[Du học] Em hỏi tí học tiếng đức thế nào ạ :-??

Phạm Đặng Hải Anh
(hải anh)

Chào các anh chị tiền bối.Em muốn nhờ anh chị tư vấn 1 tí ạ.:*
Em là Hải anh,khóa 03-06,em định đi Đức vào năm sau,em vừa ra viện goethe hỏi họ bảo là em đã ra học muộn quá,1 năm sợ không đủ.Mờ em thấy có anh chị vưỡn học theo kiểu 1 năm thế có xao đâu nhi~!:)>-

Tháng 8 có khai giảng 1 khóa,họ bảo em nên học khóa siêu tốc mới kịp.Em giờ mù tịt tiếng đức,vậy có nên không hả anh chị?ngày xưa anh chị đã học tiếng đức ở đâu và như thế nào ạ??Ngoài goethe em có nên học thêm ở đâu không?

Cảm ơn anh chị rất nhìu:x :x :x

Re: Em hỏi tí học tiếng đức thế nào ạ :-??

Chào em,
em học 03-06 có nghĩa là năm nay thi ĐH đúgn ko nhỉ. Anh nghĩ 1 năm học tiếng là quá đủ, ko muốn nói là thừa nữa. Nếu chỉ học để sang đây xin Studienkolleg thì em chỉ cần 3,4 tháng là đủ rồi. Còn nếu để thi DSH thì anh nghĩ nên sang Đức để học tiếng thì hơn. Học ở viện Goethe là tốt nhất, anh nghĩ em chỉ nên học ở đó thôi, học chỗ khác ko hiệu quả, mà mất thời gian. Mỗi tội kể cả cái khoá cấp tốc ở Goethe thì nó cũgn như là rùa bò, nên em vào thư viện mà mượn sách, mượn băng về mà cày ở nhà. Nếu có thời gian, em đến DAAD trong bách khoa học cũgn được, nói chung nhanh hơn Goethe một tí, nhưng mà chương trình học là giống hệt nhau.
Hẹn gặp em ở Đức.

TB: àh, đừgn nghe ai xúi dục học ở ĐHNN Hà Nội nhé, rồi lại lừa bị đưa sang Pforzheim, khóc lóc thảm thiết như mấy em mới sang :))

Ôi cảm ơn anh Minh quá,dạ quý hóa quá:* :* :*
Mấy bạn ý sang đấy khóc lóc thảm thiết á??:)) ôi x dào,khỗ,pải tìm hiểu kĩ đã chứ nhể:)>-
Em có gia đình bên đó rùi,anh Minh không phải lo cho em đâu[-x .Mí cả,từ trước đến giờ,ai đối xử tệ bạc với em,em đều lăn ra đất giả chết hết,k ai bắt nạt đâu:)>-
Em học dự bị 1 năm mà,chắc là kịp anh Minh nhêy?

Mà,em thấy mấy anh chị ở đức cứ "tuổi tác" thế nào ý ;;)

Cái avatar của em ấn tượng quá. Anh ko nói là ấn tượng tốt đâu nhé :)).

Đặc thù đi DE nó thế mà em. Vì mình ko học tiếng Đức từ cấp 2, cấp 3, nên ko phải vèo một cái là lớp 12 thi được DSH như bọn đi Anh đi Mĩ nó thi được TOEFL hay là IELTS. Muốn đi Đức em sẽ phải thi ĐH, thậm chí học mấy kì để lấy cái bảng điểm cho một số trường khó tính, hay bọn thần kinh ASSIST. Rồi bắt đầu học tiếng Đức sau khi thi ĐH, hoặc với một số người là bắt đầu khi học cấp 3. Học tiếng Đức ở nhà rồi sang đây nếu học dự bị thì phải học dự bị 1 năm nữa( ko tính đứa nào quái thú học 1 kì như em Hưng :p), nếu ko dự bị thì sẽ phải học để thi DSH. Ai sang mà thi được DSH luôn thì nể phục quá, nhưng số người để nể thực tế là ko nhiều, nên thành ra đi Đức học luôn chậm hơn so với bạn bè ở nhà khoảng 1,2 năm.

Triết học giáo dục ở Đức nó cũng hơi khác ở Anh, Mĩ (theo suy nghĩ chủ quan của anh là như thế). Ở UK em cứ đóng tiền là vào học thôi, nhởn nhơ hết 3,4 năm cầm bằng ra trường. Ở Đức (nói chung) vẫn chưa phải đóng tiền học, nhưng nếu nhởn nhơ thì phải 6,7 năm mới ra trường được.
Hehe, mai thi, hôm nay ngại giở sách, nên mới có thời gian rảnh rỗi trả lời em. chúc em sớm sang Đức.

