Guitar!!!!!!!!

Hehehe,tui có cái đàn cần bán nè ^^. mới nhờ lão TK mua từ HP lên lại mới thay cái khóa mới nữa,bác mún mua iem để rẻ cho ^^.
Guitar cổ điển cái gì chẳng hay, nhất là bài nào mình đánh được ý,mà nghe cao thủ chơi trực tiếp thì chẳng có bài nào chán cả.Hiện h tui thick bài ca cổ nước Ý ,bài ý hay wa'.

oai` cai' bài caprice 24 của paganini hay thật, nhìn cô lijie đánh chạy tay khiếp thế, lên lên xuống xuống
nhạc của Bach tập ngay bai` chạy ngón như prelude no1 cũng thấy méo cả mặt

Thế con American Pie và Vincent ( về Vincent Vangoh ) của Don McLean thì thế nào ? Phần lời cũng được, guitar đệm cũng hay. Nếu muốn học thành thục guitar thì phải mất bao lâu?Hè này muốn về học một khóa guitar cho thỏa lòng hâm mộ loại nhạc cụ này.

em chưa nghe chaconne cho piano
em mới nghe bằng violin và guitar độc tấu do segovia chơi
bằng guitar tuy ko da diết bằng violin nhưng em thấy tiếng đàn của segovia thể hiện rất tuyệt tâm trạng của Bach lúc người vợ ông mất
mới chỉ nghe bằng ghita một lần nhưng thực sự ấn tượng
em có nhìn qua bản nhạc cho ghita, vừa dài lại khó, chắc mình có sống thêm lần nữa cũng chả bon chen tập được
Ko biết cho piano thì thế nào

mà bản chaconne là bach sáng tác cho violin rồi mới được chuyển soạn sang cho piano và guitar nhỉ?

bài la catedral anh post lên em chỉ nghe được một đoạn
bài này được nghe một ông người châu á ( chả biết ông nào) đánh rất hay, tiếng đàn nghe như tiếng chuông nhà thờ

Segovia chơi Bach tự do quá nghĩa là sao cơ ạ?
đánh ép dây sẽ tạo tiếng đàn dày và sâu , em nghĩ hợp với các bản cổ điển
như thế thì có vấn đề gì ạ, em ko hiểu lắm
quả thật Segovia vẫn là thần tượng lớn nhất của em vì tiếng đàn của ông ấy, đặc biệt
bài tưởng nhớ alhambara, nghe nhiều người đánh nhưng em chưa thấy ai đánh âm trầm hay va tình cảm như segovia

Hè này em đang định đi học lại guitar, học lại từ đầu vì lúc trước em học vớ vẩn nên ko hiệu quả lắm :D Các anh các chị có thể chỉ cho em biết có những lớp nào tốt ko ạ :D Kèm theo cả địa chỉ và tiền học thì càng tốt ạ :D Em cảm ơn trước :D

Đinh Lan Hương đã viết:
Thế con American Pie và Vincent ( về Vincent Vangoh ) của Don McLean thì thế nào ? Phần lời cũng được, guitar đệm cũng hay. Nếu muốn học thành thục guitar thì phải mất bao lâu?Hè này muốn về học một khóa guitar cho thỏa lòng hâm mộ loại nhạc cụ này.

Nhạc cổ điển thì tớ mù tịt. Bài American Pie thì thấy toàn piano chứ có guitar mấy đâu. Bài Vincent thì tớ có 1 version độc tấu guitar có thể truyền thụ được cho bạn trong 1 tháng theo kiểu truyền tay, chẳng cần biết nốt nhạc gì sất, còn muốn đệm hát thì cũng ok nhưng nếu muốn 1 tháng mà chơi được thì rất vất vả và.... đau đớn đấy.
Nói chung rất là mất thời gian

cho em hỏi học guitar có khó lắm ko? nếu so với organ (trước đây em cũng học chơi organ khoảng 2 năm).

