero vì đang mù tịt về pháp, biết là về y dược thì hàng đầu nhưng đấy là những thông tin duy nhất
cậu có thể tư vấn cho tớ nên học trường nào hay, và về cả điều kiện ăn ở học tập, mô hình giáo dục, đặc biệt trường nào tốt mà ở cái khu nó rẻ rẻ một chút thì sướng nhất, vì nhà tớ cũng thuộc dạng bt thôi

Back
Bên trên