Hà Nội - Huế - Đà Nẵng ( Hội An ) - Nha Trang - TPHCM

Ngô Nguyễn Duy
(caspi)

Thành viên
Tình hình là anh sẽ về VN cuối tháng 1, và định làm 1 quả đi theo tuyến ( khoảng 29.01 ) Hà Nội - Huế - Đà Nẵng ( Hội An ) - Nha Trang - TPHCM ( khoảng 04.02 ). Đi 3 người, thời gian gấp rút nên chắc phải bay 3 chặng HN-Huế, DN-Nha Trang và Nha Trang-TPHCM rồi. Nhà mình có ai có thể cho anh 1 lời khuyên hoặc là giới thiệu 1 địa chỉ nào để đặt vé + book chỗ ngủ được không. Tour thì bọn anh 0 cần lắm vì tự lang thang được, nhưng chỉ vé vời và chỗ ngủ hoặc là chỉ đặt chỗ ngủ thì không biết dân du lịch có làm cho mình không.

Cảm ơn nhiều.

Ôi, bác Duy chỉ định đi có 1 tuần mà chạy khắp nơi thế này à? Theo kinh nghiệm đi như chạy giặc của tớ thì cũng thường thì mất 1-1.5 ngày Huế, 1-1.5 ngày Hội An - Đà Nẵng, 2-3 ngày Nha Trang và HCM thì 1-2 ngày.

Vé thì bác có thể tự đặt hoặc bất kì dịch vụ du lịch hay phòng dịch vụ vé đều có thể đặt cho bác được. Chỉ cần bác lên kế hoạch chính xác ngày là có thể đặt vé được ngay. Có điều bác nên đặt trước đi vì thường tầm gần tết Vịt cừu như bác về nhiều nên sẽ khó có vé.

Phòng ốc thì phụ thuộc vào kinh phí của bác. Bên dịch vụ họ có thể giúp bác trọn gói: vé - chỗ ở - tour cũng như chỉ từng phần riêng.

Có nhiều dịch vụ làm cái này. Bác hỏi em Phan Hưng, em ấy chỉ cho vài mối. :)

Bác Duy đi ác chiến thật, em nghĩ đi kiểu "cưới ngựa xem hoa" thế mệt lắm. Đi đây một tí rồi lại đi tiếp, chạy như ngựa từ điểm này sang điểm khác. Em đi vài lần như thế rồi, thở không ra hơi nữa.

Huế thì đợt vừa rồi em cũng ở lại được 3 ngày nhưng phần lớn thời gian ở trong khách sạn và đi bơi, nóng kinh khủng. Theo cảm nhận của em, Huế chỉ đẹp vào buổi tối, sông Hương, chùa Thiên Mụ, ngồi thuyền trên sông Hương nghe hát, ăn các loại bánh đặc sản của Huế, bác và chị nhà cứ gọi là quên thời gian. Em thì nghĩ là Huế nên chỉ dành một ngày, sáng đi các loại lăng tâm, kinh thành, tối đi dạo phố, đi thuyền sông Hương, hôm sau đi nơi khác :p. Nhịp sống của Huế chậm quá, em ko thích lắm

Nha Trang thì em nhất chị với chị Giao (mặc dù sis Giao bằng tuổi bro Duy nhưng em xin phép gọi là chị cho trẻ, hi vọng chị không phản đối :D), nên ở từ 2 đến 3 ngày. Theo em, cả nước mình có Nha Trang và đảo Phú Quốc là 2 nơi có bãi tắm đẹp nhất. Tiếc là đảo Phú Quốc giao thông chưa thuận lợi lắm, và cũng chưa mở cửa lắm với du lịch. Bác Duy nên ở lại lâu, nghỉ ngơi cho thoải mái, tắm biển Nha Trang thì thích phải biết, mỗi tội đợt bác về ko phải mùa hè, chắc chỉ ngắm biển được thôi /:) . Nhưng em vẫn khuyên bác ở lại Nha Trang lâu, tối đi dạo bờ biển, ăn mực dân chài mới câu về, đi dọc con đường Trần Phú nổi tiếng nhất của Nha Trang, sáng thì lang thang chợ hải sản vân vân... cá nhân em mà nói, em rất thích Nha Trang, hồi xưa còn ở Tp HCM, năm nào cũng đi, tính ra em phải đi Nha Trang đến 5,6 lần rồi, ra Hà Nội rồi thì ít đi hơn nhưng vẫn thích đi :)

Tp HCM :D, em chẳng biết khuyên bác thế nào cho phải, Tp HCM quá lớn, kiểu như Berlin vậy!! Nếu để gọi là đi sơ sơ cũng phải mất cả 1 tuần, kĩ hơn thì cả tháng, trường hợp "Vịt cừu" (từ mới học đc của chị Giao :p) về thăm nhà như bác chỉ đi có vài ngày thì chắc bác chỉ đi được trung tâm thôi, shopping thì lên Diamond Plaza, chị nhà thích đi chợ thì có Bến Thành, đợt bác về Tết thì cũng nên đi Đầm Sen (cái công viên đấy to kinh khủng, chắc cũng có thể gọi là Disney Land VN đc) etc... Sau Nha Trang và Huế bình yên rồi, bác nên đổi món với nhịp sống Sài Gòn, nhịp sống tốc độ. Sáng sáng ra ăn mì Quảng, tối thì ăn bánh xèo, thịt nướng, về khuya đói đói thì gọi tô mì gõ 2500đ (giá hồi trước em biết, giờ bao nhiều thì em chịu :D)... Nói chung là Tp HCM thì cứ gọi là vô tư

Phố cổ Hội An thì em chưa đi nên không biết nói gì. Bác có đi gửi ảnh cho em phát

Về thông tin khách sạn bác có thể tham khảo ở trang sau http://www.vietnamtourism-info.com/
em thấy giá cả cũng phải chăng, đối với bác chắc chuyện nhỏ, chả bằng một ván tá lả lần gặp nhau trước b-)

Thôi,em đi ngủ, mai có tiết sớm rồi, lâu ko đi học thây nhớ :D. Tình cờ thấy chủ đề của bác hay quá nên vào nói linh tinh :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehe tình hình là dự định sẽ ở VN như thế này, không biết có thực hiện được 0 :):

22.01: Bay Frankfurt-Hanoi
23-29.01: ở HN
29.01: Bay HN- Huế
29-30.01: ở Huế 2 đêm
31.01: Đi từ Huế tới Đà Nẵng
31.01: ở DN 1 đêm
01.02: Đi Hoi An ( sáng đi tối về hoặc qua đêm, tùy theo chuyến đi Nha Trang )
02.02: Bay Da Nang - Nha Trang
02-03.02: ở Nha Trang 2 đêm
04.02: Bay Nha Trang - TPHCM
04.02-12.02: ở TP HCM
12.02: Bay TP HCM - Frankfurt

Lăng xăng chút vì cái tour ở Huế Đà Nẵng Hội An tớ đi đến 3 lần rồi nên có thể giúp cho bác Duy chút kinh nghiệm:

29.01 - bay tới Huế (có lẽ buổi trưa hoặc đầu giờ chiều)
- Tối đi thuyền trên sông & ăn tối cơm vua (3-5 người giá 100$ gì đó, tùy từng dịch vụ). Nếu bác định ăn cơm vua và nghe hát thì nên đăng kí suất 7h30-8h gì đó chứ đừng đăng kí suất 6h vì họ sẽ phải chạy xô và bắt mình ăn nhanh, hát như hát khoán, mất hết cả thi vị.:)
30.01 - thăm lăng tẩm - đi thuyền dọc theo sông Hương từ buổi sáng, trên đường tới lăng Tự Đức (?) sẽ đi ngang chùa Thiên Mụ. Nghe họ đồn là không nên đi cùng người yêu vào chùa Thiên Mụ. :p. Sau đó từ lăng Tự Đức họ sẽ đón xe đi thăm lăng Khải Định và thăm Citadel. Sau đó có thể ghé chợ và về nhà buổi chiều tối thì đi dạo phố, ăn bún bò huế, nghỉ sớm lấy sức là vừa.:)

Sáng 31 đi Đà Nẵng, qua thăm Ngũ Hành Sơn, vào thăm xưởng làm tượng đá, chiều đi viện bảo tàng Chàm hay gì gì đó.

Ngày 01 - Đi Hội An, Mỹ Sơn và có thể đi thêm mấy nơi loanh quanh nữa ( do bác thôi)

Nếu bác muốn đi Nha Trang chiều 01 thì ngày 31 từ Huế bác ra luôn Hội An và Mỹ Sơn, sáng 01 thì đi Ngũ Hành Sơn và chiều thì đi Nha Trang

Ngày 02 - Đi Nha Trang: Nếu đến Nha Trang vào buổi sáng 02 thì chiều đi tắm bùn và suối nước nóng, ngày 03 đi tàu ra biển & scuba diving. Còn nếu đến Nha Trang ngày 01 thì sáng 02 đi thuyền luôn :)

Nói vậy thôi chứ cũng có nhiều chương trình hay mà bản thân tớ cũng chưa đi hết (mặc dù đã đi tour vùng này mấy lần rồi:) ) Bác thử hỏi thêm kinh nghiệm mọi người xem sao.

