Danh sách Amser ở DE

hí hí, từ Pháp sang cũng gần mà anh Minh!

Nguyễn Hoàng Dương
Studienkolleg Nordhausen

các em cứ nordhausen với cả dresden, leipzig hết cả thế này :-<

ok anh ạ, chỉ có điều bây giờ em cũng ko đc cập nhật về các thủ tục mới đâu anh à, nhưng anh và em ý cứ tự nhiên ạ ;)

tình hình là có nhiều em về Nordhausen quá nhỉ? Không biết học xong Kolleg các em có ở lại đây học không hay là lại đi hết thành phố lớn như anh Hiếu Minh nhỉ?

xin thông báo là em đã chính thức tham gia danh sách Amser ở DE, bây h em đang o Wiesbaden chơi mấy hôm, còn sắp tới nhập học ở Studienkolleg Sachsen!có bác nào ở Leipzig hô 1 tiếng em biết với nhé!

tình hình là có nhiều em về Nordhausen quá nhỉ? Không biết học xong Kolleg các em có ở lại đây học không hay là lại đi hết thành phố lớn như anh Hiếu Minh nhỉ?

Ở Nordhausen thì chỉ học được ngành Umwelt- und Recyclingtechnik thôi chị Linh ạ. Người Việt học xong STk ở Nord rồi đi hết chứ làm gì có ai ở lại đâu chị 8-X:

Cho em bon chen tí, em đang định học tiếng Đức. Nghe nói tiếng Đức khó học, khó như thế nào hả mọi người, phát âm? ngữ pháp? từ vựng?...

Cho em bon chen tí, em đang định học tiếng Đức. Nghe nói tiếng Đức khó học, khó như thế nào hả mọi người, phát âm? ngữ pháp? từ vựng?...

Chị Vân biết tiếng Anh với tiếng Pháp rồi thì học tiếng Đức nhanh lắm.
Vừa nhìn vào tiếng Đức là biết ngay con người Đức thế nào: quy củ và cứng rắn.
Từ vựng thì học nhanh vào và nhanh quên. Từ tiếng Đức hay ghép. Học một thời gian sẽ biết gần đủ các loại tiền tố, hậu tố,... nên nhiều khi nhìn vào một từ có cảm giác rất quen thuộc, nhưng nó lại hoàn toàn mới với mình 8-}

Học thêm một thời gian nữa thì tập thành thói quen dựa vào các thành phần cấu tạo nên từ mà đoán nghĩa của từ ấy. :x

Còn ngữ pháp tiếng Đức thì khỏi nói: 8-X: Các thành phần của câu được sắp xếp cực kì chặt chẽ và quy củ, nhưng cái trật tự ấy lại là một thứ trật tự... rất ngược đời :-< Thế nên tin buồn là phải tốn hàng năm trời để làm quen với ngữ pháp tiếng Đức chị Vân ạ :-h

Cám ơn câu trả lời của em, chị sẽ cố gắng học. Chị định chọn tiếng Ý hay tiếng TBN cho dễ khi đã biết tiếng Pháp nhưng mà chị học industrie nên tiếng Đức có lợi hơn, Đức là 1 nc công nghiệp lớn mà. ^^

tiếng Pháp có gốc hệ Giéc-manh từ tiếng Đức mà chị, cứ chiến đấu thôi, ko khó khăn như những đứa học hệ ngôn ngữ Ăng-lô Sắc xông như em đâu:)

hahaha topic mọc cỏ mất rồi, mọi người vào đây đi chứ

Em hết thời kì Nordhausen rồi. Giờ em về đầu quân cho TU Darmstadt. Có ai ở Darm không thế :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Lau lam khong vao hoi tham moi ng :D, hi vong cac em o STK Nord, LZ hay DR thì sau này cũng di chuyển về phía này cho Amsers thêm đông vui

Back
Bên trên