Học đại học ở các nước nặng đến đâu?

Đặng Minh Phương
(peony)

Điều hành viên
Chuyện là thế này, hôm nay mình có nghe một anh bạn học ở Nga, đại học Tổng hợp Kỹ thuật gì đấy đỉnh nhất ở Saint Peterburg. Anh ý bảo là 1 ngày anh ý phải học 8 tiếng, 1 tuần học 6 ngày. Đấy là học chính ở lớp thôi nhớ. Tổng cộng là 48 tiếng, 48 tiếng đấy anh ý học 9 môn và môn nào cũng có lecture và lab :|
Mình hoảng quá. 1 tuần mình học có 22 tiếng và 6 môn :"> đã thấy khùng điên luôn rồi. Thế học như anh đấy thì bị thần kinh luôn à? :D Học với hành gì mà như là đi làm hành chính thế, 8 tiếng 1 ngày :-s Mình phải hỏi đi hỏi lại anh ý xem anh ý có nhầm nhọt, hay ... bốc phét không :p nhưng hình như là không bốc phét đâu :D:D:D nghe hợp lý lắm. Anh ý bảo khoa anh ý học nặng nhất trường.

Mình không biết mọi người ở các nước khác học trung bình bao nhiêu tiếng? Mấy buổi 1 tuần? Hay 48 tiếng 1 tuần officially như thế là bình thường :|
Tất nhiên học nặng hay không cũng tùy trường tùy nơi nữa nhỉ :-s nên mọi người học ở đâu cũng nói ra luôn nhé ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chao em :) Chi hoc Chemical Engineering o Faculty of Mechanical Engineering - khoa mui nhon cua truong, cung trau lam em a. Nam ngoai chi hoc may mon cha nho, chi nho thi tong cong 10 bai tat ca (chac 10 mon) tb 1 ngay o trg tu 8h30 den 1700 (co ngay som co ngay muon nhung khoang khoang the) Noi chung la cung thay nang phat khiep em gai a :)

hả :eek::eek::eek:
10 môn !
10 môn 1 kỳ hả chị 8-}
Lại còn học từ 8 rưỡi sáng đến 5h chiều nữa á :|:|
trời
:|:|:|
trời trời trời
thật kinh khủng 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
Chi thay hoc cac nganh ki thuat/ki su (engineering) o chau Au kha la nang. Ban chi hoc Civil Engineering cung truong, lich hoc cung nhieu gan nhu chi. Hoc Electrical Engin., IT co it hon 1 chut nhung cung van nhieu. Ai hoc o Duc cung keu hoc vua lau vua nhieu vua nang em a. Em thu doi may ng hoc INSA vao tra loi xem, chi thay ho hoc cung nhieu lam.

Sao Vân học kĩ thuật mà lại biết về investment nhỉ, tớ nhớ đọc một bài nào đó của Vân nói về mutual fund, ko hiểu có nhầm ko

Em không hiểu là học 10 môn thì học như thế nào được nhỉ :|:|:| Lại còn học từ sáng đến tối thế nữa. Thế thời gian học bài ở nhà với cả đọc sách ở đâu ra nhỉ :| Thật kinh dị quá. À, còn cả yêu đương và các vấn đề tâm tư tình cảm khác nữa :-s:D Kể cả mỗi môn học có không nhiều nhưng 10 môn thì nó khác hẳn 5 môn rồi. Em học 6 môn còn là kịch kim ở Sing rồi đấy, ở đây mỗi bạn thường chỉ chọn 5 môn thôi chị ạ.
Trời ơi thế mà Sing đã được đánh giá là rất trâu rồi đấy :D Ở đây tốc độ chương trình học gấp đôi ở VN chị ạ :( Hóa ra chưa nhằm nhò gì cả. Thật ghê quá :D Thôi cố gắng vậy :D

Thời khóa biểu của bạn tớ: thứ 2,4,6 học từ 9h20-1h10 (4 lớp, mỗi lớp 50'). Thứ 3,5,7,CN nghỉ. Có vẻ ở US học trên lớp là ít nhất thì phải :-|

Chỉnh sửa lần cuối:
Đặng Minh Phương đã viết:
hả :eek::eek::eek:
10 môn !
10 môn 1 kỳ hả chị 8-}
Lại còn học từ 8 rưỡi sáng đến 5h chiều nữa á :|:|
trời
:|:|:|
trời trời trời
thật kinh khủng 8-}

ăn thua gì em, anh 1 ngày học từ 8h sáng đến 18h chiều, buổi trưa được nghỉ 1h30", cá biệt có hôm chỉ có 15" thôi. Năm ngoái anh còn có cái ngày thứ 3 học programming 20h30 mới tan cơ :p

