ganz neu hier

an VA: uh số của anh là 017624000074 ,có gì thì chú gọi cho anh ,giờ anh bắt đầu đi học ,đến tháng 6 nghỉ hè anh sẽ lên Dresden chơi ,hy vọng chú vẫn mở rộng cửa :)
mà nói trước cho chú biết ,hàng này chỉ có 1 số thứ giá trị về tinh thần thôi ,ko có tí nào về kinh tế đâu ,đừng hy vọng wa´ko lại thất vọng :p

Anh Duc dinh hoc Biotechnologie ha? Em dang hoc Biologie, tu nhien thay co nguoi dong mon, hay qua. Em hoc o Heidelberg.
Thuc ra em thay neu thi duoc DSH roi thi nen thi ngay. Em cung da tung hoc o Studienkolleg, thuc ra nhung kien thuc ay khong giup anh nhieu lam dau, that day, may ra chi hoc them mot so von tu toi thieu, bo mot nam nhu vay thi hoi phi. (Em chi noi M-Kurs thoi nhe!)

Chỉnh sửa lần cuối:
Phan Hong Hanh đã viết:
ok vừa check lại rồi, đúng là em, nhưng hình như em chỉ đi có 1 hay 2 lần thì phải, hồi đó chị cũng đoán là amser vì thấy mặt quen quen ;), mà hình như buổi đầu tiên em đến hơi sớm và ngồi ở góc phải phòng club đúng ko nhỉ?

Hihi, hồi đấy em cũng đoán chắc chắn chị là amser. Em đến đấy đúng là chỉ có 2 buổi thôi , bạn rủ đi nên đi cùng, chứ thú thật là chắc thích thú tiếng Đức đến nỗi đến tận Deutsch club làm gì :). Sau đấy thì phải sang bên này. Mà chị học cái gì ở bên Đức mà lại đi thực tập ở chỗ đấy thế nhỉ ?

Trời, anh Đức à, sao anh nỡ lòng nào đi sang đấy, bỏ lại một người chờ mong ở nhà??? :-? (nếu cái này nói ra không tiện thì gửi tin nhắn cho em nhe)
Mà bên đấy thì cũng gần bên này lắm, hôm nào quá bộ sang bên em chơi! :))

Nguyen Lam Tung đã viết:
Hihi, hồi đấy em cũng đoán chắc chắn chị là amser. Em đến đấy đúng là chỉ có 2 buổi thôi , bạn rủ đi nên đi cùng, chứ thú thật là chắc thích thú tiếng Đức đến nỗi đến tận Deutsch club làm gì :). Sau đấy thì phải sang bên này. Mà chị học cái gì ở bên Đức mà lại đi thực tập ở chỗ đấy thế nhỉ ?

Ơ thế là em mới sang Đức à? Công nhận Amsers mình đi đâu cũng nhận ra nhau hết, thấy quen quen mắt ;) . Em học ở Dresden đúng ko, học gì thế em? Chị thấy có cái ảnh em ở đấy.

Chị hồi xưa ở vn có học Germanistik 2 kì, sau sang đây thì học BWL, hè về ko đá đc đúng ngành thì đá trái ngành 1 tí cho vui thôi, chứ chị cũng chẳng yêu thích cái tiếng Đức đến thế đâu :) .

an Vân : bắt tay đồng chí cái nhể :D ,ngày trước anh cũng địng gửi Antrag ở Heid but tại ở Tây Đức đời sống nó có hơi cao ,bác nhà nghèo nên hông dám :(( :D .Anh cũng nghĩ rồi ,mình mới sang ,nếu thi DSH ngay thì cũng chưa biết thế nào ,vả lại anh gửi đơn có 3 học kỳ thôi sợ có DSH rồi mà mới có 3 học kỳ ở VN trường khác nó cũng ko nhận ,mà học 1 năm uni ở Mag rồi chuyển thì hơi ngại :D ,cho nên là Kolleg có lẽ vẫn besser ;) .Chẹp ,rà òi
an Thu : em Thu châu đầy huh :p ,vẫn nhớ anh ah ,học hành thế nào ,vẫn ở Nga hay chuyển sang nc khác rồi

Dung la hoc Studienkolleg roi thi xin Zulassung o cac trong khac co ve de hon.
Nhu chi Van, hoc Kolleg chi trong nua nam, nhu the cung nhanh thoi ma.

