Du học SING có ngành advertisement ???

Lê Quỳnh
(Lê Quỳnh)

Có anh chị nào đang học bên Sing hay đã từng quan tâm đến Sing có thể cho em hỏi một vài thông tin được Không?E muốn học ngành Advertisement hoặc là communication,em thấy mấy trường ở Singapore cũng có nhưng không biết trường nào tốt??? :-/ Vả lại những ngành đấy thì có học bổng không?Hình như rất ít,em thấy toàn điện tử hay tin học gì đó ...?? Thế thì khó quá ??
Mà nếu có ý định thi học bổng ở Sing thì có cần phải đi học toán lí hóa bằng Tiếng anh không??Có phải trường nào cũng yêu cầu thi toán không??
Rất mong có bạn nào biết nói dùm mình nha!!!thankx!! :)>-

Anh là Cường, cựu chuyên Lý trên em 2 khóa, hiện anh đang học tại Đại học Quốc gia Singapore (NUS)

Communication thì chắc chắn là có, nó nằm ngay tại khoa của anh nên anh sure được. Advertisement cũng có thể là có, có lẽ sẽ nằm trong khoa Business.

Tại Singapore có 3 trường Đại học quốc lập là National Uni of Singapore (NUS), Nanyang Technological Uni (NTU) và Singapore Management Uni (SMU). 3 trường này là 3 trường tốt nhất tại Sing và có uy tín trên thế giới, đặc biệt là NUS của anh :D ( mới đây được lọt vào top 20 Uni hàng đầu thế giới, và top 10 nếu chỉ tính riêng về đào tạo trong lĩnh vực công nghệ thông tin và kỹ thuật ). Tại NUS anh tin là em có thể học bất cứ ngành nào em muốn :D

Muốn vào NTU ( đứng thứ 50 trong Top Uni Ranking ) hay NUS thì sẽ phải làm bài thi đầu vào ( tất nhiên là bằng tiếng Anh ), thông thường là 3 môn ( trình độ A-level ) là : Toán ( bắt buộc cho tất cả các khoa, tất cả các trường), Lý và tiếng Anh ), nhưng cũng có thể thay Lý bằng Hóa, Sinh, Humanities hoặc Economics ( tùy theo khoa em chọn ). Nếu em interested in BA hoặc Management thì tại Sing SMU là số 1, tuy nhiên SMU chỉ tuyển sinh viên năm thứ nhất hoặc thứ 2 đại học, và cũng chỉ xét tuyển thông qua hồ sơ chứ không tổ chức thi tuyển tại VN.

Cảm ơn anh đã cho em biết mấy thông tin rất bổ ích!Nhưng ngành communication hay advertisement thì có học bổng không ah?Thi học bổng có như những khoa khác không?Hồi trước anh có thi lấy học bổng ở VN không?

Việc xét học bổng dựa trên kết quả bài thi đầu vào của em, bất cứ ngành nào cũng có học bổng hết, và cùng là một loại học bổng gọi là ASEAN Scholarship, học bổng này sẽ cover toàn bộ tiền học phí và ngoài ra còn cung cấp phí sinh hoạt là 4300 Sing Dollars (SGD) 1 năm. Những người có kết quả bài thi đầu vào tốt nhất sẽ được mời tham gia phỏng vấn để cấp học bổng, đích thân Giám đốc tuyển sinh của các trường sẽ sang để phỏng vấn. Anh thì cũng được lọt vào top để phỏng vấn nhưng rất tiếc là không được học bổng :p ( họ gọi phỏng vấn 7 người và trao 4 học bổng ).

Nhưng mà một khi đã xác định là du học tại các trường quốc lập của Singapore thì em hoàn toàn không phải lo về khoản tài chính đâu, vì sau khi qua được kỳ thi tuyển sinh đầu vào là em nghiễm nhiên được tài trợ không hoàn lại 80% học phí ( khoảng 10 000 USD/năm ), nhưng kèm theo điều kiện là sau khi tốt nghiệp em sẽ phải ở lại làm cho 1 công ty bất kỳ tại Sing ít nhất là 3 năm, hoàn toàn vẫn hưởng lương như bình thường. Ngoài ra các trường công lập tại Sing còn có các chương trình cho vay học phí và sinh hoạt phí không lấy lãi ( Tuition Fee Loan và Study Loan ), chỉ bắt đầu tính lãi sau khi em tốt nghiệp ( số tiền vay này thì khi đi làm tại Sing em dư sức trả bằng lương của em which is now around 2500 SGD/month averagely). Hầu hết sinh viên tại đây, bất kể đến từ nước nào, cũng tham gia chương trình vay này nếu không có học bổng. Một khi đã tham gia chương trình vay này thì parents của em chỉ phải cho em thêm khoảng < 1000 USD 1 năm nữa là sống thoải mái.