Nếu bác đi được xe đường dài (không sợ say xe:p) thì theo tớ, nên đi xe chạy từ Đà Nẵng đế Nha Trang hay hơn là đi máy bay. Hành lý vứt luôn trên xe, đi thong dong ra Nha Trang thích hơn là phí 1 tiếng ở sân bay và 1 tiếng để bay + 1-2 tiếng chuẩn bị. :)

Em thì thấy kế hoạch chị Giao có 1 điểm bất ổn duy nhất là Nha Trang, đợt anh Duy về là mùa đông, mọi hoạt động thể chất liên quan đến việc "tắm" em nghĩ không ổn lắm ;)

Chị đi Nha Trang và tắm bùn vào cuối tháng 1 năm ngoái, chắc cũng cùng tầm Bác Duy đi năm nay. Năm ngoái có lạnh hơn năm nay hay không thì chị không biết, nhưng ở Nha Trang hình như mùa đông không lạnh như ở Hà nội đâu. Vả lại Bác Duy ở cái xứ buốt cóng ấy về, không lẽ lại không chịu nổi chút lạnh của Nha Trang sao?:p:)

Nếu sắp xếp được thời gian thì bác Duy nên đi Cù Lao Chàm (gần Hội An) và Phú Quốc (kiên giang), phong cảnh rất đẹp. Việt kìu nhìu tiền như bác Duy, lại gấp gáp chắc phải thuê riêng một cái trực thăng đi lại cho tiện :p

Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Tình hình là anh sẽ về VN cuối tháng 1, và định làm 1 quả đi theo tuyến ( khoảng 29.01 ) Hà Nội - Huế - Đà Nẵng ( Hội An ) - Nha Trang - TPHCM ( khoảng 04.02 ). Đi 3 người, thời gian gấp rút nên chắc phải bay 3 chặng HN-Huế, DN-Nha Trang và Nha Trang-TPHCM rồi. Nhà mình có ai có thể cho anh 1 lời khuyên hoặc là giới thiệu 1 địa chỉ nào để đặt vé + book chỗ ngủ được không. Tour thì bọn anh 0 cần lắm vì tự lang thang được, nhưng chỉ vé vời và chỗ ngủ hoặc là chỉ đặt chỗ ngủ thì không biết dân du lịch có làm cho mình không.

Cảm ơn nhiều.
Em mà book vé hộ Anh thì được giảm 5 %... Anh có cần giúp không? :))

Vé anh hỏi 1 thằng bạn làm VNA ở Frankfurt rồi, hotel thì cũng đang hỏi 1 thằng cùng lớp, mà em Thảo có chỗ ngủ giảm giá 5% không :) Với lại cái đoạn đi từ Huế tới Đà Nẵng và từ đó ra Hội An, đang chờ thằng kia xem.

Chú Hoài nói ghê quá, anh còn đang định thuê 1 cái xe đạp đi từ HN vào SG cho rẻ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Vé anh hỏi 1 thằng bạn làm VNA ở Frankfurt rồi, hotel thì cũng đang hỏi 1 thằng cùng lớp, mà em Thảo có chỗ ngủ giảm giá 5% không :) Với lại cái đoạn đi từ Huế tới Đà Nẵng và từ đó ra Hội An, đang chờ thằng kia xem.

Có chỗ miễn phí nữa cơ, miễn là Anh đi một mình (có khi còn được thêm tiền...)... còn nếu đi cùng bà xã thì giá tăng đến vài chục % thì vẫn ok phải không ạ

:), Nếu Anh Duy muốn Em có thể hỏi giúp... bọn Em có cái project office ở Huế mà, Anh mà không chê thì ... đến project office ngủ miễn phí luôn... :))

Nguyễn Thảo đã viết:
Có chỗ miễn phí nữa cơ, miễn là Anh đi một mình (có khi còn được thêm tiền...)...

"Anh" đây là nói chung hay nói cụ thể anh Duy thế? Nếu là nói chung thì để mấy hôm nữa anh mò sang Paris hưởng thụ quả miễn phí này hộ Duy cho

:))

/Thanh

Bùi Hải Thanh đã viết:
Nguyễn Thảo đã viết:
Có chỗ miễn phí nữa cơ, miễn là Anh đi một mình (có khi còn được thêm tiền...)...

"Anh" đây là nói chung hay nói cụ thể anh Duy thế? Nếu là nói chung thì để mấy hôm nữa anh mò sang Paris hưởng thụ quả miễn phí này hộ Duy cho

:))

/Thanh

Bác Thanh có sang NY thì em sẵn sàng đón tiếp, kể cả bác đi với vợ con Em cũng cho bác ngủ miễn phí... còn sang Paris thì cũng có chỗ cho bác đấy, nhưng phải gặp đúng người nhé. :))

12345678910

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên