GIAO LƯU VĂN HÓA ...........có nên k ?

nguyễn thị vân anh
(inconmacvay_9278)

:-/ mọi người cho em hỏi chút nha: đi du học theo kiểu giao lưu văn hóa có nên k ah ?
và nếu mình đi thì nên chọn khu nào ah ? đi theo trung tâm có an toàn k ah ?
thanks in advance:D

nếu là đi exchange thì BUỘC fải theo trung tâm :D
còn khu vực ko quá quan trọng vì ru rú trong nhà ý mà, có đi đâu đâu mà lo :p

nghia la minh k dc di lam them ah ?
chi Phuong khuyen em di , co nen di ah ?em dang phan van

Chỉnh sửa lần cuối:
nếu bây h mà định đi thì có vẻ hơi muộn rùi :D mà sang năm thì ko đc nữa :D

Chưa đủ 18 tuổi chưa đc làm bất cứ cái ji em ạ :)
Còn vụ exchange thì sau khi đã lỡ dại khuyên 1 đứa đi ex, chị nghĩ lại là shouldn't (many reasons....). Nhưng nếu em thích thì bây giờ nhanh nhanh vẫn còn kịp, em Biên đừng có hạ tinh thần ^_^.

Mục tiêu của chương trình Cultural Exchange là để các e tìm hiểu culture của US chứ ko phải để các e apply đâu.

anh Long nói thế :)) đi exchange dở hơi thì dở hơi thật nhưng anh chị em vẫn vào top colleges được mà :)) không khéo là lại phong cách anh Bờm "cuối lớp 11 học SAT đầu lớp 12 được nhận Dartmouth" :))

Thì đấy là a nói mục tiêu của cái chương trình đấy chứ có nói gì khác đâu :D ông a a cũng đi ex và sau khi đi về kiên quyết ko cho a đi :D

Lê Quỳnh Phương đã viết:
Chưa đủ 18 tuổi chưa đc làm bất cứ cái ji em ạ :)
Còn vụ exchange thì sau khi đã lỡ dại khuyên 1 đứa đi ex, chị nghĩ lại là shouldn't (many reasons....). Nhưng nếu em thích thì bây giờ nhanh nhanh vẫn còn kịp, em Biên đừng có hạ tinh thần ^_^.
The one that you mentioned above is me, am I wrong? Well, I think that you should not have used the word "lỡ dại" here. Seriously, it was ME who decided my own way:)And I will follow my own path. I can not imagine all the problems I will face up to but I know how hard I have to try :)...Anyway, thanks for your advice.

it's not just how hard you have to try, baby, it's also how much you will lose/gain and how few/much it will give you. trying to give yourself a better foundation, a higher base may lead to a better result, or at least a more beautiful process.

Ơ kìa ơ kìa, :)) em Hồng Ngọc làm gì mà agressive thế :))

Về chuyện Xchange, nói thật đấy là quyết định của em thôi, có người cảm thấy tốt, có người thấy bất an. Em Vân Anh nên nhớ mình mới là người quyết định.

Còn vế vấn đề đi làm.

1) Đầu tiên là * giơ tay cốc đầu con Phương* láo toét nè, ai bảo chưa đủ 18 thì êk được đi làm ! -__-;;
2) Tiêu chí của X-change cũng như các chương trình cho học sinh du học khác là ko khuyến khích đi làm/I], vì sợ ảnh hương học tập là một, sợ ở lại ... êk học mà... xuấ khẩu lao động (j/K) là hai, với cả sẽ là opponent của bọn US citizen là ba. ( chưa chắc đã là đủ, và đúng hết nhưng đây là kinh nghiệm của em/tao/chị khi app)

Mà kiểu chị thấy đi Xchange ý, ko biết các chương trình khác thế nào, chứ mấy cái chị biết thì, sang bên đấy có nhiều cái hay lắm nhưng mà... có cái... thì... nó chẳng cho học hành gì đâu, bắt chơi bời là chính. :)) rồi điểm thì cũng vớ vỉn, chỉ có vài đứa học hành trâu bò để ngoài tai hết cám dỗ :D thì sau này app ầm ầm. ^-^

Nhưng còn một vấn đề nữa là, chương trình Exchange của VN thì thường là con cái nhà khá giả một chút mới tham gia, mà đi qua agent thì còn bị một đống phí trung gian, nói chung, so với private thì qui trình chẳng khác mấy chỉ sang đến nơi là bị ràng buộc bởi luật khác nhau thôi.

Nhưng như một số chương trình khác, VD như một chương trình chị đang làm, thì có hai cái rất hay (rất tiếc ko phải cho VN mình :p) thì một cái là dành cho sinh viên các nước thuốc xoviet union cũ, và một cái là dành cho học sinh vùng Middle East. Cả hai cái này, thì những đứa được cho vào được lựa chọn khá kỹ, nhiều đứa cực kỳ giỏi. Sang một năm, cứ vài bữa lại được tổ chức đi đến một bang nào để "exchange culture" rồi còn nhiều hoạt động rất hay, mỗi tháng còn được tiền tiêu vặt, nhưng bị ràng buộc là BẮT BUỘC phải về nước sau 1 năm và có proof là đã truyền bá văn hóa US cho "nước nhà" :p

@ em Nga Lý: Cô có đi Exchange đâu nhỉ?! @__@

QF, I didnt mean to be agressive at all...I'm sorry if you find it offensive.

;;) Nói chung là em định đi giao lưu văn hóa với mục đích gì. Nếu chỉ muốn học DH o Mỹ thì apply ở nhà cũng dc:> Chả phải xa mọi ng lại dc ăn ngon:(( :(( :(( Còn nếu đúng như mục đich khác :)D:D) thì mỗi ng co những kỉ niệm exchange khác nhau để khuyên em:D Bản thân chị thì rất hạnh phúc những thàng ngày ở exchange...:x Cho nên cho mình chọn lại thì vẵn đi thôi;) ;;)

vâng
em cảm ơn mọi người .........
em đi cái này vừa để app và thăm người nhà lun ...........:D 1 công đôi việc.
em muốn nhờ mọi người tìm hiểu hộ em cái trung tâm ICT ở HN nó có ổn k ? em chỉ sợ mình bị lừa thui.........thanks in advance nhe....

Cho em hỏi đi cái này, khi phỏng vấn visa khó lắm lắm ạ :(? Thấy ai cũng dọa thế nên em sợ quá :(

trong các process của việc sang Mỹ thì mua vé máy bay là khó nhất còn phỏng vấn xin visa là dễ nhất :))

Back
Bên trên