Đó là một số thông tin cơ bản, hy vọng có thể giúp ích được cho em.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vậy ah?Nghe anh nói vậy thì việc chọn SING du học nghe có vẻ rất thú vị nhỉ :) !!Mà hồi trước ở VN anh có học toán bằng tiếng anh ở đâu không ạ?E có nghe nói trung tâm RV đúng không ah?Học ở đấy có tôt không?Có gì anh chỉ bảo thêm cho em một ít kinh nghiêm nha!thanks a lot :x

Mà anh ơi cho em hỏi thêm.Nếu dự định hết lớp 12 đi thì phải bắt đầu apply từ khi nào ah?Làm bài thi ở đâu?

Đúng thế đấy, du học Sing có rất nhiều lợi thế mà những nơi khác không có, hơn nữa lại gần VN, cơ sở vật chất thì cũng chẳng khác j các nước Âu, Mĩ, tóm lại là anh encourage những ai mà không đủ tiền để du học tự túc 100% mà vẫn muốn học tại một trường danh tiếng trên thế giới nên chọn Singapore làm destination ( tuy nhiên để qua được Entrance Examination là không hề đơn giản đâu nhé :D )

Nếu muốn đi ngay sau khi học lớp 12 thì nên bắt đầu học toán, Lý bằng tiếng Anh ngay từ hè hết năm lớp 11, trước đây anh cũng học RV, thời điểm anh học thì ở đó còn ít học viên nên chất lượng tương đối đảm bảo, hiện nay trung tâm này đã quá tải và do đó chắc chắn là ảnh hưởng đến chất lượng đào tạo. Nếu không đi học tại RV anh nghĩ em tự học cũng được, kiếm các giáo trình toán, lý A-level mà tự học, kiếm nhiều bài tập, đề mẫu để practise. Kể cả em có học RV thì cũng vẫn nên làm như vậy.

Đối với học sinh lớp 12, NUS và NTU sẽ đến Hà Nội tổ chức hội thảo vào khoảng tháng 10 ( hội thảo NUS thường là tại Melia, NTU thường là tại Sofitel Plaza ), sau đó các thí sinh bắt đầu lo hoàn tất hồ sơ để nộp đơn xin dự thi trong khoảng tháng 11, 12. Đến tháng 1, tháng 2 sẽ có outcome để biết xem mình có đủ tiêu chuẩn dự thi hay không ( basically thì tiêu chuẩn là học sinh giỏi, TB trên 8.0, các môn chính như Toán, Lý, Anh phải trên 8.0 ). Trong tháng 2, 3 sẽ diễn ra các kỳ thi tuyển, thông thường kỳ thi của 2 trường cách nhau 2-4 tuần, mỗi trường sẽ thi trong 2 ngày. NUS năm vừa rồi thi tại Hilton, NTU thi tại Sofitel Plaza. Hội đồng thi sẽ do chính nhà trường thành lập, bài thi sẽ được mang sang UK để chấm điểm rồi mang về trường để xét duyệt. Sau khoảng 2 tháng sẽ có kết quả thi. Nếu đỗ cao được gọi phỏng vấn thì sẽ nhận được giấy gọi phỏng vấn trước 1 tuần để chuẩn bị, phỏng vấn sau vài ngày sẽ biết kết quả là có được học bổng hay không. Còn sau đó là thi tốt nghiệp, fax giấy chứng nhận tốt nghiệp sang cho trường là xong, tháng 7 bắt đầu gói gém lên đường, tháng 8 khai giảng ( năm nay sẽ là kỷ niệm 100 năm lịch sử của NUS ).

Lê Quỳnh đã viết:
Mà anh ơi cho em hỏi thêm.Nếu dự định hết lớp 12 đi thì phải bắt đầu apply từ khi nào ah?Làm bài thi ở đâu?
Ngoài việc đký như anh Cường có nói, trường còn đến Ams để tuyển riêng hsinh Ams, em chịu khó để ý các thông báo dưới sảnh. Nếu chị nhớ ko nhầm thì khoảng tầm tháng 9-10 là có thông báo, thi 1 buổi Tiếng Anh và Toán bằng tiếng Anh, sau đó thì bạn nào điểm cao thì được yêu cầu làm đơn online và gọi đi phỏng vấn, có quyết định học bổng nhưng mà vẫn bị yêu cầu take cái entrance exam vào tháng 2. Ko rõ là năm nay, trường còn đến Ams để tuyển riêng ko nữa.

Về bài thi, thì quả tình sorry em là chị ko nhớ gì cả :)

Uh, chính xác là NTU có đến Ams thật, nhưng mà trong cái vụ này có j đấy không ổn, mấy đứa qua được cái test đấy rồi được gọi phỏng vấn cuối cùng hình như chẳng đứa nào được trao học bổng cả :p, chả hiểu sao lại thế. Với lại đối với NTU họ ưu tiên sinh viên ĐH hơn nên việc học sinh cấp 3 được HB có thể nói là rất hy hữu. Nói tóm lại là : then chốt nhất vẫn là cái Entrance Exam, cứ dốc hết sức vào cái đó là được.

Vậy điều kiện đầu tiên là hsinh giỏi và các môn trên 8.0,nhưng trường sẽ xét kết quả của năm lớp 11 or 12 ah?

Hồ sơ sẽ gồm có : Học bạ lớp 11 và HK I của lớp 12, CMND, Giấy khai sinh, giấy chứng nhận TN ( có điểm ) cấp 2, các giấy khen, bằng khen (nếu có). Tất cả đều phải được dịch sang tiếng Anh và có bản công chứng tiếng Việt kèm theo.

Phạm Việt Cường đã viết:
Uh, chính xác là NTU có đến Ams thật, nhưng mà trong cái vụ này có j đấy không ổn, mấy đứa qua được cái test đấy rồi được gọi phỏng vấn cuối cùng hình như chẳng đứa nào được trao học bổng cả :p, chả hiểu sao lại thế.
Có tớ nè :p Nhưng do tớ quyết định ko đi Sing nên đành bỏ mà tớ tưởng các năm trước hình như cũng có nhiều anh chị trường mình được chứ có gì đâu mà ko ổn? :)
Mình nghĩ là nếu trường có về tuyển ở Ams thì các em cứ đký, coi như được thi 2 lần, tội gì.

Vậy đề thi toán hay lí có khó không ạh??nói thật là em kô "giỏi" cholắm về mấy môn này? :(( Vì thế không bit' đề có khoai lắm không ah?E không bit' chương trình thi toán lí của Sing có giống với chương trình học ở VN kô ạ? :-??Như thế mình cứ ôn như thi đại học ở Vn đc kô?
Nghe anh Cường nói thì môn lí có thể thay bằng môn khác tùy khoa đúng không ah?Vậy anh có bit' advertisement or communication thì fải thi những môn gì không ah??Cảm ơn nhiều ah!! :)

Nguyễn Thanh Hương đã viết:
Có tớ nè :p Nhưng do tớ quyết định ko đi Sing nên đành bỏ mà tớ tưởng các năm trước hình như cũng có nhiều anh chị trường mình được chứ có gì đâu mà ko ổn? :)
Mình nghĩ là nếu trường có về tuyển ở Ams thì các em cứ đký, coi như được thi 2 lần, tội gì.

Không, ý tớ không phải là không có ai được người ta hứa sẽ trao HB cái hôm đó, ý tớ là trong thực tế thì hình như cái interview và cái test đấy chẳng có ý nghĩa j cả, vẫn phải Entrance Exam, xong Entrance Exam thì lại vẫn phải interview một lần nữa như tất cả mọi người, chứ không phải là chỉ cần pass cái cái đó và Entrance Exam là có HB đâu.

Tất nhiên nếu người ta có đến thì cứ thi thôi, tội j :p, cũng là một cơ hội để thử sức.