Nhưng sắp cải cách rồi, em yên tâm đi, không sợ chết già trong Uni như anh Hiếu Minh dọa đâu. Khi em sang chắc chắn đổi sang hệ Bacherlor rồi, tính ra là: 1 năm đh ở nhà, vài tháng học tiếng ở Đức, 1 năm dự bị, 3 năm đại học, tóm lại là cứ tính thành 6 năm, chậm hơn các bạn ở nhà 2 năm thôi:D. Cứ bình tĩnh mà học vậy, mình như vậy là còn trẻ trung chán so với sinh viên bên này, yên tâm:))

Chỉnh sửa lần cuối:

Chết thật, vào đây mới thất bạn Hiếu Minh ca ngợi dân "Pforzheim" ... hix hix...

Bạn ơi, mình cũng từng là dân vùng này đấy :>...

Tiện đây nhắc em Hải Anh, đến viện G. thì cẩn thận, kẻo bị Âu Cơ lừa đem bán sang miền Bắc nước Đức đấy :>... :D :))

Tớ cũng chưa biết mùi Pforzheim cũng ko biét Âu Cơ gì cả, hồi sang đây là gửi post từ VN, nhận Zu rồi lóc cóc ra sứ quán thôi, có Sen Vàng Sen Trắng gì ở đây đâu :)).
Thì em Quỳnh Trang chính là em kêu khóc thảm thiết chứ ai nữa :))

Chưa gì đã dọa em8-}
Đúng là mấy con người tuổi tác[-x [-x

Phạm Đặng Hải Anh đã viết:
Chưa gì đã dọa em8-}
Đúng là mấy con người tuổi tác[-x [-x

ngất xỉu , không phải là dọa mà sự thực trần trụi nó thế 8-| đùa , h cứ tự túc là ngon lành nhất , có gi e cứ bám càng mấy anh thổ địa ở đây mà 'đu' sang Đức :)) , đấy có anh HM nhiệt tình chỉ bảo dẫn đường chỉ lối kia kìa ;;)

chứ đi theo cái lũ tư vấn là toàn bọn ' chăn gà ' hết , ....gần 3000Eu cho 2 tháng ở đây , tiền học 2 tháng 1550Eu , mấy đứa SV ở đây nghe mình nói tiền học mà cứ Was ?Was?8-} ...như vạc kêu ý :| ở thì , đang ở chỗ tàm tạm , nó tìm được chỗ rẻ hơn tống mình về nơi xa xôi hẻo lánh , ' gà ' thì đã gầy gò ốm yếu mà nó còn ' xiết cổ chày ...ra tiền' :|

có đứa bạn mình còn nhục hơn , không có Zullassung , Herr Hùng cứ bảo pv đi , kg sao đâu , trượt mất toi 2 lần , thế là ...đành thôi xong Đức với chả !"§$% ,....mất 800E dịch vụ , mà có làm gì cho đâu !!!!8-|

mà anh HM ơi , sao a bảo thi Studientkolleg là kì thi dễ nhất trần đời , htrc e vừa xem đề thi ở Nordhausen,thấy nó bắt viết về chiến tranh khỉ khỉ gì đấy 8-| ....e thấy nó đúng là dễ ...nhưng mà là dễ chết :| :-s

bài đọc thì sợ gì đâu em, bài đọc thì em cứ xem nó hỏi í câu nào rồi chép câu đó ra nhưng thay đổi đi một tí là được thôi.
Ngày xưa anh lúc đọc cũng có hiểu gì đâu, từ mới tùm lum, nhưng mà đọc với ngữ pháp là phần dễ lấy điểm nhất đấy. Thực ra viết cũng thế, có cái form, cứ thế mà làm theo thôi :p, có mỗi nghe là với một số người là khó khăn. Đang ôn ah, cố lên, cố lên, nếu rỗi anh về Nord cổ vũ em :D

Ủa thi Kolleg ở Nord còn có đọc hiểu nữa à? Thi ở Hamburg chỉ có C-Test với Lücken-Test thôi à, dễ lắm! Bài nghe thì giáo viên đọc cho nghe 1 hay 2 lần gì đó, ko ghi chép gì, rồi trả lời câu hỏi, nhưng mà dễ lắm! Để hôm nào kiếm lại mấy trang web toàn đề thi Kolleg cho em:D. Cố gắng lên nhé! Không việc gì phải sợ đâu!!

hình như bài nghe kolleg toàn là chép số hay là chép tên địa danh gì đó...

Đâu có anh, bọn em thi, nghe 1 bài dài ngoằng nhưng mà dễ, xong trả lời câu hỏi, chọn A,B,C:)

bọn anh nghe khó, nhưng mà phải chép, chứ ko chọn A,B,C...
anh đang có í muốn làm một cái kiểuthư viện về du học Đức, tức là có hết các thông tin về kolleg, về các trường ĐH, ví dụ như anh có thể viết bài về kolleg Nord, em Trang viết về Hamburg, chị Vân về München....vì các em ở VN muốn sang Đức học thông tin vẫn mù mịt quá... thỉng thoảng lại có mấy em vào đây hỏi một câu, rồi như em Trang 02-05 để đến bị đầy đọa thế kia :D.
Cái này cần thời gian, cũng cần mọi người tham gia, mỗi người đóng góp một tí :), mỗi tội đợt này anh đang lằng nhằng mấy thứ linh tinh, khi nào rỗi rãi có khi hô hào mọi người cùng làm xem sao.

Ok, đồng ý với anh HM. Nếu cần còn có thể cung cấp các thông tin ngoài lề: vui chơi giải trí, tìm nhà để thuê, tìm việc làm trong kì nghỉ ( tiện nói luôn, ko hiểu hè này mọi người kháo nhau như nào mà kéo hết lên Hamburg đi làm thêm, vui thật:D)

Phạm Đặng Hải Anh đã viết:
Tháng 8 có khai giảng 1 khóa,họ bảo em nên học khóa siêu tốc mới kịp.Em giờ mù tịt tiếng đức,vậy có nên không hả anh chị?ngày xưa anh chị đã học tiếng đức ở đâu và như thế nào ạ??Ngoài goethe em có nên học thêm ở đâu không?

ủa, ấy gì ơi, sao tớ tưởng ở goethe đến tháng 9 mới có khóa học cơ mà ???? :-/

Nguyễn Thị Minh Nguyệt đã viết:
ủa, ấy gì ơi, sao tớ tưởng ở goethe đến tháng 9 mới có khóa học cơ mà ???? :-/
đâu,hôm nay tớ học buổi đầu tiên này ấy ơi:)>-
Chẳng hiểu zi` cả:>
Đùa đấy,mấy buổi đầu dễ ẹt,chắc về sau mới...8-} 8-}
À.hôm nay em nhìn thấy Âu cơ,nơi chị Quỳnh Trang bị bán sang đức rồi hế hếb-)
TIỆN ĐÂY EM HỎI MẤY ANH CHỊ TÍ Ạ
Năm nay học chuyển tiếp theo cùng nhóm ngành của anabin,em lại vừa trót dại thi đỗ DHNN khoa tiếng đức,bi h đỗ rồi k rút hồ sơ sang trường khác được:(( :((
Nếu em học studienkolleg ngành gì đó trong cùng nhóm với ngôn ngữ dịch thuật,nhưng mượn thêm tài liệu để học về kinh tế,thì khi thi lên em có được chấp nhận k?hay là học dự bị theo nhóm nào phải thi đúng nhóm đó?
Ủa mà KL là,anh chị có hiểu gì không vậy?tự thấy em nói khó hiểu quá xá cà xa à:(( :((

chết, bạn Hải Anh học lớp sáng hay chìu, tớ hôm nay cũng đi học buổi đầu nhg theo quan sát trong lớp chưa thấy xuất hiện chú cá sấu nào :-s thế này chắc bạn học sáng rồi :D hehe
Ko hiểu học Goethe với tiến độ "cấp tốc" này 4 tháng em học đc gì
Cho em hỏi chút luôn, hồi anh chị đi Đức việc bằng tốt nghiệp THPT <bản chính> có cần thiết ko ah, vì hiện tại em chỉ có bản tạm thời còn bản chính đến trường hỏi thì phải 1 năm nữa mới có 8-} muh em đang dự định chỉ học ở VN nửa học kỳ rồi sang dự bị luôn :( chẳng lẽ lại phải chờ thêm nửa năm nữa để nhận đc bằng rồi mới đi đc ah :(
cúm ưn các anh chị trc' :D

Ờ, hồi chị gửi đơn xin học sang đây thì chỉ cần giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, nhưng khi nào ra sứ quán phỏng vấn là phải có bằng đấy:D. Hình như đến tầm đấy thì về trường mình, vào văn phòng, năn nỉ, nịnh nọt cô Lan là được:D. Nhưng mà sao em lại học nửa học kì rồi đi, chị tưởng ít nhất cũng phải học hết 1 học kì chứ nhỉ? Cứ học xong 1, 2 kì cho chắc rồi đi cũng chưa muộn em à:)
Em Hải: khi em đăng kí thí Kolleg thì đăng kí thi khối W, khối Kinh tế, thì sau này sẽ học kinh tế ở đại học được. Bên này cũng nhiều dân NN học Kinh tế mà, không lo đâu:D

Nguyễn Phượng Như đã viết:
chưa thấy xuất hiện chú cá sấu nào :-s
Chết quá, kiểu này thì svvn ở Đức mấy năm nữa phải dẹp tiệm mấy của hàng bán lacoste rồi :p.
Chuyện cái bằng chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, cứ cầm cái mà đi phỏng vấn, đi nộp các trường cũng ko sao em ạ. Nó hỏi thì cứ nói thẳng là mình đang chờ thôi :).

Back
Bên trên