Hoi o nha anh co hoc tong hop Sinh khong? O cho em co chi Hien, Anh 99-02 day.

Le Minh Duc đã viết:
an Thu : em Thu châu đầy huh :p ,vẫn nhớ anh ah ,học hành thế nào ,vẫn ở Nga hay chuyển sang nc khác rồi
Trời, nhớ sao không nhớ, đợt trước 2 lần gọi về cho anh mà có ai thèm nghe máy đâu, em đoán chắc anh lại đi ... cưa gái :)) :D =))
Mà em có học ở Nga đâu mà sao nhầm hoài thế??? Anh sang đấy lâu chưa. Vừa rồi em có sang đấy thăm bạn bè. Thế mà không báo trước là anh đang ở đấy, em chạy ù qua xin bát cơm! :p

Phan Hong Hanh đã viết:
Ơ thế là em mới sang Đức à? Công nhận Amsers mình đi đâu cũng nhận ra nhau hết, thấy quen quen mắt ;) . Em học ở Dresden đúng ko, học gì thế em? Chị thấy có cái ảnh em ở đấy.

Chị hồi xưa ở vn có học Germanistik 2 kì, sau sang đây thì học BWL, hè về ko đá đc đúng ngành thì đá trái ngành 1 tí cho vui thôi, chứ chị cũng chẳng yêu thích cái tiếng Đức đến thế đâu :) .

Hì, em ở Áo cơ, chỗ chị Pham Vu Ngoc Ha ý :). Sang đây cũng được gần 2 năm rồi, đang 4.Semester, em học Informatik. Cái ảnh chị xem của em là hồi Weihnachten em sang Đức chơi. Hic, dạo này chơi bời nhiều quá , chẳng học hành gì cả, giờ đang vắt chân lên cổ nachholen, đọc sách mãi chẳng hiểu, chán quá lên đây post bài :)). Chị đang ở thành phố nào ở Đức thế ?.

Chị ở Mannheim, mà em sang Áo lâu rồi mà về vn vẫn còn đến DClub thì bái phục thật ;). Chị thì vừa thi cử xong hôm nay, mệt gần chết. Chị ở Mannheim. À chắc em cũng quen thằng Hải dớ luôn nhỉ? Nó học cùng khóa với chị.

ờ đúng rồi, mấy hôm trước anh "hải dớ" bảo là có quen "em Hạnh" ở Deutschland rồi cho em xem ảnh ở trên HAO nên em mới nhận ra chị :)) . Hồi hè về VN , vì bạn em cũng học Germanistik nên rủ em đi thôi, với lại lúc đấy về VN đã hơn 2 tháng rồi, đi nghe tiếng Đức tí ko lúc sang lại quên hết hihi. Nếu em nhớ không nhầm thì chị lúc đấy betreute một cái gruppe ở trong Dclub thì phải. Hồi đấy bạn em kể là ở Club sẽ có vài người Đức và một du học sinh VN, chắc là chị ?

Dạo này học hành stressig quá, học kì này chắc lại phải verschieben một vài cái prüfungstermine rồi :( Không hiểu mọi người học ở bên đấy tiến độ thế nào nhỉ. Kế hoạch 3 năm tốt nghiệp (bachelor) của em có vẻ đang trên bở vực phá sản nếu cứ tình hình học hành thế này...

trời kế hoạch 5 năm diplom của chị còn đang nằm trong wartelist đây này em ơi, em bachelor 3 năm thì có dài thêm 1 kì, em gái ở nhà nó vãn chờ được :D, nhỉ! Em còn lên 4. Sem rồi, chị giờ mới vào kì 3 nữa :(( . Hình như là học ở DE với Áo thì đều kết cục thảm hai như nhau cả, nghĩa là lâu lắc :D, ý chị là chắc Dipl thì khó mà hoàn thành trong 4 năm lắm, ko biết các anh chị khác thế nào nữa, chứ chị thì chắc ko nổi.