1 học kỳ của anh cũng 10 môn, đấy là chưa kể sport hay mấy cái option lặt vặt hay những môn chỉ học độ 3 buổi :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì mình học sinh INSA Lyon ở Pháp đây. Học kĩ sư ở Pháp thì đúng là nặng thật, 40 tiêng một tuần, tầm chục môn ( thực ra cũng ko phải mọi người muốn học nhiều thế đâu em - ở Pháp nó có cho chọn môn đâu, ko thích cũng phải học :(( - học từ 8 am đến 6pm nhưng may bọn châu âu nó ko bắt học thứ bảy nhưng chính vì thế ít thời gian tham gia các hoạt động, hơn nữa học nhiều môn thế thì được cái cái gì cũng biết nhưng phải ai thật chăm chỉ mới có thời gian đọc sách, nắm rõ chuyên ngành. Chứ riêng thời gian ôn bài trên lớp thì cũng mệt lắm rồi. Chưa kể có những môn mình ko thích thì chỉ học để qua thôi. 8-| . Thế nên kiến thức cũng tầm tầm ( đấy tại mình cũng lười nưa haha).
Mình bây h đang ở Mĩ thấy thích hơn hẳn. Chọn có 4 môn thôi. Lại được chọn môn nữa. Học 2,4,6, mỗi môn 50'. :) . Cộng với 3 tiếng lab nữa. Tha hồ thời gian chơi bời, làm cải thiện thu nhập. Tất nhiên là cũng phải đọc sách, nộp assigments ( cái này thì Mĩ nhiều hơn Pháp), exams. Nhưng mà thế thì tập trung được vào môn mình học. Hồi sang đây mình rất ngạc nhiên khi ở Mĩ được >90/100 thì bình thường trong khi ở Pháp được 15/20 chắc cao nhất trường.
Nói chung việc học nặng hay nhẹ theo ý mình tùy vào kiểu học của từng nước nói riêng nhưng mà học xong thì kiến thức cũng chỉ bằng ấy thôi, tức là đủ để bắt đầu làm việc. Thêm nữa,học nhiều hay ít là do tự giác là chính.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lịch học ở Nga là từ 9h sáng đến 5h chiều, nghỉ 1 tiếng ăn trưa từ 1h-2h, tuần học 6 ngày. Đấy là lịch học của 3(4) năm đầu thôi, năm cuối cùng thì tuần chỉ học 1-2 ngày, chủ yếu ở nhà viết luận văn.

Sao các anh chị ở Châu Âu học nhiều môn nhỉ? Tớ học có 5 môn, ngày nhiều nhất là từ 10h30 đến 4h30, ngày thứ 6 có mỗi 2 lớp mỗi lớp 1 tiếng. Học trên lớp thì ít mà bài về nhà thì cứ gọi là như núi. Chắc là đề cao tinh thần tự nguyện của sinh viên. Tớ vẫn còn thời gian đi làm thêm và tập thể thao. Nói chung là cũng cân bằng. ;)

nói chung là nói ra để biết chứ còn so sánh nặng nhẹ giữa các nước thì cũng khó vì mô hình đào tạo và đời sống xã hội khác nhau rất nhiều. Ngay cả trong nước Mỹ chẳng hạn, workload giữa các trường đôi khi còn không so sánh được vì phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như là độ khó và expectation của thầy cô.

Hơi biased nhưng ở Mỹ có vẻ như khá là balanced :p...thời gian học thường là bằng hoặc có khi ít hơn thời gian đi làm + tham gia ngoại khóa.

Thế thì em mới bảo là ai học ở trường nào, vùng nào thì cũng mention luôn mà anh ;) Anyway, để tham khảo thôi..

Ngo Phuong Thuy đã viết:
Hì hì mình học sinh INSA Lyon ở Pháp đây. Học kĩ sư ở Pháp thì đúng là nặng thật, 40 tiêng một tuần, tầm chục môn ( thực ra cũng ko phải mọi người muốn học nhiều thế đâu em - ở Pháp nó có cho chọn môn đâu, ko thích cũng phải học :(( - học từ 8 am đến 6pm nhưng may bọn châu âu nó ko bắt học thứ bảy nhưng chính vì thế ít thời gian tham gia các hoạt động, hơn nữa học nhiều môn thế thì được cái cái gì cũng biết nhưng phải ai thật chăm chỉ mới có thời gian đọc sách, nắm rõ chuyên ngành. Chứ riêng thời gian ôn bài trên lớp thì cũng mệt lắm rồi. Chưa kể có những môn mình ko thích thì chỉ học để qua thôi. 8-| . Thế nên kiến thức cũng tầm tầm ( đấy tại mình cũng lười nưa haha).
Mình bây h đang ở Mĩ thấy thích hơn hẳn. Chọn có 4 môn thôi. Lại được chọn môn nữa. Học 2,4,6, mỗi môn 50'. :) . Cộng với 3 tiếng lab nữa. Tha hồ thời gian chơi bời, làm cải thiện thu nhập. Tất nhiên là cũng phải đọc sách, nộp assigments ( cái này thì Mĩ nhiều hơn Pháp), exams. Nhưng mà thế thì tập trung được vào môn mình học. Hồi sang đây mình rất ngạc nhiên khi ở Mĩ được >90/100 thì bình thường trong khi ở Pháp được 15/20 chắc cao nhất trường.
Nói chung việc học nặng hay nhẹ theo ý mình tùy vào kiểu học của từng nước nói riêng nhưng mà học xong thì kiến thức cũng chỉ bằng ấy thôi, tức là đủ để bắt đầu làm việc. Thêm nữa,học nhiều hay ít là do tự giác là chính.

