Du học

Đặng Hiền Hòa
(Vịt)

Hic, vẫn biết là đi du học là không nhất thiết nhung dứa lào chả muốn đi.
Em muốn nhờ mọi người đóng góp ý kiến về những nước nên đi(tuỳ điều kiện kt từng gia đình).
Câu này hơi private một tí mọi người cho em hỏi học thiết kế nên đi nước nào là tốt nhất aaaaaaaạ!

Đặng Hiền Hòa đã viết:
Hic, vẫn biết là đi du học là không nhất thiết nhung dứa lào chả muốn đi.
Em muốn nhờ mọi người đóng góp ý kiến về những nước nên đi(tuỳ điều kiện kt từng gia đình).
Câu này hơi private một tí mọi người cho em hỏi học thiết kế nên đi nước nào là tốt nhất aaaaaaaạ!
đi Nhật đi cưng ạ, anh thấy cái ava của cưng sang Nhật có mà đầy, khuyên khiếc đầy đủ.

Theo chi thay du hoc thi o dau noi chung cung tot ca,,, nhu moi nguoi deu di MY, Anh, Phap, Canada, Nhat ,Singapore, Ha Lan... Tuy tung noi co nhung uu diem khac nhau...Ma cung tuy vao kinh te tung gia dinh nua. O Anh voi My la dat nhat ( theo nhu chi thay ) nhung Anh voi My cach hoc chac cung khac nhau ( vi neu di Anh , em hoc IELTS, neu di My fai hoc TOEFL) , o Canada thi re hon My ( nhung noi ve dk hoc hanh thi ngang = My ),,rieng canada thi bang gi cung chap nhan, TOEFL,IELTS, Michigan, etc...con hinh nhu cach hoc o Singapore cung hoi giong voi Anh ( vi chi thay cac ban chi hoc o Sing high school roi hau nhu len DH thi sang Anh ) , o Ha Lan thi re hon nhung ve hoc hanh thi chi khong biet ro lam,,, o truong minh chac cung co nguoi biet ve viec hoc o do thi em hoi chac ro hon. Noi chung o nuoc nao cung co dieu kien tot cho minh hoc ca thoi :) Ah ma em hoc ve thiet ke thi o canada cung tot lam ( do la co nguoi bao chi vay ,,chu chi khong hoc nghanh do nen khong biet ro :p )
Chuc em may man

đi nước nào rẻ nhất hả chị vy(không nói đến chuyện lào, campuchia ở đây nữa nhá!)

oh neu hoc TA,,chi thay ban chi hay chon Holland hoac New Zealand,,, con o Duc thi neu co nguoi nha , se khong mat tien hoc ,,moi toi fai hoc Tieng Duc em a.

Em nói giọng anh mĩ hơi bị hay cho nên nếu không đi mĩ hay canada thì phí cả giọng...vấn đề là tiền học(nếu được học bổng thì tốt) và tiền ăn ở cơ.

Anh nghĩ đi Laos hay Cambodia cũng được đấy chứ, bọn đó nói giọng Anh Mỹ cũng hơi bị hay. Ăn ở chắc cũng rẻ nữa.

Đại học tổng hợp của Lào rất nổi tiếng về ngành Thiết kế. Hình như giáo sư Cay Xỏn Thiệc Kê Nhanh cũng tốt nghiệp trường này ra đấy.

goodluck

/Thanh

so sanh giua Canada voi My thi Canada tien hoc re hon nhung it scholarship,,,con MY nhiu scholarship hon ( nhung cung kho' lay nhung khong fai la se khong duoc ty nao neu co gang :D ) ma tien hoc dat hon. Ma tat nhien la o Canada voi My thi nuoc nao cung co truong tot ve thiet ke...vi o ben nay hau nhu moi truong deu noi tieng ve 1 nghanh rieng , chi khi so sanh ve 1 nghanh thi moi biet truong nao tot hon chu neu khong deu tot ca em a.

Theo anh nếu em nói giọng Mỹ hơi bị hay rồi thì đi nước ngoài làm gì cho phí đi .Kiến trúc Hà Nội có thể nói là đa dạng và phong phú nhất thế giới ,lại đậm đà bản sắc dân tộc nữa chứ .Tiền học em có thể tiêu sài thoải mái ,vừa sứong thân mình vừa kích thích nền kinh tế nước nhà,tội gì đóng cho mấy thằng đế quốc.Ngoài ra ,sẽ không phải lo chuyện hôm nay ăn gì ,ăn xong thì mai lấy gì mà ăn cho nó tủn mủn cả người đi.Con gái thì đầy, thích ra đường vớ đại một cô mà yêu :).Cứ Mỹ với cả Úc làm gì nó cho quả bom chết lúc nào không biết.

