Du học AUS

Lê Quỳnh
(Lê Quỳnh)

Anh chị nào hiện nay đang học ở Aus cho em hỏi một tẹo về cái foundation program và cái highschool ở AUS thì nên chọn học cái nào?Bây giờ em đang học lớp 11,định sang năm sẽ qua AUS nhưng không biết nên theo học chương trình nào?Cái nào sẽ dễ apply vào university hơn?Học trường nào thì tốt?Em thấy học ở Taylors College có nhiều schoolarship,nhưng nếu học foundation thì lại học ở university chứ kô phải là ở Taylors College,ở đấy chỉ có highschool thôi!
Anh chị nào có kinh nghiệm nói dùm với!!Thankx nhìu nhìu!!

linh vẫn đang học high skool nhưng mừ nếu định sang Aus học high school thì có thể sis sẽ phải học lại lớp 11 rùi thi HSC ( High school certificate ---> tùy từng thành phố gọi thi tốt nghiệp lên uni khác nhau, tên này là của NSW - Sydney). nếu học foundation course thì học lớp 11 xong là okie wa' rùi. Sao sis ko vào uni học mà lại muốn học Taylors College???

Vậy U đang học Highschool hah?Chị cũng nghe nói nếu học highschool thì fải học lại một năm lớp 11,nhưng muốn hỏi mọi người xem học cái nào dễ apply vào uni hơn thui?
Nhưng nếu học foundation thì chỉ mất một năm thui nhỉ..và vẫn vào đại học đúng tuổi như ở bên mình?Tại mất một năm thì cũng thấy hơi tiếc :-? Em đang học trường nào vậy?ở thành phố nào ?

hi`hi`.....linh học ở Sydney...tên trường ở profile có rùi đó...học foundation course cũng tùy vào lực học....nhiều người chỉ phải học mất 6 tháng...

Lê Quỳnh đã viết:
Anh chị nào hiện nay đang học ở Aus cho em hỏi một tẹo về cái foundation program và cái highschool ở AUS thì nên chọn học cái nào?Bây giờ em đang học lớp 11,định sang năm sẽ qua AUS nhưng không biết nên theo học chương trình nào?Cái nào sẽ dễ apply vào university hơn?Học trường nào thì tốt?Em thấy học ở Taylors College có nhiều schoolarship,nhưng nếu học foundation thì lại học ở university chứ kô phải là ở Taylors College,ở đấy chỉ có highschool thôi!
Anh chị nào có kinh nghiệm nói dùm với!!Thankx nhìu nhìu!!

Hi hi !! chị học Taylors college - Sydney đây nè em :D ở Taylors college thì có cả chưởng trình Highschool -10-11-12 và cả Foundation program của Sydney Uni - học cùng một trượng luôn chứ không phải học ở Uni đâu em ạ.

Học lớp 11 ( Preliminary course) thì em phải học cả lớp 12 nữa (HSC course) để thi HSC (như kiểu đại học ở nhà ý) Còn foundation thì em chỉ phải học một năm thôi.

Highschool thì em được chọn môn học để học - có thể học các môn thuộc các lĩnh vực khác nhau - còn Foundation thì theo như chị biết thì chọn môn theo Stream (như kiểu ngành hay lĩnh vực - chị cũng không thật rõ)

Em học Foundation thì tốn ít thời gian hơn, và chỉ phải compete với những học sinh học foundation thôi, nhưng mà lựa chọn vào trường của em lại bị giới hạn, bởi vì ngoài Sydney uni ra không có nhiều uni công nhận chứng chỉ Foundation lắm.

Học để thi HSC (tức là high school program) thì em phải học ít nhất là một term cuối lớp 11 (10 tuần một term - một năm lớp 11 có 3 term) và cả năm lớp 12 (gồm có 4 term- 1 term dài 8 tuần và 3 term mỗi term 10 tuần) thi HSC là em phải compete với tất cả học sinh cả local lẫn inter của bang. Cách tính điểm thi vào ĐH không phải là điểm mà la UAI - như kiểu xếp thứ của cả bang. Tuy nhiên với HSC thì em có thể vào học ở bất cứ trường nào em muốn - kể cả học ở một nước khác cũng được công nhận.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trần Minh Hà đã viết:
Hi hi !! chị học Taylors college - Sydney đây nè em :D ở Taylors college thì có cả chưởng trình Highschool -10-11-12 và cả Foundation program của Sydney Uni - học cùng một trượng luôn chứ không phải học ở Uni đâu em ạ.

Học lớp 11 ( Preliminary course) thì em phải học cả lớp 12 nữa (HSC course) để thi HSC (như kiểu đại học ở nhà ý) Còn foundation thì em chỉ phải học một năm thôi.

Highschool thì em được chọn môn học để học - có thể học các môn thuộc các lĩnh vực khác nhau - còn Foundation thì theo như chị biết thì chọn môn theo Stream (như kiểu ngành hay lĩnh vực - chị cũng không thật rõ)

Em học Foundation thì tốn ít thời gian hơn, và chỉ phải compete với những học sinh học foundation thôi, nhưng mà lựa chọn vào trường của em lại bị giới hạn, bởi vì ngoài Sydney uni ra không có nhiều uni công nhận chứng chỉ Foundation lắm.