Kì vừa rồi chị cũng bận điên cuồng, học Kompaktkurs nữa thế là chẳng được nghỉ gì cả :(. Nhưng mà thế để hè về cho thoải mái. Hè này em có về nữa ko? Kì này thì xiền là chỉ chẳng xuất hiện ở cái chỗ đấy nữa đâu, à nhưng có khi lại cũng phải mò đến đấy as member cho đỡ quên ý chứ. Kể ra hồi đấy cũng vui, nhưng mà sếp hành dã man quá, chị quit trc thời hạn đấy chứ, đi chơi thích hơn ;), nên hình như cũng làm cái club được 4 hay 5 buổi gì đó, ko nhớ là em đến hôm nào nữa, vì mỗi hôm hoạt động 1 kiểu. Nhóm hồi đó có 6 ng thì 4 Đức, 1 Việt kiều ko khác gì đức, với chị là đứa DHS mà bạn em nói. Sáng sáng đến gõ đầu bọn trẻ con, làm chú nào cũng tưởng chị 25 26 tuôi :((.

Em học BSc in Infor à, mà ở Áo hình như giờ ko còn tồn tại Dipl nữa mà đã Reform hết thành BSc/BA với MSc/MA rồi đúng ko em? Thằng Hải dớ này láo thật, dám gọi mình là em, để hôm nào nghỉ chị sẽ sang tận nơi xử lý nó keke.

Chỉnh sửa lần cuối:
Phan Hong Hanh đã viết:
trời kế hoạch 5 năm diplom của chị còn đang nằm trong wartelist đây này em ơi, em bachelor 3 năm thì có dài thêm 1 kì, em gái ở nhà nó vãn chờ được :D, nhỉ! Em còn lên 4. Sem rồi, chị giờ mới vào kì 3 nữa :(( . Hình như là học ở DE với Áo thì đều kết cục thảm hai như nhau cả, nghĩa là lâu lắc :D, ý chị là chắc Dipl thì khó mà hoàn thành trong 4 năm lắm, ko biết các anh chị khác thế nào nữa, chứ chị thì chắc ko nổi.

Kì vừa rồi chị cũng bận điên cuồng, học Kompaktkurs nữa thế là chẳng được nghỉ gì cả :(. Nhưng mà thế để hè về cho thoải mái. Hè này em có về nữa ko? Kì này thì xiền là chỉ chẳng xuất hiện ở cái chỗ đấy nữa đâu, à nhưng có khi lại cũng phải mò đến đấy as member cho đỡ quên ý chứ. Kể ra hồi đấy cũng vui, nhưng mà sếp hành dã man quá, chị quit trc thời hạn đấy chứ, đi chơi thích hơn ;), nên hình như cũng làm cái club được 4 hay 5 buổi gì đó, ko nhớ là em đến hôm nào nữa, vì mỗi hôm hoạt động 1 kiểu. Nhóm hồi đó có 6 ng thì 4 Đức, 1 Việt kiều ko khác gì đức, với chị là đứa DHS mà bạn em nói. Sáng sáng đến gõ đầu bọn trẻ con, làm chú nào cũng tưởng chị 25 26 tuôi :((.

Em học BSc in Infor à, mà ở Áo hình như giờ ko còn tồn tại Dipl nữa mà đã Reform hết thành BSc/BA với MSc/MA rồi đúng ko em? Thằng Hải dớ này láo thật, dám gọi mình là em, để hôm nào nghỉ chị sẽ sang tận nơi xử lý nó keke.

hì, cho dù học 3 năm thì cũng đã xong đâu, vẫn phải học tiếp chứ ạ, ở đây nó đổi thành cái bachelor có cái lợi là học xong Bak có thể đi làm luôn được rồi, tương đương như đại học nhà mình,hoặc có thế sang nước khác học master cũng được, chứ nếu để là Dip. thì sang Anh hoặc Mỹ nó không công nhận, lại phải học lai Master....
Hè này em có về nhưng hiện giờ chưa có kế hoạch chính xác là bao giờ về và về bao lâu, hè năm ngoài về đến tận 3 tháng, sung sướng thật, mà vẫn không thấy đã :D. "em gái ở nhà nó vãn chờ được " --->, hic em có em trai thôi, ko có em gái đâu , mà thằng em của em nó chỉ thích em đi thôi :D.
"Thằng Hải dớ này láo thật, dám gọi mình là em, để hôm nào nghỉ chị sẽ sang tận nơi xử lý nó". Hehe, ở đây bọn em gọi con gái là em hết , nể chị là đồng môn amser em mới gọi là chị đấy b-)

