Hóa học và những vấn đề liên quan

Re: *** chemistry ***

ờ, ngốc thiệt! vậy mà ko bit! cám ơn huynh ạ!

^^ Kỳ vừa rồi tớ vừa học Modern Chem, kỳ sau học Organic Chem với cả Chemical processes. Không biết môn Chemical Processes này có khó ko :(, có anh chị nào học rồi ko ạ. Còn cả cái Analytical Chemistry nữa :(.

Chị Hải Anh sang Sing rồi ạ , chả nói j với bọn em :)
Em học rồi, = tiếng Việt :))

:)) Ừ, chị sang rồi và bây giờ lại đang ở nhà rồi :p. Chị sang học Food Science em ạ, phải học cả Hóa với Sinh :|. Nhờ mấy buổi học đội tuyển mà cái Modern Chem với Organic Chem nhàn hẳn :)). Còn cái Chemical Processes với Analytical Chem thì chắc cũng đỡ hơn Biochem rồi :)), nhưng chưa biết thế nào :-s. Giá hồi đấy học ĐT chăm hơn 1 tí chứ đừng có toàn bùng học :(:)(.

Thế Kiên kế hoạch gì rồi bé :smoking:? US à em ^^.

^^ Kỳ vừa rồi tớ vừa học Modern Chem, kỳ sau học Organic Chem với cả Chemical processes. Không biết môn Chemical Processes này có khó ko :(, có anh chị nào học rồi ko ạ. Còn cả cái Analytical Chemistry nữa :(.

chị thấy chemical processes ko khó lắm đâu, nhưng mà nhiều kiến thức thực tế. ví dụ như bên chị thì chủ yếu về petrochemistry. analytical chemistry chia ra làm nhiều lắm, như hồi chị học thì về nhận biết chất, tách chất blah blah... và có một phần riêng về intruments là về các phương pháp phân tích bằng máy móc, ví dụ mass spectrometer, chromatography, NMR...
may quá giờ mấy môn hóa xong gần hết rồi :p:p:p học nhiều hóa quá chán lắm rồi :D

:x Nghe chị nói em thấy yên tâm phần nào :p. Nhưng mà mấy cái instruments gì đấy nghe có vẻ mệt nhất :-s:(. Em kỳ vừa rồi học Biochemistry, cứ dính vào mấy cái máy móc là em lại làm sai này sai kia :(. Bọn nó làm thí nghiệm 4 tiếng thì em 6 tiếng 8-}:(. May quá, bây giờ đã khá hơn :(, thế mới thấy ở mình học phần thí nghiệm chán quá :(. Nhưng em cũng sẽ cố gắng :)), chắc sẽ ổn thôi :p. Em thì học chắc chưa nhiều :p, ngày xưa học Hóa lại lười nên bây giờ vẫn chưa chán :p.

:)) Ừ, chị sang rồi và bây giờ lại đang ở nhà rồi :p. Chị sang học Food Science em ạ, phải học cả Hóa với Sinh :|. Nhờ mấy buổi học đội tuyển mà cái Modern Chem với Organic Chem nhàn hẳn :)). Còn cái Chemical Processes với Analytical Chem thì chắc cũng đỡ hơn Biochem rồi :)), nhưng chưa biết thế nào :-s. Giá hồi đấy học ĐT chăm hơn 1 tí chứ đừng có toàn bùng học :(:)(.

Thế Kiên kế hoạch gì rồi bé :smoking:? US à em ^^.

UK chị ạ :) 11/1 em bay. :) Bi h tuyển hóa lại tập trung rồi đấy, chị cần mấy cái món Processes với Analytical ( = Tiếng Việt ) thì mời chị hôm nào qua trường thỉnh giáo các thầy cô :p À nếu chị thik em cho chị mấy quyển sách hóa độc độc, như kiểu quyển Hóa phân tích của thầy Phách ( hay thầy Dung í nhỉ ??? Chả nhớ lắm ) :D

Thầy Phách dạy Hóa đại cương (dạy đủ thứ 8-|), thầy Dung dạy Hóa phân tích đúng ko nhỉ 8->, chị nhớ mang máng vậy :p. Ngày đấy mình mà chăm lên tí thì đã khác rồi :(, hình như đoạn sau chị chỉ đi học mỗi cô Thu hay sao ý :|, bởi vì ko đi thì bị đuổi 8-}.

>:-D< Ôi, tốt quá, chị mượn mấy quyển sách với. Chị giữ cẩn thận ;)), bao giờ xong chị đem đến tận nhà trả :p. Chứ đến trường gặp cô Thu là thôi rồi :-s, lộ ra ngày xưa toàn bùng học :|:(.

11/1 bay rồi hả em :eek:, nhanh nhỉ. Thế là ko dự được Made in 12 với chia tay lớp à :(. Thôi, vì sự nghiệp cao cả :smoking:. Sang đấy học tốt :*. Gluck ^^.

:( Chị ko qua trường thì em đưa sách cho chị thế nào được :(
Chị đừng nhắc Made in 12 làm em tiếc :(( Em lại muốn ở nhà :(( Chờ hết lớp 12 thì đi :((
Bi h cụ Phách với cụ Dung cũng chả dạy nữa :) Chắc là tuổi cao sức yếu, hoặc là dỗi tuyển ta :))

;)) Chị nghi là dỗi tuyển ta lắm =)). Ừ, thế bao giờ em rỗi chị qua trường mượn :)). Gọi một câu chị đến liền ;)). Cảm ơn bé :*.

Ối các anh chị học Hóa ạ :(( em cũng đang ở Sinh ạ :(( có ai giúp em vs ko chứ trc khi sang đây em chả có cái chữ Hóa nào tử tế (kể cả 2 thứ tiếng) bi h thì chết dở vì ngồi lớp triple-science :(( có anh chị nào có link down từ điển Hóa học Anh Việt ko ah cho em vs :((

Làm sao biết đc hả em :|

Có gì em hỏi đi , rồi trả lời đc thì trả lời , ko anh đi hỏi mấy đứa cho :-/

Học đến phần gì rồi ?

Cần j từ điển hóa học Anh Việt hử em ( mà thật ra anh cũng chưa bao h biết là có cái í tồn tại :p ) anh thấy trong từ điển bt cũng có gần như đầy đủ các từ chuyên môn thông dụng của Hóa mà :) Ít ra là trong cái giáo trình ALevel của anh thì là thế :)

:| Ôi chị Vân ơi, cái môn Chemical Processes I nó chẳng có tí Hóa nào ở trong đấy cả =((, toàn là Material balances, rồi thì fluid transportation :(, xong bây giờ lại còn cả Heat transfer nữa chứ :((. Đúng là hình như cần experience, lúc nào cũng ước lượng :(, mà em thì chẳng thấy có cái gì để đối chiếu mà ước lượng hết =((.

Chị có những môn material transport, heat transport and phenomena, fluid mechanic riêng, trong chemical processes tất nhiên là cũng có những phần đó nhưng mà chị thấy được đơn giản hóa đi nhiều. Chị ko biết em sẽ định làm về gì nghiên cứu hay engineering nhưng nếu sau này làm ở các plants, các constructions in the industry thì nó là một dimesion khác so với lab và những test tubes, flasks :p Kiến thức về material and heat transport quan trọng và quyết định hơn rất nhiều so với việc biết cái nào phản ứng với cái nào cho ra cái nào :p Đấy là thiển ý của chị :p Chị thực ra chẳng yêu thích chemistry và lab đến thế :p Nên mới học engineering :p

Nhưng em Hải Anh thông minh mà :x Em lại còn rất quyết tâm nữa (chị ko biết em nhiều nhưng mà chị nghĩ thế, chắc đúng ;) ) Come on, You can do it! :)

Chỉnh sửa lần cuối:

:x:x:x Cảm ơn chị Vân, nghe chị nói xong em cũng quyết tâm hơn bao nhiêu rồi 8-|. Hì hì, nhưng mà em quyết định sẽ chuyển hẳn sang Pure chemistry rồi chị à. Thật ra thì em cũng ko phải là thích thú lab lắm lắm 8-|:p, lần nào làm practical là y rằng lần đấy sáng sớm đến chiều mới được ăn trưa =((, vì em làm xong muộn mà =((. Nhưng mà em thích học Hóa lắm :p, cho nên có lẽ phải chuyển thôi :smoking:. Hôm qua em vừa mới gặp thầy dạy Modern chem của em kỳ trước, thầy cũng nói là "You have to do sth you really like. Dont do sth you think that might help you to get a job" :D với 3 lý do 1 là vì "You simply do sth you like better", 2 là "You like it!!!", với 3 là "Think, you're gonna do sth you dont like for the rest of your life" 8->. Nên có lẽ cứ phải quyết định một lần...:p.

Khiếp chị Hải Anh thật là :"> Em thì ko có ý định major chem chút nào :"> 1 năm tuyển hóa đã giết chết tình yêu hóa của em :">

UI.. các anh các chị siêu Hóa giúp iem với, cô giáo iem cho 1 câu hóc quá. Ló như thế lày: Tại sao Fe3O4 lại có tên gọi khác là oxit sắt từ???? What the...?
Giúp iem anh chị nhé! Thanks a lot!!

Tại vì nó có tính từ =)) =))

chắc thế :)) ai biết giải thích như thế nào ko :D
Chắc tại trong sắt có cái e độc thân ko liên kết thì phải :-\

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên