Hóa học và những vấn đề liên quan

Re: *** Chemistry ***

Ờ đúng rồi đấy, Thằng Tuấn Nhiệt Động học thì phải.:-?

:|
Topik Hoá buồn hơn topik Sinh :( 8-|
Bụi phủ mù mịt thía này :(
<K>

nguyên liệu bao gồm: 2 dung dịch của FeCl3 ( hơi loãng một chút cho nó ko ra màu vàng ) và NH4SCN ( thay bằng KSCN tùy ý ).
bôi 2 trong 2 cái lên 1 bộ phận nào đó của cơ thể ( ví dụ là tay đi), phần còn lại bôi vào thước kẻ ( khuyên là bôi FeCl3 lên người, bôi NH4SCN lên thước)
sau đó dùng thước kẻ cứa lên tay ( cứa giả vờ thôi )
trên tay sẽ xuất hiện màu đỏ như máu, như kiểu chém thật ý. Rửa một tí đi là sạch.
( đề phòng kích ứng da, có thể sẽ bị ngứa vùng đổ hóa chất :) )
ai trả lời câu trên cái
Trả lời : do ion sắt 3 tạo 1 dãy các phức với ion SCN- từ đỏ nhạt đến đỏ máu. Đây cũng là đặc điểm nhận biết của ion Fe3+

à, cái câu
sinh nghề tử nghiệp
có một đoạn video thế này mình muốn mọi người xem http://youtube.com/watch?v=VbTQJsRBmIs
câu hỏi đặt ra : mình làm với tỉ lệ 3KNO3, 2 đường, 2-3 thìa Na2CO3, 1 lượng nhỏ phẩm màu ( mua ở ngoài, khá độc ), tại sao nó chỉ nổ đánh bụp một cái chứ không hề xì khói ra ???

Chỉnh sửa lần cuối:

Ê off topic tí nhé :p. Hình như em Hùng được admitted Chemical Engin ở NUS à ^^? Giỏi quá, chúc mừng em nhớ ;).

cám ơn chị :"> admitted NUS chemical engineering , đúng sở học, mỗi tội thấy chương trình hơi nặng với cả ít seniors quá nên cũng hơi ghê ghê :(

@ Hùng: Mai lớp ông đi chơi với 4rum Olympia bọn tôi đông lắm đấy.:))

lớp tôi ? à, Thắng, Trí, Trung, Vinh.. tôi nghĩ có 4 chú đấy thôi :D bọn còn lại lớp tôi đâu có quan tâm gì tới Hoá :( mang tiếng chuyên hoá mà bảo giờ nhiệt phản ứng là gì chắc chỉ còn tầm 1/6 lớp là biết :(

Em Hùng học chemical engineering về sau về nước có lo ko có đất dụng võ không em
@em Lộc: hôm nay xem em trình diễn trên Olympia 385 điểm, mẹ anh thống nhất là nếu mẹ anh còn trẻ sẽ yêu em, còn chị dâu anh thống nhất là nếu chưa cưới anh trai anh sẽ cưa em. You're my idol

chưa xem. kaka, thế thì phải để anh xem thử xem em chết thế nào, chứ tình hình trông em đẹp trai thông minh trong thi tuần thế này thì anh với anh trai anh mất điểm trong mắt mấy bà ở nhà quá

Mình từ khi lên tivi bị đàn ông con trai phàn nàn là làm bạn gái nhà bọn nó sao nhãng chuyên môn nhiều.=))

chẹp, tớ thấy bình thường. Cơ mà người yêu tớ ko có thói quen xem ti vi :D
hôm qua off olympia nhiều mống ko ?
@ anh Nam : em cũng lo lo :(( có 4 majors trong chemical engineering của NUS là pharmacy, materials, petroleum, food. Chắc em sẽ chọn học pharmacy --> về VN sản xuất và buôn bán ketamine , hoặc materials --> " đồng nát dép hỏng bán đi" , hoặc food --> "ai bánh giò nóng nào .. " ... petroleum thì chưa nghĩ ra, nhưng nếu về ---> Dung Quất :((

Hôm qua dân Tổng hợp chạy hết, ko thấy ai.:| Cho anh em nhà này leo cây ráo.=))
Thôi mai là Chung kết rồi, đập phá đỉnh cao.:))

@ Hùng: Lo gì em :D, Engineering chị thấy bên này chuộng lắm, nhất là Chemical engineering thì khỏi lo :smoking:. Pharmacy thì làm cho mấy pharmaceutical companies giàu lắm ;)). Không chị thấy cái petroleum hay ^^!!! Cứ energy là bây giờ có vẻ đắt 8->. Với cả bên Engineering flexible lắm, học đủ thứ mai làm gì chẳng được :>.

----------

@ anh Nam: Em học Theoretical Chemistry mới lo ko có đường về anh này =(( :-<.

@Hải Anh: em bị điên à, học cái đấy sau này hết đường về quê mẹ, mình đâu chuộng cái đó đâu em
@ anh Nam : em cũng lo lo có 4 majors trong chemical engineering của NUS là pharmacy, materials, petroleum, food. Chắc em sẽ chọn học pharmacy --> về VN sản xuất và buôn bán ketamine , hoặc materials --> " đồng nát dép hỏng bán đi" , hoặc food --> "ai bánh giò nóng nào .. " ... petroleum thì chưa nghĩ ra, nhưng nếu về ---> Dung Quất
Pharmacy của NUS từ xưa đến nay anh thấy vẫn nổi mà, nhưng xin vào đấy cũng khó đấy (nếu anh không nhầm là khó nhất NUS), mấy năm nay chỉ thấy
em Ly Lan học Tổng hợp 03-06 apply thành công. Nhưng công nhận em học đấy chưa chắc đã là phương án hay, tổng hợp hóa dược nước mình chưa chuộng. Em cũng phải thông cảm, vd phải oxh 1 trong 3 nhóm ceton thành acid thì mới có tác dụng, tính đặc hiệu pư ko cao, hơn nữa suốt quá trình tổng hợp tạo được ti tỉ đồng phân quang học, trong khi chỉ có 1 thằng là có tác dụng. Mà 3 năm anh học anh chưa thấy hợp chất nào cấu trúc đơn giản lại hữu dụng trừ paracetamol. Dược nước mình chủ yếu nghiên cứu xúc tác sinh học, phức chất, với lị hormon bán tổng hợp nữa, anh nghĩ em làm mấy cái đấy tương lai chói sáng đấy. Chứ tổng hợp thuốc hầu như chả có em ạ, toàn chiết xuất thẳng từ tự nhiên hoặc bán tổng hợp, thối hơn thì mua bố thuốc thô bên nước ngoài về đóng viên nang, em cứ hàn lâm quá là về sau lại dễ bức xúc đấy

à, pharmacy thì khó thật, nhưng là major của Chemical engineering ( năm 4 phân major mà)
hoá VN vui mà anh >:)

Vui gì hả em, anh thấy nước mình toàn nghiên cứu phản ứng thông thường, kiểm nghiệm, linh tinh. Nước ngoài, chả nói đâu xa bây giờ Thái Lan ở cấp độ Đại học thì đã nghiên cứu đến cấu trúc bốn chiều của chất rồi. Nhưng chính ra thực tế anh thấy, xét về học thuật thì quả thực Hàn Quốc mới là đỉnh cao của châu Á về nghiên cứu hóa học

Back
Bên trên