Diễn đàn mới cho 12 Lý

Sao chưa thấy thông tin về việc phỏng vấn visa của Quách nhỉ. Có ai biết kết quả không?

Đúng rồi, Linh tổ chức sinh nhật bù đi :D.

@Trần Minh, Hoàng Linh: hi` hi`, welcome, nhưng mà nhớ hẹn trước nhé

Đi đâu chơi xa xa đi các bác....2-3 ngày gì đó mới thoải mái.

TO Hữu:Đợi mấy hôm nữa tao sẽ tiếp chiêu mày....

TO Vịt giời : Về gọi điện cho anh em 1 tiếng....

Mà thày Quang 28-6 đã bay rồi à????Tiếc quá tiếc quá...Không biết sau bao nhiêu năm nữa cả làng lại đoàn tụ đông đủ xĩ số??????

Mà thằng Nguyên sầu và thằng Thái D bay????

TO Quách: Mày sang đấy học luôn hay còn học tiếng????Xin visa thì mày qua là chuyện phìng phường...khác gì lấy dao giết voi để mổ gà

To trần Minh:Có gì tao đến nhà mày mượn mấy quyển sách..Hè đọc cho vui....

Báo cáo bác Bùi, em 28 tháng 7 mới bay ạ. Nguyên và Thái Dũng bay còn sớm hơn. 19 bay rùi thì phải.

Vịt Giời về mà không tổ chức đi chơi à? Hay là tổ chức mà không rủ tớ thế?

Tình hình là bà con nghỉ hè xong ai lo việc của người nấy rồi, chả có họp lớp hay gặp mặt gì cả. Em sắp đi chơi xa mấy hôm (đầu tuần sau), đến lúc về thì lại sắp phải sang Sing rồi. Từ hôm về đến giờ mới gặp được Hoàng Linh với Chử thôi... À, cả Thái Dũng và Nguyên nữa.

Thứ 7 này nhậu nhẹt bù khú đi. Nghỉ hè rồi mà không thấy mọi người kêu gọi gì cả thế.

Chào các bạn lớp Lý,
Cho mình xin lỗi ngắt ngang mạch nói chuyện của các bạn. Mình có một câu hỏi về Vật lý (basically là về thuật ngữ trong tiếng Việt) mà mình rất quên béng mất.
TRong phần học về Ánh sáng, ông Bohr ông ý view ánh sáng với tính chất của hạt và tính chất của sóng, rồi từ đó ông nghĩ ra cái thuyết (định luật) complementarity. Mình nghĩ mãi, mà ko nhớ nổi cái thuyết complementarity hoặc quy tắc đó sách giáo khoa tiếng Việt gọi là gì.

Các bạn có thể giúp mình với được ko? Mình đang cần gấp. Mình xin cảm ơn.
-Thanh Hương

Nguyễn Thanh Hương đã viết:
Chào các bạn lớp Lý,
Cho mình xin lỗi ngắt ngang mạch nói chuyện của các bạn. Mình có một câu hỏi về Vật lý (basically là về thuật ngữ trong tiếng Việt) mà mình rất quên béng mất.
TRong phần học về Ánh sáng, ông Bohr ông ý view ánh sáng với tính chất của hạt và tính chất của sóng, rồi từ đó ông nghĩ ra cái thuyết (định luật) complementarity. Mình nghĩ mãi, mà ko nhớ nổi cái thuyết complementarity hoặc quy tắc đó sách giáo khoa tiếng Việt gọi là gì.

-Thanh Hương
hehe nó gọi là định luật Bo (Bohr)

@ tất cả chúng mày: mẹ,chết đến nơi rồi,phỏng vấn lởm vãi,nó nói qua mic nên khó nghe vãi cả đái,mình lõm bõm đc 3 câu,câu thứ 4 chịu,đành phải xin nó dich ra tiếng Việt amen:((

Quách ơi, mày phỏng vấn rồi à? Tao cũng chuẩn bị phỏng vấn trong 1, 2 tiếng nữa đây:D. Nam phỏng vấn hôm qua rồi, tốt lắm, nó không nói tiếng Việt 1 tẹo nào, mỗi tội bị hỏi hơi nhiều về mama thôi. Mày chờ 2 tuần mà ko thấy nó gọi lên lấy hồ sơ về là ổn rồi, nói chung ko phải lo lắm đâu, đi chơi đi, đợi lấy visa là vù thôi:D.

Chào các bạn lớp Lý,

-Thanh Hương
hihi tớ cũng đang dịch 1 tài liệu có cái từ khỉ này (complementarity) :D
Sau đây là trích dẫn từ quyển Cơ Sở Vật Lý tập 6(D.Halliday):
"
Niels Bohr, người không chỉ đóng vai trò chủ chốt trong việc phát triển cơ học lượng tử mà cũng còn xứng đáng được xem là nhà triết học và nhà giải thích của nó, đã chỉ ra một cách để cảm thấy thoải mái với vấn đề lưỡng tính đó. Điều này nằm ngay trong nguyên lý bổ xung của ông được phát biểu như sau:
Các phương diện sóng hạt của một thực thể lượng tử, cả hai đều cần thiết cho sự mô tả đầy đủ. Tuy nhiên cả hai phương diện đó không bộc lộ đồng thời trong 1 thí nghiệm đơn nhất. Khía cạnh nào được bộc lộ là do bản chất thí nghiệm quyết định
"
--> hóa ra cái "principle of complementarity" đó là "nguyên lý bổ xung"

Hi there,
Cảm ơn 2 bạn Khoa và Dũng. CHắc là mình dịch "nguyên lý bổ sung về ánh sáng" là được nhỉ? Chứ tớ e "nguyên lý bổ sung" thì người ta lại thắc mắc "bố sung" cho cái gì thì mệt. THanks again.

TH

Mày phỏng vấn rồi à. Chắc là sẽ được thôi, đừng có lo lắng quá. Khi nào được nhớ khao anh em nhé.

*To Trần Minh và cả lớp : tớ hứa sẽ tổ chức bù nhưng xin hẹn một dịp khác .

*To KHOA : LỪA ANH MÀY GIỎI LẮM.
BẠN LỚP ANH HỎI THÌ CỨ NÓI THẬT VIỆC GÌ PHẢI BẢO LÀ ĐI DỊCH BÁO .
CÁU RỒI ĐẤY
:angry::angry::angry::angry::angry::angry:

khốn khổ thật, CN này mời bác L qua nhà tui xem có đúng ko nhé 8-}
CN à :)) hay đấy :)) tưởng bao giờ bít điểm ông ý mới rủ chứ =)), CN tiện thể ông qua nhà tôi luôn xem 8-}

hehe, vừa gọi điện chửi nhau với bác L xong, 2 đứa vừa chửi nhau vừa cười hô hố :)), hẹn bác L CN này đi với Mr Trí ra bể bơi coi ai "khỏe" hơn nhé ;) :D :roflmao:
@Quách: cố gắng "vù" đi được là tốt nhất :D. Còn nếu mà chưa chắc thì mời bác Quách vào 13h20 chiều ngày 18/7 có mặt tại phòng 3.1 giảng đường HQV để tập Quân sự nhé :D
@THương: đúng roài phải là "bổ sung" chứ ko phải "bổ xung" xấu hổ wa :D :embarasse

Chỉnh sửa lần cuối:
He He. 18/7 , 13h30 các chú Khoa, Quách(thích đi thì đi) phải đi tập quân sự còn tớ thì vù rồi. Ít ra thì cũng thoát được tập quân sự, các chú cứ giữ sức nha! Chúc mọi người ở nhà vui vẻ, bình an! Good luck :)>- |-)

Báo cáo các bác, em cũng vừa phỏng vấn xong. Tình hình có vẻ ổn hơn chú Quách vì không cần Phiên dịch :D :D Tuy nhiên do mẹ đang ở Đức nên hồ sơ cũng có khả năng bị từ chối :( Nhưng mọi chuyện chắc không sao :D

@ Cả Lớp: Hôm nào đi chơi đê
@ Nguyên: Có Yahoo ID không ?

Các bác à, đêm nay là đêm cuối cùng của em ở Hà Nội trước khi lên đường trở lại Sing học tiếp năm thứ 2 rồi đấy. Mấy tháng hè trôi qua nhanh quá, lại phải trở về với việc học thôi...

Chúc các bác khỏe mạnh học tốt, may mắn và thuận lợi trong chuyện tình củm nhá! Chúc các bác sắp đi du học thật nhiều may mắn, mọi việc đều ổn và sang đến nơi hòa nhập tốt với cuộc sống mới. Chúc bác nào chưa đi du học nhưng muốn đi du học thì thành công trong các kỳ thi sắp tới và đạt được ước mơ của mình nhá.

Hẹn gặp lại.

Back
Bên trên