du hoc

Phạm Lê Huy đã viết:
Chị Hồng update thông tin kinh vãi! 3 môn thi đều 10 chị nhớ! KINH CHƯA!!!!!!!!!
To anh Hoàng: Em vẫn chả hiểu gì cả! Thế học bên Pháp như thế nào thì về VN mới được coi là học ĐH? BTS là gì? Học bilingue rồi thì chắc không phải học classe prépa. nữa chứ?

Hehe, anh đề nghị chú vào trang web của bộ giáo dục Pháp tìm hiểu thêm... Đơn giản ngắn gọn là thế này, vì 2 hệ thống giáo dục khác nhau khá nhiều nên anh ko dịch ra tiếng Việt được.

Sau khi có BAC thì sẽ vào học Etudes supérieures (cái nào thì tính sau!) Etudes superieures thì gồm có:
1. Université: học 3 năm Licence + 2 năm Master + 3 năm Doctor
2. Grande ecole: 2 năm classe prépa + 3 năm tiếp = ingénieur
3. BTS, IUT: 2 năm thôi, ra có thể đi làm luôn. Ngoài ra sau 2 năm này có thể chuyển sang học tiếp tại université hoặc ecole được

Vì vậy có thể nói classe prépa là 2 năm đầu tiên của cái mà VN gọi là "đại học" cho nên nó chẳng dính dáng gì đến cái bi-lanh của chú cả :D

PS: nói thật là cái từ "Đại Học" anh chả biết nó tướng đương với cái gì trong tiếng Pháp cả :) Chỉ biết là Licence là cử nhân, ingenieur là kỹ sư. Còn BTS với IUT nó giống kiểu là 1 khóa học dậy nghề... vậy đó

O, em doc ma cha hieu ki ri ca, 40 diem la thi gi co a? Em nghi lop 9 thi chi duoc di thi thanh pho thoi chu. O thanh pho HCM thi chi co cap 3 moi duoc di thi quoc gia(hoac em lam) Con di em noi thi tieng phap khong co thi quoc te ma. Vay em nhan het cac anh chizay, dang nao em cung goi la ''anh,chi'' ma

Chả hiểu em Hoa nói cái gì! Chị Khanh đi thi "Olympiades Francophone" ở Sing đấy! Chắc chỉ gọi là tầm cỡ khu vực thôi vì chỉ có Đông Nam Á, nhưng thế là giỏi rồi! Giải nhì, sau thằng Campuchia!
To chị Hồng: Ờ nhờ, quên mất vụ này! Chị thi được 34 thôi á? Thế là được rồi, tính ra được 8,5 => giỏi rồi! Thế sao chị lại đi học Pháp 1?
To anh Hoàng: Được giải thích vậy là em hiểu rồi! Tìm mãi mới có người biết cách giải thích, chứ hỏi mọi người, mọi người cứ vòng vo Tam Quốc, chả hiểu gì cả!:D:D:D:D:D:D

to chi Khanh:chi lam the nao ma di thi duoc cai "Olympiades Francophone" gi gi ay vay a, the ma tu truoc den gio em chua nghe den cai ten nay,ngoc that!

Trùi, Olimpyades la cai gì thế sao mình chưa nghe thấy bao h? lạc hậu quá đi mất
:((
Mà Nguyên Phương sang P chưa ? :D Ở bên này chán quá :(
M Hồng:Ngươi thi gì đc 34 điểm ?

Hồi trước là học Deug rùi licence bây giờ đổi hệ LMD rùi, mới vào học licence 1 luôn hay sao ấy. Ho*,chả hiểu rõ lắm :D

Hờ hờ chị tirer au sort em ạ :D, tại vì hồi đấy có bít song với chuyên có quyền lợi thế nào đâu ... đến bây h vẫn chưa biết :))

Cái DEUG với LICENCE chẳng qua là nó đổi mới cho giống châu Âu thôi mờ, ngày xưa năm 1 gọi là D1 thì bây giờ thành L1 :)) => đùa 1 tẹo :wink:

Tưởng tượng thế này: Chúng ta có 1 cái nhà 3 tầng, vậy thì đương nhiên phải leo bắt đầu từ tầng 1 rồi mới lên tới tầng 3.

DEUG với Licence cũng vậy. Trước đây DEUG học trong 2 năm, sau đó học thêm 1 năm nữa thì có Licence (tổng cộng là 3 năm). Bây giờ ko còn tồn tại khái niệm DEUG nữa, mà chỉ còn tồn tại Licence thôi. Vậy thì cái bằng Licence học trong vòng 3 năm, gọi là L1 L2 L3. Thậm chí bây giờ ko còn tồn tại cái gọi là BAC+1 hay BAC+2 nữa mà direct luôn BAC+3. Nhưng hồi trước khi học xong năm 1, năm 2 của DEUG thì đã có chứng nhận mình BAC+1 hay BAC+2 rồi. Vậy tóm lại tức là các em học xong L1 hay L2 thì coi như em chưa có bằng cấp gì cả, mà phải học nốt L3 thì mới có bằng Licence.