Trẻ không chơi ,già đổ đốn.

hihi anh khuyen em y vo dai " co nao" de yeu ,,,nhung em do la girl ma anh , lam sao ma dam vo " cô nao" :D

Ừ nhỉ ,may có em Vy nhắc .Chẹp ,thế cái khoản nấu nướng với cả yêu đương thì có khi em Hiền Hòa không phải lo rồi ,giai Tây được cái thằng nào cũng cao to sáng sủa chứ không dúm dó như giai mình. Tuy nhiên theo ý anh thì em vẫn cứ nên học ở VN

Em Vy là em của Kin à ,chị ý sắp chống lầy chưa em .Mà anh tưởng Kin chỉ có chị gái thôi chứ nhỉ

yep , em chi la em ho thoi chu khong fai em ruot a ( The nen em dau co giong chi y a :p )...Chi of chi Kin cung o ben nay a :) Chi y dang hoc not nam thu 4 , lam sao da lay chong duoc a...chac them vai nam nua co a,,,van con tre con lam :D

Huhu em cần được góp ý nghiêm túc sao mấy anh chị cứ đùa thế?
Chị Vy này, nói Mĩ đắt hơn Canada cụ thể là tiền học một năm 2 nước đấy thế nào, chị cho em biết nhé. Thanks.

Hiền Hòa : chị có thông tin một số khóa học về thiết kế (design) cả kiến trúc với một số ngành khác nữa. Nếu em quan tâm thì gửi email và những điều muốn hỏi về khóa học cho chị, chị xem có thể gửi cho em một số thông tin tham khảo được ko.

Thế em hỏi cho ai thế ?- bây h em đang ở năm đầu của highschool mà- phải ko?

Trong thiết kế cũng chia làm mấy nhánh như: thiết kế đồ họa (graphic design), thiết kế sản phẩm (product design), hoặc interior design (tt nội thất) hoặc fashion design đấy em ah.

Nếu đã có điều kiện thì nên đi đi.....học ở nước ngoài tốt hơn ở VN bao nhiêu.....mấy người muốn được nhu bạn mà chẳng được đâu....
Em thấy đi Mỹ cũng tốt đấy chứ...chỉ tội xã hội ở bên đấy có vẻ rắc rối lắm...nói chung phải xác định ngya bây giờ là đi Anh hay Mỹ...hay là nước nào đi..bởi mỗi nước có kiểu Kiểm Tra cho xét vào học khác nhau mà....understood

To chị Lan Anh: em hỏi cho em chứ còn cho ai nữa, chuyện này bây giờ mới lo là muộn rồi ấy chứ. Về design thì em định học interior design. Chị cho em xin địa chỉ mail cái nhỉ, thanks.
To chị Minh Hằng: có phải muốn là đi được ngay đâu chị, hơn nữa thì anh với mĩ khác nhau có mấy tí đâu, đi nước nào chả thế.

Khac nhau nhiu lam do Hoa,,,di Anh , em fai hoc IELTS, di MY thi hoc TOEFL ,,,nen neu quyet dinh di dau de tap trung hoc 1 mon thi tot hon...Ma tien hoc Canada 1 nam khoang hon 20000$ CA, con 1 nam o My khoang 30000$ USD,,, chi khong hoc o My nen chi nghe nguoi ta bao vay,,,chang hieu dung khong nua,,o truong co nhiu anh chi hoc ben do nen em thu hoi xem...Con canada tat nhien re hon roi.
Voi ca sau khi ra truong thi bang tot nghiep of Chau au co gia tri khac Chau My,.,,nghia la hoc o Anh khac voi My va Canada.

hihi Hiền Hòa ơi, ko phải lo quá đâu- chị nhớ hồi chị như em, cũng đi kiếm nhiều thông tin lắm nhưng rồi đến lúc đi học lại chả chọn cái nào trong đấy cả ., :D
well, nếu thích tham khảo thông tin để so sánh các khóa nói chung- giữa các nước em cứ search theonước vd: www.studyusa.com, or sth.. thông tin các khóa về interior design, n u can see. :)

Muốn chuẩn bị bây h thì có về tiếng là ok,nhưng nếu chọn học về design thì English ko phải lo lắm đâu em ah :D, ngoài ra có năng khiếu vẽ là một lợi điểm.

về interior design, chị có tt một số khóa - vì trường chị có offer major này và nó khá mạnh.
well, có gì em có thể viết cho chị thêm ở [email protected] nhé.

have fun! :)

Back
Bên trên