Sao 0 nói thế này " 1 người có người yêu ở nhà, 1 người chưa có người yêu bên này" ???
Bác Duy ác với em nhé. Hê hê, nói thế các em gái xinh tươi lại nhảy vào thì phiền lắm :)). (Sao cứ nói đúng ý mình... làm mình sướng :p)

an VA: uh số của anh là 017624000074 ,có gì thì chú gọi cho anh ,giờ anh bắt đầu đi học ,đến tháng 6 nghỉ hè anh sẽ lên Dresden chơi ,hy vọng chú vẫn mở rộng cửa
mà nói trước cho chú biết ,hàng này chỉ có 1 số thứ giá trị về tinh thần thôi ,ko có tí nào về kinh tế đâu ,đừng hy vọng wa´ko lại thất vọng
Tình hình này thì chắc em phải buôn tay thôi, để chị Vân vào câu kéo cho nó dễ :p... Chắc em cố quá thành quá cố mất... hic hic.

Hoang Thanh Van đã viết:
Anh Duc dinh hoc Biotechnologie ha? Em dang hoc Biologie, tu nhien thay co nguoi dong mon, hay qua. Em hoc o Heidelberg.
Thuc ra em thay neu thi duoc DSH roi thi nen thi ngay. Em cung da tung hoc o Studienkolleg, thuc ra nhung kien thuc ay khong giup anh nhieu lam dau, that day, may ra chi hoc them mot so von tu toi thieu, bo mot nam nhu vay thi hoi phi. (Em chi noi M-Kurs thoi nhe!)
Vân ơi mãi mới nghe thấy tiếng em, chú Minh Anh có phải vừa đến chỗ em chơi ko nhỉ. Hè năm ngoái chị đạp xe qua HD chơi, lúc đấy định hỏi em nhưng em lại về VN mất.
Chị cũng học kolleg quasi nửa năm, thấy đúng là kiến thức chả để làm gì thật, nhưng qua đó mình cũng làm quen với cách học và thi ở bên này, nhất là cách làm bài trình bày bài ý, nên khi vào uni thì học luôn chả phải làm quen với cái gì nữa, cũng tiện. Học 1 năm hơi lâu thật nhưng nếu chịu khó thi nhảy cóc thì cũng đc

Nguyen Lam Tung đã viết:
Hì, em ở Áo cơ, chỗ chị Pham Vu Ngoc Ha ý :). Sang đây cũng được gần 2 năm rồi, đang 4.Semester, em học Informatik. Cái ảnh chị xem của em là hồi Weihnachten em sang Đức chơi. Hic, dạo này chơi bời nhiều quá , chẳng học hành gì cả, giờ đang vắt chân lên cổ nachholen, đọc sách mãi chẳng hiểu, chán quá lên đây post bài :)). Chị đang ở thành phố nào ở Đức thế ?.

Eh Tùng chỗ ấy 2 kì Kolleg cũng đếm vào số Semester hả, tờ tưởng ấy đền giờ này 2.Sem của Uni
Có chị Hà với bạn Tùng ở Wien thế này thích sang Áo quá cơ ;;) Weihnachten năm ngoái tớ mới chỉ đi đến Salzburg chơi Weihnachtsmarkt thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình thấy cái thông tin bằng Diplom sang Anh Mỹ không được công nhận là một thông tin cực kỳ nhảm nhí (Quatsch mit Sauce) mà thường xuyên phải nghe. :D Khi apply đi đâu cũng cần có bảng điểm, giấy giới thiệu của giáo.... thì Diplom với Ba, MA khác quái gì nhau. Học Diplom ở Đức xong sang Anh làm Phờđê tốt. Chương trình học Diplom (5 năm) với Ba (3), MA (2) thì khác gì bình mới rượu cũ: 5 = 3 + 2.

Thế còn cái chuyện học xong Bachelor ra được đi làm luôn cũng unsinnig. Quan trọng là học xong có công ty nào nhận chứ kể cả anh có làm Berufsausbildung thì học xong vẫn đi làm luôn được.

Übrigens, em VA đắt hàng quá. Thế mà mình cứ ngỡ em nó tách tách :D :D :D Cho anh mạn phép hỏi buôn tay là cái gì vậy nhỉ :-/ Buôn tay kiểu gì mà cố quá thành quá cố??? 8-}

Phan Việt Anh đã viết:
Tình hình này thì chắc em phải buôn tay thôi, để chị Vân vào câu kéo cho nó dễ :p... Chắc em cố quá thành quá cố mất... hic hic.

Phan Hong Hanh đã viết:

Chả hiểu hồi làm ở đấy ấy có kỉ niệm êm đẹp gì ko, đợt vừa rồi tớ mới chỉ viết mail hỏi anh Việt gì gì mà ấy giới thiệu ý, thấy anh ý "freundlich" chết khiếp lên đc nên tớ cũng chết khiếp lên mà bái bai luôn, đằng nào cái Hi Protential tớ cũng về Đức rồi, chả tiếc nuối gì /:)
Hè về vui vẻ nhé, hè thì tớ tịt rồi phải thi DVP, chắc phải 2 năm nữa mới về :(

Đinh Huy Anh đã viết:
Mình thấy cái thông tin bằng Diplom sang Anh Mỹ không được công nhận là một thông tin cực kỳ nhảm nhí (Quatsch mit Sauce) mà thường xuyên phải nghe. :D Khi apply đi đâu cũng cần có bảng điểm, giấy giới thiệu của giáo.... thì Diplom với Ba, MA khác quái gì nhau. Học Diplom ở Đức xong sang Anh làm Phờđê tốt. Chương trình học Diplom (5 năm) với Ba (3), MA (2) thì khác gì bình mới rượu cũ: 5 = 3 + 2.

Thế còn cái chuyện học xong Bachelor ra được đi làm luôn cũng unsinnig. Quan trọng là học xong có công ty nào nhận chứ kể cả anh có làm Berufsausbildung thì học xong vẫn đi làm luôn được.

Übrigens, em VA đắt hàng quá. Thế mà mình cứ ngỡ em nó tách tách :D :D :D Cho anh mạn phép hỏi buôn tay là cái gì vậy nhỉ :-/ Buôn tay kiểu gì mà cố quá thành quá cố??? 8-}

Anh HA cứ như là nói cho 1 mình em nghe vậy ;;) em học xong Diplom cũng muốn tìm đg mò sang Anh lắm đây ;) Năm sau ngành em có Ba MA chả hiểu có nên xin chuyển form ko mà chả biết có đc chuyển ko vì mình einschreiben là Dip Ing rồi

Em cũng muốn thế lắm nhưng rõ ràng là có 1 số nơi ở US nó còn chả biết Dipl với Vordipl Đức là cái gì, anyway nếu mình đem só credit points ra tương vào mặt nó thì chắc là nhìn thấy rõ Dipl phải hơn BA rồi, nhưng về vn thì sao hả anh HA? Em thì quan tâm đến lúc ở vn mình được nhìn nhận thế nào thôi.

Còn Bachelor hiện giờ của Đức, chính bọn US mới là bọn ko công nhận, hôm em bay lại sang đây có đọc 1 bài báo ở FR Allg, thấy nó viết bọn US chỉ công nhận những BA được akkreditierungsrat công nhận, chả hiểu thế nào cả. Nói tóm lại là đời đàng nào cũng phải học Master như bé Tùng nói đấy(vì em đã nể gọi chị bằng chị, nên chị cũng nể em luôn, gọi em là bé keke), nên học Dipl cũng ko sao hết. Vấn đề em lăn tăn chỉ là ở vn thì sẽ thế nào thôi ý ạ.

Mà chết thật em VA mới ở VN sang đã đòi cạnh tranh với anh HUy Anh rồi, thế này thì anh Huy Anh vất vả rồi đây ;).

"Em" Vân:D : Ừ thì thế cái gọi là kỉ niệm đẹp chỉ là ở giữa máy đứa Praktikant với nhau thôi, chứ sếp nói thật là như shit:D, có 1 thằng Deutsche trong nhóm nó quit từ hồi đầu với lí do chuối vật . Nên cái anh Việt nửa ng việt nửa ng đức đấy dĩ nhiên phải freundlich :D, chính vì thế nên April này có được về nhà thì tớ cũng chạy thẳng thôi :D.

Back
Bên trên