Engineering programs ở Mĩ

Trần Hoàng Vân
(vicep)

Xin chào mọi người, tớ đang bắt đầu tìm hiểu tập hợp thông tin cho một kì trao đổi sang Mĩ. Vấn đề đầu tiên là chọn trường. Thực sự tớ chưa có kinh nghiệm tìm thông tin về trường và chọn trường thế nào cho hiệu quả nhất, mọi người có thể tư vấn tớ đc ko? Thứ hai là rất nhiều bạn ở đây cũng đã trải qua giai đoạn chọn trường này rồi, vì vậy có thể chia sẻ những gì các bạn đã tìm hiểu được ko? Đối với tớ thì tớ muốn tìm trường có chemical engineering hoặc material science, bạn nào đang học engineering xin hãy quảng cáo cho trường của bạn :D À có một điều nhỏ là tớ prefer universities to colleges nhưng mà cái này ko nhất thiết lắm.

Hiện tại thì trong danh sách cần lấy thông tin của tớ có mấy trường này. Chỉ là theo cảm giác hoặc nghe đc ở đâu đó thôi chứ chưa có cơ sở gì cả đâu.

Georgia Institut of Technology
California Institute of Technology
University of California (all)

Vô cùng tin tưởng các chuyên gia HAO! Cám ơn mọi người nhiều nhé :x

Chỉnh sửa lần cuối:
UC không có fin aid cho intl student thì phải. em không chuyên về engineering, nhưng em ĐOÁN là có mấy trường này nổi tiếng (mù mờ như em còn biết:
1. MIT (tech nói chung)
2. WPI (anh Nam vào quảng cáo trường này ;;))
3. Caltech

Caltech có trong list của chị, chị cũng đang xem. MIT thì e hèm từ từ đã trừ phi chị ăn phải thuốc độc trở nên đột ngột thông minh xuất chúng :p
Em Nam quảng cáo cho WPI đi, em đang học gì ở đấy?

cho tớ hỏi là lúc chọn trường có phải quan tâm đến cái major mình định theo học xem nó có offer o à ? ( tớ định học engineering thì phải chọn trg có engineering ? )

Chị sang học grad à. Em đang học undergrad nên cũng ko biết gì nhiều về phần grad của trường mấy. WPI offers MS and PhD.
Hiện ở WPI có 2 người Việt Nam đang học grad ở đây. Đều là CS cả. Em cũng CS nốt :D
Về 2 ngành chị hỏi thì ở WPI có hết, ngoài ra có thêm Manufacturing Engineering, Materials Process Engineering chắc cũng relate to Materials Science :p
Chị còn có câu hỏi gì thì cứ hỏi em :D

@ Quốc: Anh có xem qua 1 số trường LAC thì thấy chủ yếu những trường đấy có major in Humanities & Art, Science... Engineering thì các trường National Universities có nhiều hơn. Chỉ có điều chỉ những trường top thật cao mới có nhiều scholarship.
Ko biết em học engineering gì vì có bao nhiêu loại engineering như Bio, Chem, Electrical, Civil...

Chỉnh sửa lần cuối:
Ý em hỏi là khi chonk trường thì mình cũng phải chọn trg có major mà mình định học đúng o ạ ?
Còn engineering thì e định học Electrical& Telecommunication Eng hoặc Chem. Eng. :D

Đấy là nếu em biết mình sẽ theo đuổi major gì thì nên làm thế.

và phải chọn trường nào mà mạnh về major mình định học nữa

Chị Vân ơi, Caltech với MIT tương đương nhau mà chị :p. Chị xem cả trường Stanford nữa chị nhé.

Caltech có trong list của chị, chị cũng đang xem. MIT thì e hèm từ từ đã trừ phi chị ăn phải thuốc độc trở nên đột ngột thông minh xuất chúng :p
Em Nam quảng cáo cho WPI đi, em đang học gì ở đấy?
Caltech đầu vào chắc cũng chả kém MIT đâu, về stats thì còn hơn chị ạ :D nhiều state school rất mạnh về engineering: All UCs, Purdue, Ohio State, Florida, UMich, UVA,... nếu chị đi trao đổi 1 kỳ thì fin aid là do trường hiện tại của chị lo, sao phải băn khoăn giữa private và state schools

ko em, chị phải tự trả cho kì trao đổi tức là đồng nghĩa với việc phải tự xin fin aid. như vậy private schools thì dễ có học bổng hơn national schools?
chị sẽ xem các trường em nêu tên. chị muốn trong kì trao đổi làm project chứ ko nghe lectures và viết exam nên phải tìm project nào ở bên Mĩ mà prof trường chị cũng nhận supervise.
thế em đang học trg nào thế?

----------

À em nào học engineering hoặc học về tự nhiên có thể chia sẻ với chị list trường của bọn em hồi bọn em apply đc ko? trường nào thì dễ có khả năng cho fin aid, trường nào khó hơn? À trường nào có grad ấy nhé :) Cám ơn mọi người nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:
không nghe lecture thì đi trao đổi làm gì ạ :-??

ơ chị có viết là chị muốn làm project mà.
ko biết ở Mĩ gọi là gì, học ở đây thì có những cái project mình phải làm trong 1 semester, thường là researching, cũng có thể là applying and implementing một cái process. Và làm một cái degree dissertation để tốt nghiệp nữa. Còn phụ thuộc vào chương trình học ở đây mà chị có thể làm semester project hoặc dissertation ở Mỹ, cái này chưa quyết định gì chắc chắn.

ở Mĩ thì chắc gọi là independent study :D

nhưng các trường có aid cho sinh viên đi trao đổi 1 kỳ kô nhỉ :-??

List các trường tech thì em còn biết còn aid thì em ko nắm rõ
MIT, Stanford, Caltech, Georgia Tech, UC Berkeley, RPI, Virginia Tech, Cornell, Duke, UIUC...

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Vân, anh kiếm được mấy cái ranking, không mới nhưng mà có thể cho biết giá trị tương đối. Em có thể coi như 1 cơ sở để tìm hiểu các trường. :)

Engineering Specialties: Materials (source USnews.com)
New! Ranked in 2004*

Rank/School Average assessment
score (5.0=highest)
1. Massachusetts Institute of Technology 4.8
2. Northwestern University (IL) 4.7
3. University of CaliforniaSanta Barbara 4.6
University of IllinoisUrbana-Champaign 4.6
5. Stanford University (CA) 4.5
6. University of CaliforniaBerkeley  4.3
7. Penn State UniversityUniversity Park 4.2
University of MichiganAnn Arbor 4.2
9. University of Florida 4.1
10. Cornell University (NY) 4.0
Georgia Institute of Technology 4.0
12. California Institute of Technology 3.9
13. Carnegie Mellon University (PA) 3.8
University of Pennsylvania 3.8
University of WisconsinMadison 3.8
16. Purdue UniversityWest Lafayette (IN) 3.7
17. Ohio State University 3.6
18. University of MinnesotaTwin Cities 3.5
19. Johns Hopkins University (MD) 3.4
Lehigh University (PA) 3.4
North Carolina State University 3.4
Rensselaer Polytechnic Institute (NY) 3.4
23. University of CaliforniaLos Angeles 3.3
University of CaliforniaSan Diego (Jacobs) 3.3
University of MarylandCollege Park 3.3
University of TexasAustin 3.3
University of Virginia 3.3
Virginia Tech 3.3
29. Brown University (RI) 3.2
Case Western Reserve University (OH) 3.2
University of Washington 3.2

Chemical Engineering:

University of Minnesota
Massachusetts Inst of Technology
University of California-Berkeley
University of Wisconsin-Madison
U of Illinois at Urbana-Champaign
California Institute Technology
Stanford University
University of Delaware
Princeton University
University of Texas at Austin
University of Pennsylvania
Carnegie Mellon University
Cornell University
Univ of California-Santa Barbara
Northwestern University
Purdue University
University of Houston
University of Michigan
CUNY - Grad Sch & Univ Center
University of Washington
U of Massachusetts at Amherst
Rice University
Pennsylvania State University
University of Notre Dame
North Carolina State University
University of Colorado
Lehigh University
University of California-Davis
State Univ of New York-Buffalo
University of Virginia
(source: vef.gov)

có Brown của anh Nhiệm kìa 8->

Í em cám ơn anh Nhiệm nhé, list này rất hữu ích trong công cuộc tìm trường đang còn vô cùng mù mờ của em ạ :D

P.S hồi lớp 11H1 ở nhà nối nhìn chéo sang lớp 12L1, ko biết có thấy anh Nhiệm lần nào chưa nhỉ :p

có, thấy suốt em ạ. nhưng hình như không được xì pam ở đây đâu. Chúng mình lôi nhau ra chỗ khác nhá :D

Mọi ng ai đang học grad engineering cho em hỏi, cái project mà em miêu tả lùng bùng ở bài bên trên thì trong chg trình grad của Mĩ gọi là gì ạ, và muốn tìm theme thì phải tìm như thế nào ạ? Viết thư đến hỏi prof của cái department / faculty đó có đc ko?

----------

P.S @ anh Nhiệm: hehe hồi đi học có bao giờ nghe đc giảng đâu cơ chứ nên ko nhìn sang 12L thì ko biết làm gì mất :p Với cả anh chả khéo léo gì cả, xì pam thì ko đc nhưng mà P.S. thì chắc là ko sao :p Vẫn trong tô píc mà :p Anh đang học gì thế ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên