[Du học] Em hỏi tí học tiếng đức thế nào ạ :-??

Re: Em hỏi tí học tiếng đức thế nào ạ :-??

hix, cám ơn anh chị wa', hehe, em diễn đạt nhầm , nửa năm em lại tay loạn chân quẹo thế nào lại thành nửa hky` :p , em cũng ko hẳn là vội nhg muh nếu đã đi thì đi đc sớm cũng tốt, phải ko chị :p
@ bạn Hải Anh :p vừa nhớ ra hóa ra bẹn là bẹn gái nói chuyện với mình hôm nay :)) nãy nhìn mình lại tưởng Phạm Hải Anh là zai :D soxysoxy :D dạo này bị lẩm cẩm 8-}

Nguyễn Phượng Như đã viết:
@ bạn Hải Anh :p vừa nhớ ra hóa ra bẹn là bẹn gái nói chuyện với mình hôm nay :)) nãy nhìn mình lại tưởng Phạm Hải Anh là zai :D soxysoxy :D dạo này bị lẩm cẩm 8-}
Bà chết đi!/:)
Đây,em gửi hẳn đường link nó bảo là phải học cùng nhóm ngành đây này
http://www.daadvn.org/vn/misc/anabin01.html
Còn đây là các ngành cùng nhóm
http://www.daadvn.org/vn/misc/anabin03.html
Đấy,cùng nhóm với ngôn ngữ có mấy cái ngành í ẹ thía đấy ạ:(( :(( :((
Mà chị zi`Trang ơi,em tên là Hải Anh cơ mà,sao chị gọi em là Hải?:(( :(( :((

Hehe, chị xin lỗi nhé, chị nhìn cái ảnh cứ tưởng em là con trai nên gọi là Hải luôn cho tiện:D. Mà chị thấy người Đức không nói được tên ANH đâu, toàn đọc thành AN hay ANG thôi:p.
Chị có biết vụ học cùng nhóm ngành nhưng rõ ràng là có nhiều người chuyển ngành mà! Anh Hiếu Minh cũng học ĐHNN còn gì, sang đây học T-Kurs, bây giờ học Informatik, có sao đâu. Anh Hiếu Minh đâu rồi, vào giải thích hộ em Hải Anh vụ này với:D

hì, tại anh nói ba hoa, hồi ở VN anh thi cả 2 khối A, D em ạ. Khối D thì để học ĐHNN, khối A thì gửi đi xin Zulassung.
Nhưng mà thực ra anh thấy bạn bè anh đổi ngành cứ gọi là tành tạch, có sao đâu. Thường là nhờ người quen đến Uni xin hộ cái Zulassung cho ngành mình muốn học -> phải học Studienkolleg theo ngành đó.
Trở ngại lớn nhất là khi phỏng vấn ở ĐSQ, chắc chắn nó sẽ hỏi tại sao lại đổi.
Thì bảo là Leidenschaft của mình là ngành mình sẽ học ở Đức, còn ở VN chỉ là Vorbereitung cho tiếng Đức và văn hóa Đức thôi.

xin chào mọi ng` , em cũng đang có ý định sang đấy , nhưng thực sự em chưa có khái niệm j` về du học DE cả , nhờ mọi ng` tư vấn zới :
1- kolleg là j` ạ ? :D
2- phải học DH Vn 1 2 kỳ mới đi đc , vậy có phải DH nào cũng đc ko ah , vì hôm nọ em thấy có ng` hỏi có DH ở VN bên ấy nó ko tính :( , như HV báo chí chẳng hạn .
3- nếu ko tính phí ăn ở thì ở bên đó 1 năm mất chi phí khoảng bao nhiêu ah ?
ah , em định sang hannover , vậy có trường DH j` ngon ạ ?