ặc ặc tuần có 3 buổi thôi á???? lại còn mỗi buổi có 50", hehe em Thúy làm anh khoái nước Mỹ rồi đấy b-) Tình hình ở IUP bọn anh học ghê quá, có khi sang năm làm phát exchange sang Mỹ holidays thôi :)

Vũ Đình Hoàng đã viết:
ặc ặc tuần có 3 buổi thôi á???? lại còn mỗi buổi có 50", hehe em Thúy làm anh khoái nước Mỹ rồi đấy b-) Tình hình ở IUP bọn anh học ghê quá, có khi sang năm làm phát exchange sang Mỹ holidays thôi :)
Hehe anh Hoàng này! Một tuần ba buổi, mỗi buổi là 4 môn nhân 50' tóm lại em học từ 11h đến 3h chiều. That's all!

Khua khua , nghe các bác kể khổ học nhieu mà thấy tôi nghiệp , minh vui suớng duoc di hoc it:D:D:D. kì này 4 môn mỗi môn phải lên lecture 2 tiếng một tuần, tutorial 1 tiếng. Cuốc đời mới đẹp làm sao.

Trần Anh Dũng đã viết:
Sao Vân học kĩ thuật mà lại biết về investment nhỉ, tớ nhớ đọc một bài nào đó của Vân nói về mutual fund, ko hiểu có nhầm ko
Dung roi day ban Dung ko doc nham dau :)
Neu ay muon trao doi ve van de nay thi PM cho to ok ;)

Ngo Phuong Thuy đã viết:
Hehe anh Hoàng này! Một tuần ba buổi, mỗi buổi là 4 môn nhân 50' tóm lại em học từ 11h đến 3h chiều. That's all!

ặc ặc thế tức là 1 buổi cũng chỉ có 4 tiếng, một tuần 3 buổi thì mới có 12 tiếng :)), mới gần = 1/3 thời gian trên lớp của anh bây giờ thôi :(( Em ơi cho anh hỏi thủ tục để exchange cái em ;) Thèm được dong chơi lắm rồi :(

Trần Hoàng Vân đã viết:
Chi thay hoc cac nganh ki thuat/ki su (engineering) o chau Au kha la nang.

Theo chị thấy thì học ở các nước châu Âu nói chung (trừ UK) thì đều khá là nặng, economics với biz có vẻ nhàn hơn kĩ thuật 1 tí, nhưng chắc tí teo thôi. Vì 1 ngày chị cũng ở tr từ 8h30 đến 17h cả tuần, trừ thứ 6 thì nửa ngày thôi.

Nói 1 học kì học bao nhiêu môn cũng phải xem xem sự phân chia môn ở tr đó như thế nào. VD Microeconomics ở nh nơi chia thành I, II, III rồi game theory blah blah(chi ko nhớ :D), nhưng có trường nó còn gộp cả Micro và Macro- coi là 1 môn, chị nhìn cái contents ở tr con bạn chị mà thấy khiếp kinh ng ặc ặc. Hồi đầu cứ bảo nó sao 1 kì học có 2 môn.

Như ở tr chị(Uni Mannheim) có khoảng 24 môn, để có đc intermediate Diplom (Vordiplom) trong đúng kì hạn 4 hk, thì cần học 1 hk TB 6 môn, còn cũng như thế ở UNI Köln có 10 môn, như vậy chỉ cần 1 hk 3-4 môn là 3 hk sẽ xong. Nhưng vấn đề là 1 môn có thể nhiều khi rộng kinh dị, bao la bát ngát.

Nhìn chung khi chị so sánh với bọn bạn ở US, thì rõ ràng biz và econ ở Đức phải học nhiều và nặng hơn rất nhiều. Nhưng cũng nên xem xét vấn đề Degree nữa, Diplom ở Đức có thể lên thẳng Dr, còn Bachelor ở US thì còn qua Master rồi mới lên làm Dr đc.

Ở đây chưa thấy bác nào UK lên tiếng thì phải nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Hình như bên UK học nhẹ hơn nhiều thì phải. Không chắc các bác trường khác thế nào chứ trường em học CS tuần khoảng 12 tiết , học ở nhà bọn nó recommend 20 tiếng mỗi tuần nữa nhưng mà 5,6 tiếng là ngon lành rồi. Tất nhiên đấy là không tính làm projects. Xem ra học ở UK vừa nhanh (có 3 năm) vừa dễ . Các em đọc bài này nhớ apply sang UK nha'

Back
Bên trên