Giàu, nghèo và đang giàu lên

Trần Vũ Toàn
(George Stark)

Chả là nước ngoài hay có trò Bãi Tắm Trần. Một hôm ông bố rủ thằng con bé cho nó đi cùng, nhưng ông không tắm. Thằng con cứ thắc mắc hỏi: bố ơi, sao có những chú có cái "ấy" to thế, còn có những chú khác lại rất nhỏ.
Ông bố không muốn con nghĩ ngợi lăng nhăng nên rất nhanh trí đáp:chú nào có cái "ấy" nhỏ nghĩa là nhà nghèo, chú nào to thì nhà giàu.
Thằng con gật gù và nhìn quanh thích thú, lúc sau nó chạy ra và níu áo bố, bảo: bố ơi, bố nhìn cái ông kia kìa, ông ấy đang giàu lên kìa!!!

Giàu lên tức là cái "ấy" nó to lên à? Nhưng bằng cánh nào?? :-/

Thiếu gì cách... thời buổi công nghiệp hóa ...Với lại điều kiện ngoại cảnh thuận lợi như thế cơ mà :D

He he, mình cũng muốn giàu lên thật nhanh :))

Anh muốn giàu lên làm gì? Kẻo không nhét vừa đâu ( thôi chết, bậy quá, không nói nữa đâu!)

Lại nghĩ xấu rồi, anh muốn giàu thật sự chứ không phải giàu cái như em nghĩ đâu :))

Đấy là tại anh cứ bắt em nghĩ xấu, chứ nếu không thì em đã không nghĩ gì rồi. MÀ anh còn nói giàu trong cái bài này thì ai mà chả nghĩ thế!

Đương nhiên rồi! Ai mà nhìn vào thì biết ngay thôi mà!

Một người đang từ nghèo rớt mồng tơi tự nhiên giàu sụ thì mọi người biết ngay chứ sao :))

Ở VN mà có bãi tắm như thế thì khối kẻ giàu lên vùn vụt nhỉ

Haha, chuyện này lâu ko nghe, nghe lại cũng thấy ngộ :)>-

Đùa, nhưng mà kiều đấy, giàu lên nhanh nhưng nghèo đi cũng nhanh lắm :( Có cách nào "ổn định" chút không ??? :))

Nghèo đi nhanh thế nào được? Chỉ có người không biết cách làm giàu mời nghèo đi vậy thôi! MÀ chắc anh Đức cũng vậy hả?

Không biết cách làm ăn thì nghèo đi ngay chứ sao nữa, nhưng mà khó mà giầu lâu được, các cụ có câu "không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời" mà :))

Anh Dũng có vẻ thuộc và rất thích các câu nói của các cụ ngày xưa nhỉ?

Bui Ngoc Dung đã viết:
Không biết cách làm ăn thì nghèo đi ngay chứ sao nữa, nhưng mà khó mà giầu lâu được, các cụ có câu "không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời" mà :))
nhưng cũng có trường hợp đặc biệt đấy!!!

Hoàng Nghi Trân đã viết:
Anh Dũng có vẻ thuộc và rất thích các câu nói của các cụ ngày xưa nhỉ?

Anh làm nghề bảo tồn văn hóa dân tộc mà, cứ cái gì hay là anh cũng phải sưu tầm

Hê hê, thế anh Dũng kể cho bà con nghe chuyện văn hóa dân tộc của anh đi.

Back
Bên trên