Học để thi HSC (tức là high school program) thì em phải học ít nhất là một term cuối lớp 11 (10 tuần một term - một năm lớp 11 có 3 term) và cả năm lớp 12 (gồm có 4 term- 1 term dài 8 tuần và 3 term mỗi term 10 tuần) thi HSC là em phải compete với tất cả học sinh cả local lẫn inter của bang. Cách tính điểm thi vào ĐH không phải là điểm mà la UAI - như kiểu xếp thứ của cả bang. Tuy nhiên với HSC thì em có thể vào học ở bất cứ trường nào em muốn - kể cả học ở một nước khác cũng được công nhận.
hình như Taylors College có cho scholarship trong thời gian học foundation đúng ko sis?

to em Linh: theo như chị biết thì Taylors College hằng năm có cho tầm 7,8 suất scholarship ở giai đoạn foundation ( mức học bổng là 25% or 50% tùy lực học của học sinh).

To chị Hà: chị có nói học foundation thì phải chọn môn học theo Stream. Thế Stream là cái gì hả chị? Em rất muốn tìm thêm tài liệu nói về chuyện này, ko biết là chị có ko ạ? :D

À mà chị đang học foundation ở bên đấy hay là đã hoàn tất chương trình foundation rồi ạ? Em nghe nói học bên Úc thì chỉ có giai đoạn foundation mới có học bổng thôi, còn học đại học thì hầu như ko có, đúng ko chị? :(

Ờ báo cáo la chị đã học xong khóa Foundation cua Uni of Queensland rồi thì chị thấy là học Foundation có cái hay của nó la tốn ít thời gian mà cũng ko phải la căng thảng gì mấy ... học hết lớp 11 o nhà lá đủ để học hành khá ổn rồi , tất nhiên là đầu tư nhiều thời gian và công sức vào hơn thì kết quả sẽ tốt hơn :p . Chi ko học high school nên ko có ý kiến ý cò gì hết còn về chương trình foundation thì chị nghĩ là cung khá ổn trừ cái môn nó bắt mình học về nước Úc thôi ... ớn cái môn này kinh khủng, toán thì ko có gì khó khăn gì .. còn lại mấy môn tự chọn thì sẽ là nhưng môn phục vụ cho ngành học em định chọn cho bậc đại học của mình... nên cũng ổn ... chị thì chị thấy bổ ích và có phục vụ khi chị đã vào đại học . Nói loàng ngoằng thì chị recommend Foundation Year ... học trong 6 tháng là được rồi mà ... tiết kiệm thời gian mà kiến thức cũng ko phải la ít ...

Chị có tham gia ý kiến một tẹo về điều em Minh Hà nói la kết quả Foundation được ít trường công nhận : Cụ thể là các bạn chị hoc xong foundation của Uni of Queensland nhiều người ko theo học luôn lên chuong trình đại học của trường này luôn mà đã vào Uni of Mel , Uni Tech Syd , Monash Uni ( đấy là 3 trường chị có bạn nên có thể khẳng định được ) ... các trường khác chị ko dám chắc nhưng chị nghi là cac trường ko phân biệt việc mình học từ High School lên hay là Foundation để xét tuyển đâu ( còn về khoản xin học bổng thì lại là chuyện khác ... cai này chi ko biết ) .

Nhân đây có cái này cũng đóng góp luôn , Uni of Queensland năm nào cũng có cho học bổng cho hoc sinh hoan thành chuong trình dự bị của trường nhưng chỉ cho nhừng ai sẽ học Bachelor of Economics thôi . Có lợi thế là khả năng cạnh tranh để lấy học bổng sẽ cao hơn . Chỉ có điều chẳng mấy sv vn muốn theo Econ , chủ yếu là học Commerce ... nhưng có thông tin thì cứ tham gia tí .

Còn nhớ ra gì nữa lại chui vào tiếp ... Cheers,

Ở đây có ai đang học ở Melbourne thì add nick tớ vào nói chuyện tý nhỉ :D
bui_anh_dung @yahoo.com

chị/em đang học year 12, không học foundation nên cũng không biết rõ lắm.. :|
còn về cái giới hạn về công nhận thì hình như đúng, nhưng mà không có nghĩa là các trường khác không trường nào công nhận, chỉ là không nhiều trường công nhận (?!) đấy là theo em được biết.. nhưng mà thực ra cugnx chẳng có gì mấy, vì ví dụ muốn học Sydney, thì học USFP của nó, sau đó thì vào trường luôn, chuyện chuyển trường hình như cũng không nhiều..
hic.. thôi, không biết nhiều về foundation thì không nên phát biểu , vì có khi lại không đúng..

có ai hỏi về highschool thì mình trả lời cho :p

Chị đang học ở Taylors College Foundation Program tại Sydney đấy. Chị cảm thấy rất hài lòng, nhưng có vẻ như nhiều học sinh mình học High School không thích lắm.

