Frohe Weihnachten und ein gutes neues Jahr!

Chà thế thì phiền nhỉ, thôi có học lấy điểm qua vậy em ạ. Chịu khó học tiếng Đức sang vào tháng 9 thi đc ngay vào kolleg nhé! Ko là phải chờ 1 kì dến sommersemester, mà nếu ngành học em định đăng kí lại còn vào Wintersemester thì chậm mất 1 năm đó.
Nói chung đi du học đâu phải lúc nào cũng đơn giản đâu :-s
Drück dir die Daumen! :)>-

Thôi đợt này chị Vân về kèm cặp tiếng Đức em nó thì lo gì không đậu :D
Mà chị Vân nói đúng đấy, em cố gắng hết sức thi vào STK đúng học kì mùa đông thì đỡ phải đợi vào Uni, vì phần lớn các ngành đều bắt đầu từ học kì mùa đông hết. Theo kinh nghiệm xương máu phải chờ gần 10 tháng của anh đấy! ;)
P/s nói lạc chủ đề một chút, chủ nhật tuần này đội bóng KA lên Darmstadt đá giao lưu, đồng chí nào có thể đến tham dụ cùng cho vui

Chỉnh sửa lần cuối:
Quách Trung Dũng đã viết:
Em h đang học ở BBI,học ở GI hay,giao tiếp tốt,luyện phản ứng và phát âm,nhưng em thấy ngữ pháp có vẻ kô ổn lắm,nên mới chọn học BBI cho chắc về phần này.

Để chị Hạnh trả nhời "em" Hoàng Anh nhé, BBI viết tắt của cái gì thì tớ ko biết, nhưng mà đấy là 1 trung tâm du học kiểu dạng Âu Cơ, Sen vàng sen đỏ thời mình ý, HA nhớ ko? BBI là do 1 chị hay là cô(chỉ nghe tiếng chứ ko gặp mặt) ngày xưa học Germanistik ở LMU về mở ra. Nói chung là thấy mấy đứa đóng tiền đi qua BBI rất thê thảm. Phát đầu bị đưa sang Eisleben học tiếng, sau rồi thì mới bắt đầu xin Zulassung, thường là mình thụ động nên là quá trình đến được với cánh cổng Uni hơi xa. Tớ có 2 đứa bạn sang học tiếng chán chê 1,5 năm mới bắt đầu xin Zulassung đi thi kolleg, lần đầu trượt, lần hai mới đỗ, 1 đứa bth 1 đứa thì bị wiederholung ở kolleg đâm ra cảnh đời càng thêm trái ngang. Đã thế lại mất fee nữa.

Thế em Dũng chỉ học tiếng ở đấy hay là từ a đến z ở đấy luôn thế?Chắc bây giờ BBI lại đổi qui chế rồi. Mà sao em lại chọn Ilmenau thế, ko sợ buồn à, hì hì chị ko dọa đâu nhé....

Hạnh ghê nhỉ, lên chức chị hồi nào thế ;). Quả BBI thì tớ chưa nghe bao giờ thật, ngoài Viện Goethe và VDZ trong Bách Khoa ra thì hình như còn biết một chỗ ở Lò Đúc nữa thì phải, hết!
Còn vụ lên Darmstadt thế nào đây, rủ được nhiều chưa, đội bóng đang thừa nam thiếu nữ nên sẽ ưu tiên các bạn gái và hạn chế số bạn trai :p. Hôm đấy bọn tớ 8h12 đến Heidelberg, 08h21 đi tiếp đến Darmstadt, nếu thích đi cùng thì qua Heidelberg luôn. Đội bóng xin tình nguyện cử một anh xác đồ cho một em, không phải lo, hehehe...

Phan Hong Hanh đã viết:
Quách Trung Dũng đã viết:
Em h đang học ở BBI,học ở GI hay,giao tiếp tốt,luyện phản ứng và phát âm,nhưng em thấy ngữ pháp có vẻ kô ổn lắm,nên mới chọn học BBI cho chắc về phần này.

Để chị Hạnh trả nhời "em" Hoàng Anh nhé, BBI viết tắt của cái gì thì tớ ko biết, nhưng mà đấy là 1 trung tâm du học kiểu dạng Âu Cơ, Sen vàng sen đỏ thời mình ý, HA nhớ ko? BBI là do 1 chị hay là cô(chỉ nghe tiếng chứ ko gặp mặt) ngày xưa học Germanistik ở LMU về mở ra. Nói chung là thấy mấy đứa đóng tiền đi qua BBI rất thê thảm. Phát đầu bị đưa sang Eisleben học tiếng, sau rồi thì mới bắt đầu xin Zulassung, thường là mình thụ động nên là quá trình đến được với cánh cổng Uni hơi xa. Tớ có 2 đứa bạn sang học tiếng chán chê 1,5 năm mới bắt đầu xin Zulassung đi thi kolleg, lần đầu trượt, lần hai mới đỗ, 1 đứa bth 1 đứa thì bị wiederholung ở kolleg đâm ra cảnh đời càng thêm trái ngang. Đã thế lại mất fee nữa.

Thế em Dũng chỉ học tiếng ở đấy hay là từ a đến z ở đấy luôn thế?Chắc bây giờ BBI lại đổi qui chế rồi. Mà sao em lại chọn Ilmenau thế, ko sợ buồn à, hì hì chị ko dọa đâu nhé....
Em chỉ học tiếng thui...Buồn thì sợ chứ nhưng chắc học thì hết buồn thôi.Bác em cũng bảo Erfurt buồn như trấu cắn.
Còn BBI=Bildungs und Beratungs Institut

Ừ đấy là về lí thuyết, còn trên thực tế thì học ko hết buồn đâu em ạ. mà chị ham chơi nói thế thôi chứ thì tùy em.

To HA, BBI là của privat chứ ko phải dạng uy tín weltweit như VDZ với cả GI đâu. Ờ rủ đc ai đâu, có Thủy còi bạn của toàn là do T tự rủ được đâys chứ, chắc tớ qua Heidel đi cùng luôn, có 1 anh đc cắt cử chăm sóc thì ngu gì đi thẳng đến Darmstadt :D Thế bạn HA quán triệt em heidel đấy rồi đấy à, sau này lại hay gặp bạn HA ở mạn này thì phiền nhể...

Hehe, ngôn ngữ tiếng Việt phức tạp, nhiều ngữ nghĩa, áp dụng cho từng trường hợp cụ thể phải dùng từ phù hợp. Bạn Hạnh nói "quán triệt" tức là sao :D

Hehe alles klar thảo nào anh Hoàng Anh cuống lên hỏi tung tích của em My Heidelberg mặt bầu bĩnh :))

oh, xem chừng vụ này cũng náo nhiệt đây.
Thủ tục đăng ký tham gia nó ra làm sao ý nhẩy?

:) Bác Huy Anh tham gia thì làm gì có thủ tục đăng kí nào, phải trân trọng mời bác ý chứ :D.Mai 23.01. 09h28 bọn em có mặt ở Hbf. Darmstadt nếu bác rỗi rãi xuống chơi cho vui. Đá bóng và giao lưu với mọi người luôn :)

hic thế là lại ko đi được, ko biét bao giờ mới tái ngộ bạn Hoàng Anh nhỉ ;) Chúc bạn HA hôm nay đá hay , nổi bật he he, tiếp tục quán triệt những gì đang quán triệt ...

----------------------------------------------------
who can take away my pains.... miss u much ...

Chỉnh sửa lần cuối:
Phan Hong Hanh đã viết:
........o biét bao giờ mới tái ngộ bạn Hoàng Anh nhỉ .........miss u much ...
Hoang Anh dao hoa qua, ca bang Baden Württemberg này chả chỗ nao la mày ko phủ sóng ...di den dau la hoa rụng đến đấy....

bạn Toàn nhé, cứ xuyên tạc lung tung thế này ... mai có khi có em từ Heidel lên nhảy vào túm tóc oánh tớ thì sao....

Khổ thân tôi, chưa thấy được em nào mà đã bị hai đưa tung hứng thế rồi! Hạnh thì thế nào rồi, bệnh tình đã đỡ chưa, anh yêu đã nhìn thấy status ở YIM chưa ;).

anh yeu whoever nao day chua nhin duoc thi du sao cung da co anh Hoang Anh nhin thay ,the la em Hanh đỡ đau rồi dung ko.....
@Hoang Anh: cu chat thoai mai di,em My bau binh ko biet trang nay ma vao dau... ;) ,ma may con nho vu thoa thuan cua anh em minh o bahnhof Darmstadt chu ...

Back
Bên trên