Lê Quỳnh đã viết:
Vậy đề thi toán hay lí có khó không ạh??nói thật là em kô "giỏi" cholắm về mấy môn này? :(( Vì thế không bit' đề có khoai lắm không ah?E không bit' chương trình thi toán lí của Sing có giống với chương trình học ở VN kô ạ? :-??Như thế mình cứ ôn như thi đại học ở Vn đc kô?
Nghe anh Cường nói thì môn lí có thể thay bằng môn khác tùy khoa đúng không ah?Vậy anh có bit' advertisement or communication thì fải thi những môn gì không ah??Cảm ơn nhiều ah!! :)

Đề thi của NTU thì thực sự là khoai, vì phải thi chung với SV ĐH. NUS không cho SV ĐH thi nên đề có phần gần gũi với cấp 3 hơn, dễ thở hơn, nhưng mà không phải là dễ dàng đâu, vì những người một khi đã được thi tức là cũng đều là những đối thủ rất đáng gờm rồi, vì thế nên muốn đỗ NUS thì chỉ có thể sure được khi làm trọn vẹn trên 80% đề thi - điều này thì không dễ một chút nào :D

Về mặt kiến thức thì nếu chỉ trong phạm vi thi ĐH thôi thì chưa đủ, vì có nhiều khái niệm khá mới mà trong chương trình học cấp 3 tại VN không có, ví dụ : số phức, phương trình vi phân, xác suất thống kê ..... Vì thế nhất thiết phải ôn theo giáo trình chuẩn A-level, không thể chỉ ôn trong phạm vi thi ĐH được đâu.

Rất tiếc phải thông báo với em là đối với học sinh VN, thi Lý là thích hợp nhất rồi, Advertisement anh không rõ nó thuộc khoa nào, nếu mà thuộc khoa Business thì có thể thi Economics thay cho Lý ( nhưng mà hình như dân VN chẳng ai dám thi Eco đâu em :p ). Communication thì thuộc khoa anh, chính xác thì là một nhánh của Department của anh, tức là Electrical and Computer Engineering, thuộc khoa Engineering, em bắt buộc phải thi Lý. Nhưng mà anh thấy không hiểu em có nhầm lẫn gì không, vì Communication thuần chất là môn kỹ thuật, có thể hiểu giống như "Điện tử viễn thông" ở VN ý, con gái anh sợ không thích hợp lắm, hơn nữa là tất cả những ngành liên quan đến Engineering đều học rất nặng nên thường chỉ thấy con trai học là chính ( giống như Bách Khoa ở nhà vậy ). Theo anh em nên nói rõ là em muốn học để sau này làm j, trong lĩnh vực nào, anh sẽ tìm ra đúng khoa dạy cái đó cho em :D

Chỉnh sửa lần cuối:
thực ra em muốn tìm một khoa nào liên quan đến việc làm quảng cáo hay là làm truyền thông mà sau này có thể tham gia vào làm mấy việc làm quảng cáo trên truyền hình chẳng hạn,tại vì ở Vn thì ko có đào tạo mấy ngành đó.Không bi't NUS có khoa nào dạy về mấy cái đó ko??

Nếu thuộc ngành business, em sẽ thi theo O Level : viết 1 bài luận business hoặc econ .
Ở Sing có khoa em cần . Trong NTU có School of Communication, NUS anh ko rõ . Thi đầu vào khá khó . Hiện tại chưa có học sinh VN nào học ở trường này .

Ok, trách nào, cái đó thì không phải là Communication ở khoa anh là cái chắc rồi, Commu ở khoa anh thì không phải là em lên truyền hình mà sẽ phải ngồi lắp ráp cái máy truyền hình :)). Từ từ đã nhé, anh sẽ thử tìm hiểu coi nó nằm ở chỗ nào.

Lê Quỳnh đã viết:
thực ra em muốn tìm một khoa nào liên quan đến việc làm quảng cáo hay là làm truyền thông mà sau này có thể tham gia vào làm mấy việc làm quảng cáo trên truyền hình chẳng hạn,tại vì ở Vn thì ko có đào tạo mấy ngành đó.Không bi't NUS có khoa nào dạy về mấy cái đó ko??
cái này hình như là Media Study muh :-/ (đúng ko nhỉ :p), mày định học cùng ngành với con Zeo ah?

Back
Bên trên