Trả lời em Bình:
1. Studienkolleg là trường học dự bị cho học sinh nước ngoài trước khi học đại học ở Đức. Khi em đăng kí vào 1 trường đại học ở Đức, trường sẽ gửi em đến Studienkolleg trực thuộc trường hoặc của bang (thường là 1 bang có 1 Kolleg) để thi (Aufnahmeprüfung). Nếu đỗ em sẽ học ở Kolleg 1 năm, cuối năm thi Feststellungprüfung, lấy điểm thi đấy để xin vào các trường đại học:D
2. Em vào www.daadvn.org mà xem danh sách các trường đại học của VN được Đức công nhận, chú ý cả việc chọn ngành học như em Hải Anh đã nhắc đến ở trên:)
3. Câu này trả lời hơi khó, còn tùy vào việc em học ở đâu và có tiêu nhiều tiền không:D. VD ở Hamburg, từ năm tới bắt đầu thu học phí thì học phí là 500€/kì, 2 kì tính ra là 1000€. Tiền Semesterticket là 250*2=500€. Tiền bảo hiểm 40*12=480€ (hoặc có thể rẻ hơn chút ít). Tóm lại là khoảng 2000€. Còn lại thì tiền em đi chơi, mua quần áo, sách vở thì tùy khả năng của em:D
4. Ở Hannover có Uni Hannover :D

Chỉnh sửa lần cuối:

cám ơn chị Trang nhìu nhìu .

----------------------------------
bạn Hải Anh ơi , cho tớ hỏi , viện Gớt nó khai giảng rồi ah , vậy bao giờ có khóa tiếp vậy ? cho tớ đi học với nhá ! :)

-----------------------------------
các anh chị scan hộ cho em xin mấy cái đề thi Aufnahmeprüfung & Feststellungprüfung , cả kolleg nữa ( chẳng hiểu là j` :D ) với , để em hình dung nó tròn méo ra sao :(

Chỉnh sửa lần cuối:

hix , em lại có 1 số thắc mắc , mong các anh chị tiền bối giúp :
1 - thứ nhất là học tiếng ở VN , theo em biết thì học phí ở trung tâm ở BK ít hơn nhiều ở Goethe , vậy chất lượng có khác nhau ko ạ , chứng chỉ ở BK có đc công nhận như ở Goethe ko ? :-? Thi lên trình độ có dễ qua ko ah ? ( giờ cứ nghe đến thi là em lại bủn rủn hết chân tay :| )
2- Nộp assist là j` ah , khác j` nộp thẳng vào trường ko ah , ko nộp assist thì sao ko?
3-theo anh chị nên học Uni hay FH ah ? bằng cấp 2 cái có đc công nhận như nhau ko ah , chất lượng 2 cái ấy thế nào ? :-s
4-Năm sau khi sang bên ấy ( nếu mọi chuyện suôn sẻ :)>- ) , bt mọi ng` có đỗ studienkolleg luôn ko ah , hay phải luyện thêm mới thi đc ah ? Bởi em thấy nếu học thêm thì lại mất mấy tháng ( chắc vậy :-/ ) thì lại muộn mất 1 năm nữa mới đc học dự bị ah ?

cám ơn các anh chị trc =D>

Chào em, trả lời em nhanh mấy câu nhé :)

3. Uni oder FH? có một topic rồi em có thể vào đó đọc tham khảo và có gì post tiếp thắc mắc vào đó nhé, để có người sau muốn tìm thông tin (như em bây giờ chẳng hạn :D) thì sẽ dễ dàng hơn: http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=24440
Tóm tắt lại thì theo chị em cứ học studienkolleg của Uni để sau khi học xong mình có cả hai khả năng vào Uni hay FH đều được, rồi lúc đó quyết định cũng chưa muộn.

4. Chị nghĩ với 1 năm tiếng Đức học ở nhà, nếu chịu khó tí thì khi sang sẽ đỗ ngay kolleg được. Như vậy nếu em sang vào mùa hè và đỗ kolleg ngay sẽ rất khớp vì phần lớn các ngành học bắt đầu vào wintersemester, học kolleg 2 semester xong vào Uni vào wintersemester luôn. Nhỡ mà ko đỗ ngay thì phải thi kolleg vào sommersemester, học xong thg phải đợi tiếp nửa năm (nếu ko có ngành học), như em nói là lỡ mất 1 năm là đúng đấy, nhưng là lỡ vào Uni chứ ko phài dự bị. Muốn "cứu vãn" thì phải cố gắng học kolleg trong 1 semester, thi trước Feststellungsprüfung. Thg thi thì ko khó mấy môn toán lý hóa đâu nhưng môn tiếng Đức nếu muôn thi sớm mà đỗ ngay thì cũng phải khá chịu khó :D. Hay nếu em mà sang đc sớm trước tháng 9 thì học tiếng Đức ở Đức một vài tháng để thi vào kolleg.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hallu em Bình,
1. Theo anh được biết, thì giáo viên + giáo trình ở Goethe và Trung Tâm Việt Đức là khá giống nhau. Các cô cũng đều là giáo viên ĐHNN Hà Nội hoặc ĐHNN QG mà ra cả thôi. Học phì thì việc thu ít thu nhiều phụ thuộc vào chính sách của từng cơ sở. Ở đâu được trợ cấp nhiều thì học phí thấp đi thôi, ko ảnh hưởng đến chất lượng đâu :). Bằng thì có vẻ như Goethe được đánh giá cao hơn, nhưng mà...đấy là khi nói đến thi các chứng chỉ như ZMP, ZOP ở viện Goethe. Còn nếu chỉ là chứng nhận học tiếng để đi phỏng vấn, thì ở đâu cũng như nhau thôi em ạ.
2. Các trường lười biếng(khoảng hơn 50 thì phải) thường bắt SV gửi hồ sơ tới Assist tại Berlin. Đó là một tổ chức tư nhân do Uni Humboldt và DAAD sáng tạo ra. Assist ko có nhiệm vụ cấp hay ko cấp Zulassung, mà có nhiệm vụ kiểm tra tính xác thực của hồ sơ, đủ hay thiếu...nhưng mà theo kinh nghiệm bản thân anh, thì đấy là một tổ chức rất củ chuối. Nói chung em nên tránh cái đó ra em ạ, trường nào thích quá, ko đừng được thì đành phải gửi thôi, nhưng mà khả năng được chấp nhận là rất thấp.

cám ơn tiền bối , tiểu đệ lĩnh ý :D
nhưng em thấy goethe ng` ta bảo muốn đi thì phải học bét 400 h tiếng ( tức là mất tầm 1 năm ) , còn em đọc đc trên mạng thấy bảo học đc càng nhiều càng ít , nhưng ít nhất là trình độ ZD j` j` đó , vậy thực sự có cần học đủ 400 h ko ạ?
ah , em góp ý , mặt ông anh Hiếu Minh nhìn ... gian quá :))

Ko lo chuyện 400 tiết, em cứ tự cày, làm thế nào trả lời phỏng vấn được là được. Ngày xưa anh đi phỏng vấn lúc chỉ có 270 tiết, nhưng mà vẫn ổn. Trả lời được là được, và phải trả lời được là tại sap là ít hơn 400 tiết.
Nếu vẫn lăn tăn, thì anh thấy có dịch vụ gì đó người ta mua được ở trường ĐHNN HN thì phải, cái này ko dám chắc, vì chỉ là nghe nói thôi.
Hahaa,uh, gian nhỉ, nghe được khen sướng quá, lâu nay toàn bị chê gà :))

nếu ai kinh tế ổn định thì theo Âu Cơ cũng đc , có thể học cấp tốc đc với cả cũng kô phải lo nhiều việc :D

mặc dù phải tỉnh táo nếu kô nó chém chết đấy >:)

@ Hiếu Minh : em kô quái thú đâu :)) , đừng có linh tinh , dạo nay chăm chỉ giúp đỡ các em khóa dưới nhỉ ;;) , em Bình nói đúng đấy , phải cẩn thẩn >:)

