Du hoc Anh, A level

Tùng nó trộm cắp, hút chích, bị bắt, đang chờ ngày trục xuất về VN :biggrin:

Anh Minh cùng tội với anh, đang trụ ở UCL chờ trục xuất :-<

ơ thế anh em mình biết nhau từ trc hả :O

trục xuất hết đi.. cho đất rộng người thưa :)) =))
a vào UCL à? học ngành j hả a?

Mọi người có ai biết SVUK chia bảng Bóng Đá thế nào chưa?

Mọi người có ai biết SVUK chia bảng Bóng Đá thế nào chưa?

đây là bảng của đội Chichester

Bảng của CHi thì đã nghe anh Trường nói từ lâu rồi.
Bath gặp Bristol vs Exeter

hức hức cho em hỏi lại là các anh chị có ai đã từng nghe thông tin gì về trường The Royal Wolverhampton chưa ạ?

Học A level ở đâu không quan trọng lắm đâu em ạ, miễn là em xem thấy nó offer hết các môn em cần học + tổng chi phí rẻ thì chọn là được rồi, để dành tiền mà học ĐH :))

học a-lvl thì quan trọng là bản thân chứ giáo viên chỉ ảnh hưởng khoảng 10% thôi :-"

học gì rồi cũng self-study là chính thôi :-<

dành tiền lên học mấy uni ranking hoành tá tràng tí là chính ;))

Trường Royal Wolvehampton là trường nội trú, tớ nghe loáng thoáng thôi cũng không biết rõ lắm, nhưng là trường tốt; ít người Việt lắm. Năm nay có mỗi một anh người Việt học AL ở đó thì phải, học bổng 100%, siêu. Với lại cứ cày nát cái prospectus và website của nó ra xem phân bố môn học thế nào.

Công nhận là cứ chọn trường rẻ mà giã, học AL chủ yếu đọc sách thôi.

@ Anh Tùng: anh ơi, em hỏi tí về UCL, trường có dorm không hay là mình thuê nhà ở ngoài ở ạ? Năm nay openday UCL vào 30/6 huhu lúc đó em về nước mất rồi...

hả, open day gì mà muộn thế :eek: em apply course gì?
UCL có hall em ạ, ưu tiên first year students nữa xD giá cả cũng đa dạng và khá phải chăng, tùy theo nhu cầu của em :D

Chào các anh/chị

Bây giờ em đang học lớp 10. Em học tốt nên được bố mẹ động viên và hỗ trợ cho đi du học Anh.
TA em cũng tạm tạm. Em chưa thi IELTS nhưng có thể khoảng 5.5
Đích của em muốn học đại học với chuyên ngành về kinh tế (Kế toán - Tài chính - Quản trị kinh doanh,...)
EM muốn hỏi các anh chị đi trước chỉ cho em:
- Những chuẩn bị cần thiết (.....) để du học Anh
- Những trường ở Anh có chất lượng tốt mà chi phí hợp lý.
- Anh chị hướng cho em nên học Cao đẳng sau đó chuyển tiếp Đại học hay là nên học A-level sau đó học đại học? Em thấy mỗi thứ đều có cái hay cái dở, em chẳng biết thế nào cả (hu hu)
- Em biết bố mẹ em rất cố gắng cho em, em muốn làm sao tìm được con đường đi tốt mà khong phải chi phí nhiều.... để đỡ cho bố mẹ.

Các anh chị giúp em với nhé.

Chào các anh/chị

Bây giờ em đang học lớp 10. Em học tốt nên được bố mẹ động viên và hỗ trợ cho đi du học Anh.
TA em cũng tạm tạm. Em chưa thi IELTS nhưng có thể khoảng 5.5
Đích của em muốn học đại học với chuyên ngành về kinh tế (Kế toán - Tài chính - Quản trị kinh doanh,...)
EM muốn hỏi các anh chị đi trước chỉ cho em:
- Những chuẩn bị cần thiết (.....) để du học Anh
- Những trường ở Anh có chất lượng tốt mà chi phí hợp lý.
- Anh chị hướng cho em nên học Cao đẳng sau đó chuyển tiếp Đại học hay là nên học A-level sau đó học đại học? Em thấy mỗi thứ đều có cái hay cái dở, em chẳng biết thế nào cả (hu hu)
- Em biết bố mẹ em rất cố gắng cho em, em muốn làm sao tìm được con đường đi tốt mà khong phải chi phí nhiều.... để đỡ cho bố mẹ.

Các anh chị giúp em với nhé.

Học A levels IELTS khoảng 6.0 là học được rồi, yên tâm ;)

Ngành Kinh tế thì rất rộng, trong đó Economics course là khó vào nhất. Còn Accounting, Business Management...ngoại trừ một số trường ở top 5,6 ra, nếu điểm A levels của em tương đối thì cũng ko quá khó để vào được.

Anh không hiểu em nói trường ở đây là college để học A level hay là Uni. Nếu là để học A level thì việc chọn trường cũng tương đối đơn giản, em cứ ra British Council mà lôi tài liệu về tham khảo, thấy trường nào phù hợp với điều kiện kinh tế của gia đình em + location em thích thì chọn. Còn trong trường hợp em nói đến uni thì em cần xác định luôn đi du học là tốn kém, đặc biệt là du học Anh. Đa số các trường đều có cấp học bổng nhưng theo anh là ko đáng kể (2k-3k bảng/ ~11k học phí). Cũng có một số nơi nhiều hơn, thậm chí là full tuition fee scholarship nhưng cực kì cạnh tranh cao, em ko chỉ cần outstanding academics mà còn phải có vô số "hoạt động ngoại khóa" như tình nguyện hay talent in sport or music.

Việc em cần làm bây giờ là chọn trường, nâng cao khả năng tiếng anh và học chắc những kiến thức phổ thông (toán, lí, hóa...) trên lớp.

Cuối cùng là, theo anh A levels > Foundation year.

Chỉnh sửa lần cuối:
Học A levels IELTS khoảng 6.0 là học được rồi, yên tâm ;)

Ngành Kinh tế thì rất rộng, trong đó Economics course là khó vào nhất. Còn Accounting, Business Management...ngoại trừ một số trường ở top 5,6 ra, nếu điểm A levels của em tương đối thì cũng ko quá khó để vào được.

Anh không hiểu em nói trường ở đây là college để học A level hay là Uni. Nếu là để học A level thì việc chọn trường cũng tương đối đơn giản, em cứ ra British Council mà lôi tài liệu về tham khảo, thấy trường nào phù hợp với điều kiện kinh tế của gia đình em + location em thích thì chọn. Còn trong trường hợp em nói đến uni thì em cần xác định luôn đi du học là tốn kém, đặc biệt là du học Anh. Đa số các trường đều có cấp học bổng nhưng theo anh là ko đáng kể (2k-3k bảng/ ~11k học phí). Cũng có một số nơi nhiều hơn, thậm chí là full tuition fee scholarship nhưng cực kì cạnh tranh cao, em ko chỉ cần outstanding academics mà còn phải có vô số "hoạt động ngoại khóa" như tình nguyện hay talent in sport or music.

Việc em cần làm bây giờ là chọn trường, nâng cao khả năng tiếng anh và học chắc những kiến thức phổ thông (toán, lí, hóa...) trên lớp.

Cuối cùng là, theo anh A levels > Foundation year.

Cảm ơn anh nhiều.

Em sẽ qua BC để xem thêm thông tin.
Em sẽ còn phải nhờ đến anh và các anh chị đi trước nhiều nhiều.

~o) @};-

CHÚC MỪNG NGÀY 8-3 TỚI CÁC CHỊ/EM

Các anh chị cho em hỏi với.

Em sắp học xong lớp 10, dự kiến sang lớp 11 em sẽ được gia đình cho đi du học. Em và gia đình chọn du học tại Anh.

Em có đăng ký 3 trường, sau khi gửi hồ sơ, làm baì test và phỏng vấn sơ bộ:
- Bethany school (ở Kent) (trường Nội trú) => em đăng ký học A level => em được giảm 50% tổng chi phí => 1 năm gia đình phải đóng ước chừng 13-14K (bảng)
- Brook House (trường Nội trú) => em đăng ký học A level => Trường có hỗ trợ học phí và chi phí => 1 năm gia đình phải đóng ước chừng 10-11K (bảng)
- Padworth College (trường nội trú) = > em đăng ký học A level => Trường có hỗ trợ học phí và chi phí => 1 năm gia đình phải đóng ước chừng 11-12K (bảng)

Không biết chi phí như vậy có cao quá không?
Có cách nào giảm chi phí hơn được nữa không?

Em không hiểu mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé.
Em học rất tốt chứ không phải là "nhà giàu thừa tiền đẩy con đi lấy cái danh hão đâu". Gia đình em phải rất cố gắng hỗ trợ cho em, vì thế em muốn tìm xem cách nào chi phí thấp mà vẫn đảm bảo chất lượng, đảm bảo mong muốn học hành của mình. Bố mẹ em lo lắng em sang đấy mà thuê nhà ở sẽ không yên tâm học hành, liêụ có phải lo như vậy không?

Em có nghe nói nếu không học A level mà học Cao đẳng thì mình sẽ rút ngắn được thời gian học đại học sau này, cố đúng thế không ạ?

Em dự định học Kế toán hoặc Công nghệ thông tin (lựa chọn 1 trong 2 nghề này vì em đều thích) thì liệu học Cao đẳng sau đó liên thông lên Đại học chuyên ngành này có thuận lợi không ?

Nếu chọn học Cao đẳng thì nên học Cao đẳng Công lập hay Cao đăng tư thục? Như em thấy cao đẳng Công lập học phí sẽ rẻ hơn. Em không biết cụ thể bên Anh sẽ ntn, nhờ các anh chị tư vấn giúp.

Cảm ơn anh/chị

Lê Xuân Vinh
@};- ~o)

Em ơi em học Foundation làm gì, chi phí rẻ hơn thật nhưng mà em chỉ vào được uni vớ vỉn thôi em ạ :) choice của em ít lắm, vì chỉ những uni có agreement với cái trường em học Foundation mới nhận em thôi :) mà những uni tầm bậc trung với top chả bao h nó nhận Foundation đâu :)

Em ơi em học Foundation làm gì, chi phí rẻ hơn thật nhưng mà em chỉ vào được uni vớ vỉn thôi em ạ :) choice của em ít lắm, vì chỉ những uni có agreement với cái trường em học Foundation mới nhận em thôi :) mà những uni tầm bậc trung với top chả bao h nó nhận Foundation đâu :)

Em cảm ơn anh.

Vậy học A level theo anh có cách nào (học, thi, chứng minh,...hay gì đó) để giảm được chi phí không anh?

Như em có nói ở trên, em dự định học A level ở 1 trong 3 trường trên, anh thấy thế nào? Mấy trường đấy có được không?

Anh có lời khuyên hay tư vấn gì cho em sáng tỏ hơn được không? Em đang mung lung quá anh ạ.

Anh và các anh/chị giúp em với nhé.

Cảm ơn anh nhiều.
(~~) @};- @};- @};- @};- @};-

Back
Bên trên