Engineering programs ở Mĩ

Thằng bạn mình hồi trước cũng đi ( không biết gọi là thực tập hay trao đổi ) 3 tháng ở Caltech ( finanical engineering ) , đi từ Pháp, trước khi tốt nghiệp. Không biết có giống với trường hợp của Vân hay không?
Như bạn mình thì nó phải viết thư đến hỏi thẳng ông professor mà nó muốn làm việc cùng, aid cũng là ông ý cho ( tất nhiên làm sao để được như thế thì là cả một vấn đề :p ). Mấy anh ở Polytechnique cũng hay đi kiểu này, thấy hay đi mấy trường ở Cali, không hiểu vì dễ được nhận hay thời tiết đẹp :D ( bạn mình năm ngoái ngoài 1 thằng đi Caltech kể trên còn một đứa đi UCLA, cũng từ Pháp )

Em cũng thích đi Cali lắm :x Em cũng nghĩ là phải viết thư hỏi trực tiếp prof bên đó thôi. Anh giới thiệu cho em mấy bạn của anh đc ko ạ :"> Mấy ng đó học Polytechnique thì phải giỏi lắm :((

À, anh sẵn sàng giới thiệu, có điều là quên nick chúng nó rồi :D. Tại có lần nghịch YM thế là xóa đi 1 đống nick. Đợi khi nào anh hỏi lại được đã nhé, nếu kiểu đi của Vân là giống với bọn nó thì chắc hỏi được nhiều thứ đấy.

tình hình là mình có lẽ sẽ đến UC Berkeley vào tháng 10 và ở đó 6 tháng :D. Nghe nói ở đó nhà cửa sinh hoạt ăn uống hơi đắt đỏ một chút, có ai đang ở đâu quanh đó chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé, hí hí hồi hộp quá :D

uầy chị Vân, tổ chức vụ ăn uống nào đi thôi. mà tình hình bên bờ Đông đông hơn (có em với DD :))) nên đề nghị chị Vân sang thì đặt luôn vé máy bay chờ kỳ nghỉ bay sang đây ạ :">

Chị Vân đến UCBerk có ông anh Đỗ Đức Hạnh đang là Math PhD ở bên đó theo đường VEF, lão này giỏi khủng khiếp, tính khí cũng rất hổ báo (cá nhân em thấy tính ông ý khá hay), đã từng lên tiếng chửi một vài lão làng trong giới làm khoa học của Việt Nam trên Diễn Đàn Toán Học, không biết chửi đúng hay chửi sai nhưng ngôn từ dùng rất cay nghiệt, anh ý vừa có bạn gái nên tạm thời không bon chen như trước nữa. Sở thích của ông ý là toán và nói chuyện với đàn bà thông minh, chị sẽ thấy ông ý khá lập dị.

Em cũng thích Berkeley lắm, năm sau em cũng apply đi exchange ở Berkeley để tạo relationship với mấy ông prof bên đó tiện đường lên PhD. (Environ Eng ở UCB rank #3 ở bậc graduate thì phải)

Ngành Material và Chemical Engineering thì ở UCB có ông Jeffrey A. Reimer em rất thích với 28 papers được quote trên 50 lần. Ông này cũng sẽ là một trong những ông em sẽ cố gắng tán tỉnh nếu exchange sang được UCB ,ông ý có 1 group làm về Alternatives to the Internal Combustion Engine bao gồm của unders và grads được đánh giá rất cao. Ngoài ra Bell, Graves, Iglesia, Keasling, King và [URL="http://cheme.berkeley.edu/people/faculty/segalman/segalman.html"]Segalman cũng là những profs rất hổ báo,tuy vậy trong research group của những người này lại không có ai ở bậc under cả, em đang tìm hiểu về profile và research interest của mấy ông ý để dễ cưa cẩm, nếu chị sang tiếp cận được ông nào khả dĩ thì truyền đạt lại kinh nghiệm cho em luôn[/URL]

Chỉnh sửa lần cuối:
thật hay ho là em cũng quan tâm đến chemical engineering ở UCB :D chị cũng là chem e nhưng đi chuyên về materials science mà ở trong materials at ucb thì có cả chem e và mechanical engineering, cuối cùng là chị sẽ làm research dưới supervision của một prof in mech e :D

ơ thế chả nhẽ có ít HAO ở berkley và quanh đâu đó thế à :( mà tên anh Đỗ Đức Hạnh quen lắm ý hình như anh ý cũng là HAO mem thì phải

----------

uầy chị Vân, tổ chức vụ ăn uống nào đi thôi. mà tình hình bên bờ Đông đông hơn (có em với DD :))) nên đề nghị chị Vân sang thì đặt luôn vé máy bay chờ kỳ nghỉ bay sang đây ạ :">

ừ chị cũng biết bên đông đông rồi :( xmas vậy nhé :D

Mr. Hạnh tuy kỳ quái thật nhưng là khẩu xà tâm phật. Mr. thích đả đảo những giá trị được tung hô nhưng cũng sẵn sàng giúp đỡ trẻ em cơ nhỡ không nơi nương tựa.
Năm vừa rồi hình như cũng có mấy bác bk với tổng hợp sang Berkeley làm PhD engineering, nhưng hình như là electrical engineering. Nếu chị Vân muốn biết thì cứ hỏi Mr. Hạnh (hình như 1 anh Phúc 1 anh Đại gì đó).
Tình hình nhà ở thì cũng hơi đắt đỏ thật: giá cả giao động từ $500 đến $800/tháng, tùy vào vị trí, tiện nghi, với lại thời điểm. Chị nên tìm nhà sớm, tìm thêm 1 người để chung 1 cái apartment thì càng tốt, vì càng đến gần năm học, nhà cửa ở Berkeley càng khó tìm. Tìm thì chủ yếu là trên craiglist.com thôi. Trường ở trên 1 cái đồi nên chị tốt nhất là tìm nhà gần trường, ko thì đi giao thông công cộng, ko đi bộ hay đạp xe làm gì.
Ăn uống thì không khó lắm. Nếu chị có thời gian tự nấu ăn thì rất dễ. Nếu không, nếu chị thuộc dạng ăn gì cũng được, miễn no bụng, thì cũng dễ. Quán ăn Tàu ở đó giá cả giao động từ $3 đến $30, cái gì cũng có. Nếu chị kén ăn mới khó, em chịu.
Giáo sư ở Berkeley nói chung là tùy, có người rất hòa nhã, dễ gần có ông rất quái đản khó nói chuyện. Bên engineering em ko rõ lắm, ko dám phán nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:
cám ơn em Hưng nhiều nhé! :) Về khoản ăn uống chị vừa thích nấu ăn nhưng cũng vừa thuộc dạng ăn gì cũng đc nên chắc đó sẽ là vấn đề nhỏ nhât. Nghe em nói ở đấy nấu ăn dễ mà đi ăn cũng có thế là tốt rồi. Mà nếu chị muốn tự nấu ăn thì ko nên ở trong campus đúng ko vì hình như trong campus thường ko cho nấu ăn? Mà chị chỉ ở có 6 tháng lại vào thời điểm ko thông thường như các học kì của mĩ nên có lẽ kiếm một ng ở chung sẽ hơi khó. Thế bình thường kiếm kiểu one room appartment khó hả em? :-s

Nghe em nói thì có vẻ như em cũng đang học UCB nhưng ngành khác?

Ở trong campus ko hẳn là ko cho, chỉ là ko tiện thôi. Với lại xin vào ở campus cũng khó, lại đắt. One-room apartment thì em nghĩ là khó, nhất là trong cái mức $500-800/tháng. Nếu ngân sách chị dư dả thì lại là vấn đề khác. Không thì chị thuê 1 phòng trong 1 cái nhà nào đó, cái này khả thi hơn.
Em đã học ở Berkeley 1 học kỳ thôi, bây h thì ko.

mọi người ơi cho mình hỏi thường ở grad school có kì nghỉ giống ở college ko ví dụ thanksgiving 1 tuần, xmas 2 tuần... hay là chỉ được nghỉ những ngày lễ chính thức như người đi làm thôi (thông thường ấy, chứ còn trong trg hợp cụ thể chắc là phải arrange với mentor)

Back
Bên trên