Không biết ở Mel và Perth thì sao, nhưng Taylors ở Syd thì có thể nói ngắn gọn thế này: 90% là China. :(( Nhiều lúc chúng nó nói tiếng TQ với nhau, mình không hiểu cũng tức lắm.

Cơ sở vật chất thì miễn chê. Ngoài việc trường không có khuôn viên rộng, chính xác là chỉ có 1 cái building, thì bên trong tương đối hiện đại (hơn đứt các trường High School Public ở đây).

Sang đây thì phải xác định rõ học cái gì, ngành gì, đừng để nhiều người sang đến nơi rồi mới "vỡ mộng". Chị thì nghĩ đơn giản thế này, dân Ams mình đi đâu học cũng tốt cả, nên đi sớm cũng không sao. Em học hết lớp 11 có thể sang học Foundation ngay (hình như học HSC thì phải 11+12, chị không rõ lắm). Như chị là hơi lỡ cỡ, học hết 12, thi ĐH xong rồi mới sang, nhưng cũng không được vào ĐH Sydney vì nó yêu cầu học hết năm thứ 1 VN cơ.

À, nhớ trang bị tiếng Anh cho tốt. Foundation yêu cầu 5.5 IELTS, nhưng trong khóa Foundation của chị có cả đứa 8. đấy. Nếu em được 6. trở lên thì yên tâm hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em tháng 8 này sẽ qua Perth học foundation.Nhưng đang tìm xemcó anh chị nào đang học ở Perth không?

Phạm Vũ Thùy Chi đã viết:
Chị đang học ở Taylors College Foundation Program tại Sydney đấy. Chị cảm thấy rất hài lòng, nhưng có vẻ như nhiều học sinh mình học High School không thích lắm.

Không biết ở Mel và Perth thì sao, nhưng Taylors ở Syd thì có thể nói ngắn gọn thế này: 90% là China. :(( Nhiều lúc chúng nó nói tiếng TQ với nhau, mình không hiểu cũng tức lắm.

Cơ sở vật chất thì miễn chê. Ngoài việc trường không có khuôn viên rộng, chính xác là chỉ có 1 cái building, thì bên trong tương đối hiện đại (hơn đứt các trường High School Public ở đây).

Sang đây thì phải xác định rõ học cái gì, ngành gì, đừng để nhiều người sang đến nơi rồi mới "vỡ mộng". Chị thì nghĩ đơn giản thế này, dân Ams mình đi đâu học cũng tốt cả, nên đi sớm cũng không sao. Em học hết lớp 11 có thể sang học Foundation ngay (hình như học HSC thì phải 11+12, chị không rõ lắm). Như chị là hơi lỡ cỡ, học hết 12, thi ĐH xong rồi mới sang, nhưng cũng không được vào ĐH Sydney vì nó yêu cầu học hết năm thứ 1 VN cơ.

À, nhớ trang bị tiếng Anh cho tốt. Foundation yêu cầu 5.5 IELTS, nhưng trong khóa Foundation của chị có cả đứa 8. đấy. Nếu em được 6. trở lên thì yên tâm hơn.

Nếu muốn hỏi thêm thông tin thì mail cho chị nhé! [email protected]
ơ, học cùng truờng mà em không biết chị ạ :|
em hoc year 12, em thấy học tốt, em nghe bạn em bảo thì đi Anh cũng nhiều Chinese, nên tóm lại ở đâu cũng thế :p, và chị em mình học truờng international school thì lại càng nhiều chinese :D
chúng nó nói tiếng trung quốc mình không hiểu, nhưng mình nói tiếng Việt chúng nó có hiểu đâu :)) fair :p cũng nên suy nghĩ thoáng thoáng optimistic lên mà :D (nhiều lúc nghe chúng nó xì xồ em cũng cú lắm :D)
em thấy Foundation có nhiều cái hay phết, đa dạng hơn về background của học sinh (học highschool còn nhiều trung quốc hơn chị ạ :p) và cũng có khá nhiều activities (đặc biệt là picnic và presentation, lúc nào em đi qua lớp foundation cũng thấy 1-2 hs đứng trước nói nói cạnh cái overhead :D)
em không biết nhiều học sinh mình không thích year 12 là có những ai :p nhưng em thấy học tốt thì thích, học chán thì ko thích cũng là chuyện đương nhiên, em thích học year 12 vì em thích challenge, em thích thi đấu với bọn local về mặt UAI nữa, để xem international student vơi local student ai giỏi hơn :p (nói thế thôi về mặt ngoại ngữ là thua xa chúng nó rồi :p) dù sao trong record của trường cũng có nhiều học sinh highschool được UAI là 99 hoặc hơn.. đỉnh của đỉnh!!
chị gái em hồi trước cũng học sydney foundation, học Science stream (??) toán lý hóa, nhưng vào Uni thi chuyển sang học Accounting & Finance, em không hiểu ý chị lắm về việc "chuẩn bị kĩ trước khi đi, nếu không dễ bị thất vọng?"
ở ngoài em ít giao tiếp (hơi khó gần :p maybe) nhưng em rất hy vọng có dịp nói chuyện làm quen với chị.. có khi gặp chị rồi mà không biết :p..
bibi

Back
Bên trên