@VA : Âu Cơ cũng kô bị lừa xuống phía Bắc đâu , em chạy xuống München rồi này

@ Phạm : kéo nhiều ng về Hamburg đê , xem có em nào kô để tao con lên chơi :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Các em năm nay về Hannover hết rồi mày ạ:p.Mày đúng số con ruồi, vừa đi khỏi Hannover thì các em tới tấp về:))

nhầm rồi , các em là ruồi thấy tao ở đấy thì chạy xuống cho nên tao phải chạy đi đấy chứ >:)

đợt tời cố định o München roài , chả biết có ai bu nữa kô đây ;;)

Ôi em Hưng Phùng...ai lại bảo các em gái là ruồi bao h, thằng nào tối qua vừa gọi hỏi anh YM các em để tán hả? :))

các em cứ bô bô ra hết cả thế này thì em nào bâu nữa [-x

Phạm Thanh Bình đã viết:
cám ơn chị Trang nhìu nhìu .

----------------------------------
bạn Hải Anh ơi , cho tớ hỏi , viện Gớt nó khai giảng rồi ah , vậy bao giờ có khóa tiếp vậy ? cho tớ đi học với nhá ! :)

-----------------------------------

Thôi ông Bình ơi ông Bình,ông đi học tiếng đức lẹ lên đi cho tôi nhờ,còn ngồi đấy mà hỏi han đến bao giờ nữa.Tôi học từ tháng 8 mà còn pải vào lớp siêu cấp tốc đây này(rưng mà vào đấy xong lê lết chậm như rùa bò,mỗi ngày học 1 ít 1 ít...8-} )ha' ha' đau đớn đau đớn.Tôi nghĩ học tiếng rất quan trọng,mấy cái kia ông để sau đi,lằng nhằng quá:)>-
@Anh Minh ời trả lời rõ cho em vụ đổi ngành đi,mình xin đổi vào lúc phỏng vấn ạ?mí cả thi vào kolleg ở Vn hay D?E tưởng có chứng chỉ rồi sang học tiếng chứ pải thi vào luôn ạ?
@chị Vân có cái avatar rất giống với chị nhá há há
À em hỏi ở Berlin có trường nào ạ?trường đấy có khó k ạ?

Phạm Đặng Hải Anh đã viết:
Thôi ông Bình ơi ông Bình,ông đi học tiếng đức lẹ lên đi cho tôi nhờ,còn ngồi đấy mà hỏi han đến bao giờ nữa.Tôi học từ tháng 8 mà còn pải vào lớp siêu cấp tốc đây này(rưng mà vào đấy xong lê lết chậm như rùa bò,mỗi ngày học 1 ít 1 ít...8-} )ha' ha' đau đớn đau đớn.Tôi nghĩ học tiếng rất quan trọng,mấy cái kia ông để sau đi,lằng nhằng quá:)>-

hehe , 2/10 tới tui học , làm j` mà nhàu thía :-? , căn bản hôm 18/9 lên hỏi đúng ngày nó khai giảng , số ruồi bâu :|
mà bạn Hải ( Anh ) này, góp ý ,tui chưa có tí cảm tình nào với bạn cả :)) , căn bản tại cái avatar [-x , đổi khẩn cấp nhá :)>-

hi ho bạn Hải Anh nhìn ava thế thôi chứ ngoài cute phải biết :x :lol:
Phải công nhận là Goethe nó lê lết chậm thật nhg muh nếu chịu khó học ngoài biết wa wa mấy thứ ngữ pháp thì quả thật học ở goethe rất hiệu quả
Còn về cái bằng 400 tiết thì hình như mua đc ở trường NN ý :D ngày xưa nghe nói 1,5 triệu 1 fat' nhg tình hình giá xăng dầu tăng nên có lẽ cũng phải 2 hay 3 trịu gì đó :D
@ anh Minh có quả lưỡi đẹp lắm muh ;;) , sao ko trưng, gái bu ngay :lol: ?? lại bày cái ba ngơ kia lên [-x keke

Back
Bên trên