Devoir

Nguyễn Thu Vân
(vanams)

:)) rất buồn cười, nhưng nên post trong box fr hơn, vì ở đây chắc số ng hiểu tiếng Pháp ko đc nhiều :D

Đỉnh thật, cái nào cũng đỉnh, cả học trò và giáo viên đều nhắng :))

Hic có ai giải thích hộ em có được ko vậy :((
Công thức thì lằng nhằng, lại viết = TPhap :D

3.Tìm x:
Nó ở đây
Nhắc lại: Môn automatisme được nhân hệ số 9 trong kì thi tú tài
Trả lời của học sinh: Em nghĩ là có nếu người này tập thể hình và nếu anh ta đứng cố định trên một tấm da trên mặt đất, anh ta có thể giữ được cân bằng cả 4 nhân 4
_________
Cái này em chịu, không dịch được :)
_________
Bài 3:
Học sinh: Em đã tính toán trong đầu, em có kết quả ở đầu lưỡi nhưng kết quả không muốn thoát ra, cho nên, xin thầy, thầy có thể cho em 4 điểm của bài này được không ạ? Cho em thêm vài điểm nữa(10 điểm là đủ). Em cám ơn thầy trước nếu thầy làm việc này.
Thầy giáo: Tôi có 4 điểm của em ở đầu bút nhưng chúng cũng không muốn thoát ra...

Vân ơi cái xe 4x4 mà em dịch là 4 nhân 4 à :))

Cái ảnh thứ 3, treo cổ :D chắc chả cần bàn tàn gì thêm :))

Vâng, chỗ ấy em ko hiểu, anh giải thích hộ em cái :)

Ê, Vân ơi. Il est là = nó ở kia chứ? Theo tớ Ici mới có nghĩa là ở đây . Đấy là theo vốn tiếng Pháp ít ỏi của tớ (mới học được 4 bài đầu quyển L' espace. :p) Có gì sai sót mấy bác dân tiếng Pháp bỏ quá cho iem. ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
đúng là chui vào Vườn cười, đi đến đâu cũng có cái để cười :D j/k

Nhìn cái square root với cả cái người yêu quá ta ;)
Công nhận thầy trò đều tếu dã man :D

em gì gì ơi trong văn nói người ta ít khi nói là "il est ici" lắm. Với cả "đây" với "kia" anh thấy có khác nhau gì lắm đâu :D Nhất là lại dịch sang tiếng Pháp thì hình như ko còn danh giới để phân biệt :p

@ Vân : 4x4 là 1 kiểu xe mà :p hình như tiếng Việt dịch ra là xe địa hình thì phải :D Toyota có land cruiser cũng là 4x4 đấy ;)

" le quatre-quatre" là 1 cách gọi khác của voiture mà anh Hoàng, quatre-quatre vì 4 bánh và automotrice động cơ 4 thì :)

Nguyễn Mạnh Tú đã viết:
" le quatre-quatre" là 1 cách gọi khác của voiture mà anh Hoàng, quatre-quatre vì 4 bánh và automotrice động cơ 4 thì :)

nhầm roài :D 4x4 là từ dành riêng cho xe địa hình (tout terrain) :D đặc điểm là xe hộp, bánh to, gầm cao :D Và quan trọng nhất là 4 cầu :D Tức là dẫn động cả 4 bánh. Còn xe bình thường thì chỉ dẫn động qua 2 bánh trước hoặc 2 bánh sau thôi :D Ưu điểm là có thể chuyển đổi giữa cầu trước và cầu sau, còn tại sao có lợi thì thôi ko có lạc đề :p

Nguyễn Mạnh Tú đã viết:

nhầm roài :D 4x4 là từ dành riêng cho xe địa hình (tout terrain) :D đặc điểm là xe hộp, bánh to, gầm cao :D Và quan trọng nhất là 4 cầu :D Tức là dẫn động cả 4 bánh. Còn xe bình thường thì chỉ dẫn động qua 2 bánh trước hoặc 2 bánh sau thôi :D Ưu điểm là có thể chuyển đổi giữa cầu trước và cầu sau, còn tại sao có lợi thì thôi ko có lạc đề :p

Nguyễn Thị Kiều Minh đã viết:
Ê, Vân ơi. Il est là = nó ở kia chứ? Theo tớ Ici mới có nghĩa là ở đây . Đấy là theo vốn tiếng Pháp ít ỏi của tớ (mới học được 4 bài đầu quyển L' espace. :p) Có gì sai sót mấy bác dân tiếng Pháp bỏ quá cho iem. ;;)

Theo mình hiểu, trong cái cụm từ " être là" này, cái từ "là" kô có nghĩa là "kia" đâu mà mang í nghĩa là "ở đây":p.Từ "là" ngoài nghĩa "ở kia" còn được dùng để chỉ nhanh một địa điểm, lieu désigné d'une manière expresse. Vd: c'est là qu'il habite=anh ta sống ở chỗ này (nguồn từ TV5). Còn nếu hợp với từ "ở kia" nhất thì chắc phải là "là-bas". Trong trường hợp như trong bài toán, dùng "il est ici" là kô xuôi, vì không ai nói như thế cả (như ah Hoàng đã nói:) ).

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên