Hóa học và những vấn đề liên quan

Re: *** Chemistry ***

em thấy ở Sing học hoá cũng hay mà :| nhất là Chemical engineering :D Ví dụ cụ thể : thuốc và dầu của VN là nhập từ Sing là chính :D
( em cũng apply KAIST ở Kr, chả biết có đc Chemical engineering tiếp không )

anh Nam: :D Em nghĩ học thì thôi cứ học thôi, thích gì thì học, chứ học cái khác thấy chán, mai cũng chẳng làm được gì cho đời :p. Giờ ai cũng học kinh tế, học làm giàu, thừa người rồi. Biết đâu mai sau nước nhà phát triển cần người nghiên cứu ^^? Em cũng xác định muốn vì nhân loại thì phải hy sinh cá nhân một tí 8-> , thôi phiêu bạt dăm chục năm rồi về :p.

4 chiều là thêm color đúng ko anh ^^? Em nhớ nó là isoelectronic density surface gì đấy thì phải, một lần có nghe thấy nói, trừ 3 chiều cartesian xyz thông thường. Em thì giờ cũng ko rõ "chiều" là thế nào, hình như chiều dài, chiều ngang, chiều cao ạ :|. Cứ nói đến 3 chiều là nghĩ đến cái bàn. Em ko rõ họ nghiên cứu "cấu trúc 4 chiều" cụ thể là gì. Lúc em học về charge distribution - multipole moment, hình dung một cách đơn giản thì monopole là point charge - một điểm, xong đến dipole thể hiện bằng một vector - 2 điểm của một đoạn thẳng. Đến quadrupole hình như là 4 đỉnh hình vuông (thành mặt phẳng rồi), octupole là 8 góc hình lập phương (3 chiều rồi)... em ko rõ :|, mặc dù dùng suốt như đúng rồi, tại vì cái gì cũng thể hiện bằng toán cả, nên thật ra lúc dùng thấy dễ làm. Đến hexadecapole ko hình dung được nữa (> 3 chiều), đến giáo sư dạy em cũng bảo tao chiu ai mà biết :|. Lý thuyết thì n-pole cũng được, như lúc học toán n-dimensional cũng ok. Cho nên nhiều chiều chưa chắc đã oai lắm :p. (Em diễn đạt ý hơi bị dở :().

Tại ở nước mình có lẽ còn nghèo, chưa có đủ điều kiện, cũng chưa có đòi hỏi cần phát triển nghiên cứu. Đợi đến khi ai cũng đủ ăn đủ mặc, sướng rồi chắc lúc đấy sẽ có thời giờ quan tâm đến sở thích đam mê chăng :D. Em cũng đắn đo cả năm trời về chuyện ngành học này. Học khoa học khó có tương lai ở nước mình đã đành, chứ ở những phát triển, muốn theo đuổi nghiên cứu cũng gian nan lắm. Dài hơi đã đành, sai một bước, khó mà chữa được. Nhưng nghĩ cho cùng, tuổi còn trẻ còn sống được vì lý tưởng anh ạ, tính nhiều để mai sau :p.

@ Hùng: Hóa vui mà, nhỉ :D. Chemical engineering ko nhiều hóa lắm, và cũng khác hẳn với Chemistry. Thật ra hóa khác và rộng hơn rất rất nhiều lần những gì mình dạy ở nhà. Càng học càng vui ^^.

Còn chuyện học hóa ở Sing :-<. Engineering của SG thì là ok quá rồi. Chemical engineering lại là một trong những ngành selective nhất của Engineering, nên em Hùng khỏi lo ;). Còn Science :(. Có điều kiện hơn ở nhà thì là chắc chắn rồi. Nhưng nếu muốn theo đuổi nghiên cứu gọi là "đỉnh cao" thì chưa được. Một nước giàu thế mà đa số vẫn coi khoa học là "sự lựa chọn cuối cùng", đơn giản là: ít tiền :|, thì cũng khó mà phát triển vượt bậc. Rồi nhiều bất cập nữa nhưng thôi :D. Hì hì, với cả, sao một bước lên tận trời cao, cừ phải từng bước một. Nhiều lúc cũng ghen tị với bạn bè thế giới, nhưng tự nhận thấy mình còn may mắn chán nên lại tiếp tục cố gắng. Được cái ở Sing có rất nhiều cơ hội. Thư viện điện tử của NUS thì là tuyệt vời của tuyệt vời! Kiến thức ko được đưa vào tận trong nhà, mời mình thưởng thức, nhưng mở cửa ra thì gì cũng sẵn, miễn là có ý muốn ^^. Nếu ko đi thẳng được thì Sing là một bước đệm tốt.

Chỉnh sửa lần cuối:

chemical engineering --> No 1 là MIT, mà MIT lại là alliance với NUS, mà em thích MIT --> NUS = best choice :D
em ko chọn chemistry vì 2 năm đội tuyển đã giết chết đam mê với chemistry của em rồi, mà 1 tuần chơi thuốc nổ gợi lại ý thích về applied chemistry, --> chemical engineering :D

hoc chemical engineering hay lam ha moi nguoi.Tinh yeu Hoa da chet cung voi nhg bai giang bat hu cua mr X :(

Học engineering nói chung là hay em ạ ;)) ;)) ( nhân cơ hội này recruit thêm dân engineering =)) ) anh nói thật, dân VN bây h, kể cả trong nước lẫn nước ngoài, vào ĐH toàn nghĩ học kinh tế, hoặc tài chính ngân hàng gì đấy, cứ nghĩ là làm cái đấy mới có tiền :D ừ cũng k sai, nhiều ng học tài chính ngân hàng hoặc kinh tế lương rất khá, nhg mà engineering lương cũng chả thua thằng nào :) anh lấy ví dụ hiện h ở VN mình, kỹ sư hàng không ( aeronautical engineer ) cực cực thiếu, máy bay VN toàn phải sang nước ngoài làm bảo dưỡng các thứ, rất tốn kém, chú nào học aeronautical h về VN lương chục vé / tháng là chuyện thường :D nên nếu mình có khả năng về các môn tự nhiên thì anh nghĩ nên theo engineering, chứ cứ đâm đầu học kinh tế mà k phù hợp thì ra còn dễ chết đói hơn :D

yeap :D đồng ý với anh Kiên :D
ở Việt Nam, aerospace cũng rất thiếu. Trong tương lai, đang đòi mở thêm điện nguyên tử, rồi hoá dầu, rồi cơ khí ( ô tô ), rồi điện - điện tử - CNTT :)) thiếu nhân lực cái này trầm trọng.
Còn ở VN giờ luơng của Engineering nói chung, đối với những người khá khá trở lên thì tầm hơn 1000 là chuyện không có gì đáng nói lắm :) ( ông hàng xóm nhà mình học cơ khí ĐHBKHN sau 3 năm làm, lương cỡ cỡ hơn 1k :) ở VN 1k là OK rồi :D )
Học tài chính ngân hàng --> ai ai cũng học --> 1, 2 năm nữa nó bão hoà --> thất nghiệp 1 đám :))
Học kinh tế ( kinh tế nhé, không phải kinh doanh ) thì lại chỉ làm được những công việc kiểu kiểu nghiên cứu
Học kinh doanh : nếu thiếu vốn, thiếu tiền, thiếu cái COCC, thiếu nhiều cái abc xyz thì chả bao giờ kiếm nổi 1k/ tháng :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Mọi người có đề thi HSG Hóa các năm gần đây có thể post lên cho em đc ko ah :)

hí hí gần 1 năm rồi mới vào lại :x
sẽ poz đề hoá lên trong dịp gần nhất ;)

chao cac ban!
minh la mot ma moi
sau nhieu dem tran troc den nhieu phan ti ti ti giay
minh da ngo ra duoc mot chan ly ma rat mong cac ung ho bang tat ca tam long nhiet huyet ham choi!

va sau day topic cua minh:
phai chang nang luong chinh la chia khoa cua moi bi mat hoa hoc
vd
nhung dam may e, vung ao, cac loai lien ket hoa hoc, cung nhung tinh chat hoa hoc thay doi khi co su bien doi ve e cung nhung pro... deu la su thay doi tuong tac nang luong, dien '-' va dien '+'
vay tu ban tay, khoi oc thi con tim cua cac ban rung len dieu nhac gi?

----------

mọi người ơi giúp giùm mình một tý
tài liệu về 9 kim loại sau
Mn,Al,Cr,Fe,Cu,Zn,Be,Hg,Cd
đặc biệt là phần phúc chất
cám ơn trước nha

----------

cám ơn trước nha

----------

cám ơn trước nha

----------

các anh chị và các bạn ơi giúp mình giúp một vấn đề
tài liệu về
và phức chất của chúng
cám ơn mọi người trước nha

----------

các anh chị và các bạn ơi giúp minh một tý nha

tài liệu về

cám ơn mọi người trước

chào các anh chị và các bạn
mình đã đọc từ đầu tới cuối topic này
vậy cho mình hỏi
nếu mình đi theo con đường sp liệu có thể nghiên cứu chuyên sâu về Hóa được không?
ai cho rằng ngớ ngẩn thì không cần trả lời đâu, và nếu muốn thì cứ cười
mình chỉ là một hs binh thường, chẳng có tiền mà du học đâu
nhưng mình muốn nghiên cưu chuyên sâu về Hóa có thể liên quan chủ yêu đến cơ thể người hoặc môi trường
mặt khác em cũng đồng ý với chị Hải Vân
mình rất ngưỡng mộ anh chị và các bạn
nhưng ý chí của mình thì không thua một ai đâu
có lẽ mình chỉ hợp với nghiên cứu và giảng dạy thôi
bon chen không nổi
có ai tư vấn cho mình không
cảm ơn!

chào các anh chị và các bạn
mình đã đọc từ đầu tới cuối topic này
vậy cho mình hỏi
nếu mình đi theo con đường sp liệu có thể nghiên cứu chuyên sâu về Hóa được không?
ai cho rằng ngớ ngẩn thì không cần trả lời đâu, và nếu muốn thì cứ cười
mình chỉ là một hs binh thường, chẳng có tiền mà du học đâu
nhưng mình muốn nghiên cưu chuyên sâu về Hóa có thể liên quan chủ yêu đến cơ thể người hoặc môi trường
mặt khác em cũng đồng ý với chị Hải Vân
mình rất ngưỡng mộ anh chị và các bạn
nhưng ý chí của mình thì không thua một ai đâu
có lẽ mình chỉ hợp với nghiên cứu và giảng dạy thôi
bon chen không nổi
có ai tư vấn cho mình không
cảm ơn!

Bây giờ chị mới đọc bài của em Nhân, hy vọng giờ viết bài trả lời em vẫn chưa muộn. Chắc các anh các chị chưa đọc được bài này, quá bận rộn nên mới chưa trả lời vậy thôi.

Có đam mê đã là một điều đáng quí, có khát vọng theo đuổi đam mê lại là càng quí hơn nữa có gì mà ngớ ngẩn hay đáng cười. Em hơi thiếu tự tin khi nghĩ rằng mình chỉ bình thường thôi hay không có tiền... Hoàn cảnh có đem lại những ưu thế nhất định nhưng không phải là tất cả; và mình cũng không thể thay đổi được nó. Nếu em thực sự cho rằng mình có ý chí không thua kém một ai, thì điều đó cũng đã đủ để em có thể làm bất kỳ điều gì. Em cần duy trì ý chí ấy, cái em cần thêm là thời gian và một chút may mắn.

Chị không được rõ lắm về trường sư phạm, nhưng nếu muốn theo đuổi con đường nghiên cứu thì chị nghĩ sư phạm có lẽ không phải là một lựa chọn tối ưu. Nếu không có điều kiện đi học tập ở nước ngoài thì có lẽ ĐH Tổng hợp là một điểm đến phù hợp hơn.

2 vấn đề này có vẻ rất "nóng" bây giờ trên thế giới! Nếu em thích nghiên cứu chuyên sâu về những đề tài mang tính ứng dụng như vậy thì Sư phạm lại càng không phải là một lựa chọn đúng đắn. Hiện giờ ở ĐHKHTN cũng có khoa Hóa môi trường thì phải, điểm đầu vào hình như không cao vì môi trường có vẻ không phải là một lĩnh vực "hái ra tiền" ở VN. Chị nghĩ nếu em thực sự thích thì cũng có thể xem xét ngành học này.

Nhưng theo chị thì em nên cố gắng thi vào khoa Công nghệ Hóa Học ở ĐHKHTN, hình như điểm khá cao, đặc biệt là lớp tài năng trẻ. Ở ĐHKHTN theo như chị biết giờ có liên kết với các trường đại học có uy tín trên thế giới trong việc giảng dậy và nghiên cứu, cụ thể là trường đại học Illinois của Mỹ, có giáo sư người Mỹ trực tiếp giảng dạy một số bộ môn. Học Hóa học chung chung ở đại học, nhất là ở Việt Nam khi cơ hội nghiên cứu chuyên sâu không nhiều, theo chị là một lựa chọn sáng suốt hơn. Em có thể nghiên cứu sâu hơn sau khi tốt nghiệp, học thạc sỹ hoặc tiến sỹ ở một nước khác. Hiện giờ càng ngày càng có nhiều cơ hội học bổng học trên đại học ở các nước phát triển. Hơn nữa, lúc đó em cũng đủ tự tin và trưởng thành để theo đuổi hoài bão của mình. Ngoài ra, sở thích của em có thể thay đổi theo thời gian, theo dòng tiến bộ của khoa học kỹ thuật và những xu hướng mới của thời đại.

Theo như chị thấy thì những ngành Hóa "nóng" và có nhiều nhu cầu, cũng như nhiều tiền đổ vào cho nghiên cứu gồm có Hóa dược (Medicinal Chemistry, chủ yếu trong hóa là tổng hợp hữu cơ, tuy nhiên đòi hỏi kiến thức rộng trong sinh học, dược lý, y học cơ bản và có thể cần sự hỗ trợ của công nghệ máy tính) và Công nghệ Nano (Nanochemistry, hoặc rộng hơn Nanotechnology).

Công nghệ môi trường theo nghĩa phát triển những nguồn năng lượng mới thì có lẽ nặng về bên Engineering (Environmental Engineering). Học ngành này cũng đòi hỏi nhiều kiến thức tổng hợp về Hóa, Sinh, Lý, Kinh tế... và có lẽ có tính ứng dụng cao hơn.

Học khoa học thuần túy (Science) thì có lẽ nặng về nghiên cứu và giảng dạy, nhưng nhiều khi chưa nhìn thấy ngay được ứng dụng hoặc ý nghĩa "to lớn" của nó. Thật ra, đến bản thân chị là một sinh viên học Hóa năm cuối cũng chưa hẳn đã có một bức tranh cụ thể, rõ ràng mà vẫn rất mơ hồ. Ở tuổi em có một ước mơ là một điều tuyệt vời, nhưng chắc chắn nó sẽ còn thay đổi rất nhiều. Quan trọng nhất là em luôn nhớ điều mình thực sự muốn hướng tới ở cuối chặng đường và luôn cố gắng hướng tới nó, thì bằng con đường này hay con đường khác cũng sẽ tới đích...

Back
Bên trên