Nhưng tại sao hệ thống cũ đang yên đang lành lại phải đổi sang hệ mới? Đơn giản thôi, lý do thứ nhất thì em Hồng đã nói là để cho phù hợp với chuẩn của châu Âu. Nhưng lý do quan trọng theo anh, trực tiếp đến quyền lợi sinh viên là học FAC ra ko xin được việc. Đơn giản thế này, để xin được việc làm trước đấy thì lựa chọn số 1 là vào các Grandes Ecoles. Nhưng đâu phải ai cũng chen chân vào được mấy chốn đấy... Mà học DEUG - Licence - Maitrise ra thì có thể nói là 90% thất nghiệp, vì đây là 1 parcour de recherche. Chỉ có 2 hướng: 1. concours d'enseignement, 2. DEA - Doctorat. Ngoài ra cũng có thể học DESS để ra đi làm, nhưng xin vào rất rất khó, hơn nữa cái bằng DESS này ko thể có giá bằng Ecoles d'Ingenieur được. Tóm lại là hệ thống cũ quá nul, ko sửa ko được, vậy mà chúng nó cứ rống mồm lên chửi với chả biểu tình, ngu!

Nhưng bây giờ thì khác, chỉ học 3 năm Licence thì đã có thể xin được việc rồi (nhưng khó :D). Bởi vì hồi trước cái DEUG mục đích chủ yếu là selection!!! chả áp dụng được cái gì sau DEUG cả. Bây giờ thì Licence 1 2 3 vừa là selection vừa là học kiến thức để ra đi làm thực sự.

Để cho dễ hiểu:

@Huy: anh thấy các chú ở nhà rậm rịch sang đây học mà đếch hiểu gì hệ thống giáo dục bên này cả :p Lúc nào rảnh rỗi anh sẽ post 1 bài thật chi tiết về tất cả những loại Etudes Superieures bên này: 1 kiến thức ko thể thiếu cho cuộc phỏng vấn VISA.

@Hồng: em thân mến, D1 là cái gì đấy anh chưa bao giờ nghe thấy :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Đã bảo em đùa rồi mờ ... post cóc thèm nghĩ :-? b-), thực ra các em ý học cấp 3 thể nào cô Pháp chẳng phải dạy ... hồi như bọn nó em cũng có biết gì đâu :-/ ... em đọc cái của anh cũng chả hiểu :)) 8-}, đùa thế thôi :D, rõ ràng lắm, muh bi h vẫn còn bát nháo lắm, nhiều trường LMD, nhìu trường chưa có mờ, như chị em học 2 năm licence rùi chuyển trường => lại về cái cũ 8-}

Nguyễn Mai Hồng đã viết:
Đã bảo em đùa rồi mờ ... post cóc thèm nghĩ :-? b-), thực ra các em ý học cấp 3 thể nào cô Pháp chẳng phải dạy ... hồi như bọn nó em cũng có biết gì đâu :-/ ... em đọc cái của anh cũng chả hiểu :)) 8-}, đùa thế thôi :D, rõ ràng lắm, muh bi h vẫn còn bát nháo lắm, nhiều trường LMD, nhìu trường chưa có mờ, như chị em học 2 năm licence rùi chuyển trường => lại về cái cũ 8-}

Uh công nhận, bordel de merde em ạ :D

Mà chả nói đâu xa, ngay cả Tây cũng đếch biết gì đâu, anh toàn phải giảng cái của bố chúng nó đề ra cho chính chúng nó thôi :p Hehe, anh nghi ngờ ngay cả cô giáo bọn em, ko biết có hiểu đúng mà giảng cho học sinh ko? Hay là lại ù ù cạc cạc cả lũ với nhau ý chứ :))

Hiện nay đa số các trường ở phía nam nước Pháp này đã chuyển sang hệ mới hết rồi, có chăng chỉ còn sót lại ở các cấp học cao thôi. Ví dụ năm nay thì ở cấp Maitrise chưa áp dụng đến cái hệ thống mới này, vì nó mới chỉ bắt đầu được có 3 năm, Maitrise lại ở niveau BAC+4, chưa đến thôi. Nhưng mà đến năm các em thì đến là cái chắc đấy, chuẩn bị tình thần là vừa rồi em ạ!

Bọn em sẽ không phải phỏng vấn đâu anh giai! Bọn anh hình như có cái bằng BAC của bilingue thì không phải phỏng vấn! :D Mà em không biết thì mới hỏi anh chứ, làm gì mà kinh thế! Mà em cũng có định đi ngay từ bây giờ đâu!

bac 7 năm vẫn phải phóng vấn trừ khi em có bac 12 nãm thì okie

Em học bilingue mà, tất nhiên pahri BAC 12 chứ! :)) Anh cũng thế mà!

anh là bac lộ trình B chỉ có 7 năm thôi còn em học từ lớp một thì là lộ trình A 12 năm

Em thưa chị Dung là em sang P rồi, đang học cùng Bá Linh với Hương đây, buồn quá :(( muốn về nhà rồi!

Back
Bên trên