guitar khó hơn organ chị ạ, ông thầy lần trước dạy Organ cho em em nói thế mà (nhưng chuyên ngành chính của ông ấy là Guitar). Nhưng nếu để biết đánh + đánh được mấy bài đơn đơn như romance (đúng chứ chưa cần hay) thì cũng không khó đâu, khoảng 3 tháng là xong :D . Nghe nói trên đường láng có cái ông hay quảng cáo trên Hoa học trò ấy, hình như dễ tính lắm, học buổi nào tính tiền buổi đấy, nghỉ thoải mái không mất tiền :D.
Anh em ở đây bàn tán về mấy người đánh guitar thì em mù tịt, guitar cổ điển em chẳng biết ai hết ngoài 1, 2 ông viết nhạc, nhưng nếu anh em mà thích xem guitar trick thì xem bọn Guitar Vituoso đánh mới tởm, xem hay cực luôn (bọn này hầu hết là đánh lead cho các band rock, xong rồi ra ngoài đánh riêng).

Các anh chị ơi,em cũng đang muốn học guitar.Mọi người có biết thầy nào dạy giỏi mà nhận làm gia sư không ạ?

em biết mỗi ông Dũng (thầy dạy cũ của em) đánh khủng phết, nhưng mà bỏ đánh đàn rồi, bây giờ chỉ dạy linh tinh cho mấy người nào muốn học tại nhà thôi. Hình như là 150k hay là 200k /tháng, 1 tuần 1 buổi.

Cái này lâu lắm ko vào đây :"> .
@Chị Hà: Em vẫn học,cứ học 1,2 tháng lại nghỉ 1,2 tháng,lười mà ah.
@Anh Việt : Oài anh viết hay ghê :D ... anh nghe nhìu về Ser chắc biết Weiss. Em tập Fantasie của ông này nói thật là khó làm đc cái kiểu đánh cho nó phóng khoáng,lả lướt 1 chút >"<,hehehehe nghe anh nói cái phát triển cường độ thì có vẻ vỡ vỡ ra chút nhỉ :-?... Còn Bach thì em ít nghe ah,em chủ yếu tập của Lobos,Sor,F.Tarrega ... :p

Em đang học chỗ anh DŨng (Nhạc Viện)
Nói chung là rất thoải mái. :D

Hờ hờ ... cứ theo 1 thầy thui là đc,mình chơi vì sở thk thôi chẳng cần pro nên ko tham khảo nhìu. Bây h mọi người thu âm rùi up lên cùng bình luận đi ^^

to em Hằng Nga:
Cái mà em nghe là ông Fukuda Shinichi, một NS guitar cỡ bự của Nhật. hình như đã vô địch cái concour của Pháp và Italy. Anh cũng thích bản thu âm này. Nếu muốn nghe bản thu âm (chất lượng thu thanh) tốt hơn thì tìm CD của J.Williams hoặc D.Russel. Chịu khó lên youtube tìm chắc sẽ kiếm được nhiều đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Segovia chơi Bach tự do quá nghĩa là sao cơ ạ?
đánh ép dây sẽ tạo tiếng đàn dày và sâu , em nghĩ hợp với các bản cổ điển
như thế thì có vấn đề gì ạ, em ko hiểu lắm
quả thật Segovia vẫn là thần tượng lớn nhất của em vì tiếng đàn của ông ấy, đặc biệt
bài tưởng nhớ alhambara, nghe nhiều người đánh nhưng em chưa thấy ai đánh âm trầm hay va tình cảm như segovia

hihi, nói chung thì rất hiểu suy nghĩ của em Hằng Nga nhưng anh lại tán đồng ý kiến của anh Tuấn. Segovia chơi ép dây quá nhiều, khiền bản nhạc của Bach bị nhấn nhá một cách thái quá. Phrasing (chia câu) trở nên khó hiểu. Cấu trúc của bản nhạc của Bach vốn rất chặt chẽ trở nên lỏng lẻo đi. Mình thích thích nghe bản ghi của Manuel Barrueco, một nghệ sĩ chủ trương loại bỏ hoàn toàn ép dây. Tuy vậy kỹ thuật móc dây của ông cũng có chỗ độc đáo (tìm đọc pumping the nylon của Scott Tenant), khi móc dây ông vẫn ép một lực lên dây, tạm gọi là kiểu ép-móc dây. Kỹ thuật này đã trở thành chuẩn mực của các nghệ sĩ guitar hiện nay.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên