Counter Strike (CS 05-08)

Với topic này chắc là anh làm nguyên cuốn mini guide book của ông Spirit nhể ;))
Phần 1 : Tìm hiểu Gaming Gear

Việc lựa chọn Gaming Gear tùy thuộc vào Game mà bạn đang bỏ thời gian, công sức và tiền bạc đầu tư cho nó - dĩ nhiên không phải là MMORPG mà là Esport Game.

Hiện tại 5 game trong hệ thống VESC là phổ biến và mình sẽ lấy nó làm chuẩn để phân loại.

1. Game hành động - First Pesonal Shooter : Counter Strike 1.6 or Quake 3 v.v :
- Các game này ưu tiên Gaming Gear theo thứ tự như sau :

Mouse + Mousepad: Sự chính xác tuyệt đối, nâng cao tính hiệu quả và ổn định trong khi chơi. Mouse có 2 dòng Optical và Laser, Laser thì độ chính xác và độ nhạy cao hơn nhiều so với Optical.

Headphone: Nghe foot step chuẩn, âm thanh càng tốt nghe càng chính xác vị trí tiếng động phát ra.

Keyboard: tránh trường hợp nhấn nhầm phím Window khi đang chơi và tương tự như vậy, kể cả tránh những keyboard ko cho phép multi key (Nhấn 1 lúc nhiều phím như khi Nhảy - Ngồi - đi bộ v.v trong CS thì ko dc).

2. Game Chiến thuật thời gian thật : Warcraft III, Starcraft: Broodwar v.v:
- Các game này ưu tiên Gaming Gear theo thứ tự như sau :

Keyboard: Tăng APM và chính xác trong micro, macro
Mouse + Mousepad: Góp phần như keyboard.
Headphone: đóng góp rất ít trong các game chiến thuật nhưng là 1 phần ko thể thiếu. Rất có ích khi lắng nghe đối thủ (Vd: tiếng tank - tiếng marine stim và giảm bớt tiếng ồn xung quanh không gian chơi.
3. Game thể thao : Fifa Soccer, Pro Evolution Soccer : Only Gamepad.

Gamepad : quen tay, không đau tay khi chơi nhiều, uyển chuyển hơn trong những pha rê dắt .v.v.

Sự quan trọng và cách lựa chọn Gaming Gear phụ thuộc hoàn toàn vào bạn : Game bạn chơi là gì ? Túi tiền bạn đang ở mức nào …

Phần 2 : Thị trường Gaming Gear VN - Giá thành và mức độ hiệu quả.

Thị trường Gaming Gear VN chưa lớn, các nhà đầu tư và các cửa hàng dĩ nhiên ko nhiều và giá thành thì khá cao. Cũng như hiểu biết ko nhiều, nhiều bạn đã hơi sai lầm trong việc lựa chọn Gaming Gear cho mình. Tuy nhiên ở VN thời điểm này không thể nói là muốn mua mà ko có nữa - mọi thứ đều đang có ở VN.

Mouse & Mouse Pad :

Các dòng Mouse thuộc hàng dành cho Gaming mà VN hiện tại đang có và thông dụng : Razer, Logitech, Microsoft, Genius.

Razer : Razer Cooperhead, Razer Diamond black.
Logitech : Logitech G1, G3. Logitech Mx500, Mx510, Mx518.
Microsoft : Intelli Explore (IE) Mouse 1.1, 3.0.
Genius : Genius Ergo ?
+ Lời khuyên : Razer, Logitech G1/G3/Mx518, Genius Ergo thích hợp hơn cho các game chiến thuật. Mx500, Mx510, Mx518, IE 1.1, IE 3.0 thích hợp cho các game hành động.

+ Giá thành : Razer giá khá cao (60-90$ tùy loại và màu). Logitech G1/G3: 40-50$. Logitech Mx500 : 15$, Mx510 : 20-40$, Mx518 : 55-60$. IE 1.1 : 30$, IE 3.0 : 50$. Đây chỉ là nhắm chừng và tham khảo, phụ thuộc vào hàng có box hay ko, hàng xách tay hay cty .v.v.

1 Số Mousepad : Rantopad, Qpad, Steel Series.

Rantopad : ?
Qpad : www.qpad.se (xem thêm mặt hàng tại đây, quá nhiều)
Steel Series : qck, qck+, qck heavy, 4D (pad cứng), S&S (pad cứng).
+ Lời khuyên : Qpad khá đắt (qpad CT tới 40 Euro) và thích hợp cho các bạn thích bề ngoài (design rất ngầu). Xét tính hiệu quả cả về Gaming lẫn túi tiền thì Steel Series là sự lựa chọn tốt nhất. qck : 300k VND, qck+ 500k VND. Riêng mouse pad thì có 2 loại là pad vải và pad cứng. Pad cứng độ trơn sẽ cao hơn và làm mòn mouse keeper, pad vải tiện hơn khi ít làm mòn và có thể giặt dc .

Headphone :

Icemat Siberia, Seihenser : Pc series, Plantronic, Steel #H : 3 dòng hp nổi tiếng của giới game thủ và giá thành cũng khá cao (1tr+) dĩ nhiên mức độ hiệu quả là ko phải bàn cãi.
Khác : những hp giá thành rẻ đều ko có usb sound card tốt hoặc ko có, và mau hỏng.
Keyboard : Logitech, Mitsumi, Samsung T35, Microsoft.

Mircrosoft, Logitech : Thế giới pro game hành động và 1 số ít khác đều dùng Logitech hoặc Microsoft.
Mitsumi : dành cho túi tiền nhỏ và dĩ nhiên chỉ dùng cho đòi hỏi : wen tay.
Samsung DT35 : Thế giới pro game chiến thuật đều có sử dụng Samsung DT35.
Về giá thành của Keyboard thì chỉ ở mức 400k đổ lại. Những loại cấp cao hơn giá tiền đó dư thừa tính năng ko cần thiết.

Gamepad : Chọn 1 nhãn hiệu có tiếng, mua tại 1 cửa hàng uy tín và 1 tay cầm bạn thích. Đó là tất cả.

Phần 3 : Nguyên tắc chọn Gaming Gear.

- Bạn đừng để ý đến quá nhiều về thông số kĩ thuật. Tuy nhiên cũng nên biết sơ qua các khái niệm về thông số kĩ thuật để hiểu rõ hơn mình đang mua gì. (Dùng wikipedia.org search nếu muốn hiểu thêm về thông số kĩ thuật của 1 món hàng bạn đang định mua).

- Nguyên tắc chọn Gaming Gear của Spirit là : Hiệu quả - Giá thành phù hợp túi tiền (chắc ai cũng vậy).

+ Hiệu quả : Với game chiến thuật bạn cần 1 con mouse vừa tay, ổn định và sử dụng dc thời gian dài do đó Razer và Logitech G1/G3 là best choice. Tuy nhiên nếu ko hợp túi tiền của bạn, bạn có thể lựa 1 con trong 2 nhãn hiệu trên và dòng thấp hơn. Vd : Razer gì đó giá chỉ 25-35$, Logitech Optical (Optical cực rẻ : 100-200k). Mousepad với game chiến thuật là ko wan trọng, mouse pad quan trọng với con mouse bạn dùng, do đó những mousepad như Ktec Blue Pad là quá đủ (pro cũng xài). Hãy luôn chú ý về tay bạn.

. Với game hành động bạn cần 1 con mouse CHÍNH XÁC & THẬT SỰ ỔN ĐỊNH để nâng cao cũng như duy trì phong độ hiện tại của mình nên bạn ko cần 1 con mouse ở đẳng cấp 2000 DPI hay 1600 DPI, chỉ cần 400-800 DPI là đủ. IE 1.1, IE 3.0, Mx500, Mx510, Mx518 đều thích hợp. Như vậy để chọn được mouse phù hợp nó phụ thuộc vào Tay của bạn - việc này bạn fải tự thử và quyết định là của bạn. Và MOUSE PAD phải phù hợp với con mouse bạn xài. Và việc lựa chọn loại MOUSE PAD phù hợp là hết sức khó, nếu có cơ hội, bạn hãy thử hết các loại mousepad với con mouse của mình trước khi mua. (Mượn bạn bè để thử - mua dùng rồi bán lại chịu lỗ 1 chút ). 2 dòng pad qpad và Steel Series đều tốt, rantopad thị trường có nhưng thật sự ko tốt.

. Và để phù hợp túi tiền, bạn nên biết lựa chọn đầu tư cho cái nào và mua cái nào trước mua cái nào sau.

+ Game Chiến thuật : Mua Keyboard xịn trước, Mouse & Mouse pad mua sau và xịn dỏm tùy thuộc túi tiền. Head phone ko cần thiết lắm, có thể ko cần đầu tư. (Nghĩa là có thể xài cái somic hay xài chứ ko fải ko có headphone đâu nhé.

+ Game Hành động : Mua Mouse kèm theo Mousepad, nếu đã đủ tiền mua Mouse mình thích mà chưa đủ tiền mua mousepad thì ko nên mua mouse trước mà hãy để đủ tiền mua 1 bộ mouse + mousepad đã chọn. Vì nếu ko có mouse pad, mouse của bạn xịn đến đâu cũng trở thành vô dụng và có thể mau hỏng. Tiếp đó đầu tư 1 cái headphone, nếu bạn ko có nhu cầu cao thì có thể chọn 1 dòng headphone nghe phân biệt rõ dc trái phải xa gần cho phù hợp túi tiền. Túi tiền to thì nên mua Icemat, Pc Series hay Plantronic.

Phần 4 : Mua ở đâu ?

- Xsoft có tất cả các mặt hàng trên với giá chấp nhận dc : website www.coolgearvn.com . Tại HN ra mua trực tiếp, còn lại các nơi khác đều có thể mua và nhận SHIP.
- TP.HCM chỉ có IE hàng xách tay, còn lại các mặt hàng khác đều có bán tại các cửa hàng, nhà phân phối chính thức của các hãng trên. Chỉ cần SEARCH là thấy.
- Hàng xách tay : cũng có đầy đủ các mặt hàng trên, giá thành tốt hơn chút tuy nhiên ko có bảo hành. Tuy nhiên chỉ có người quen biết để mua hoặc chỉ quảng cáo trong những diễn đàn riêng của từng game.
- Hàng Second hand : còn bảo hành hoặc ko tùy vào người bán, tuy nhiên rất khó đến lượt bạn chộp dc hàng Second hand mà còn ngon .

Cuối cùng : Dù ít dù nhiều thì Gaming Gear cũng thật sự quan trọng trong thành công của bạn, bạn nên mua cho dù túi tiền ít. Dù con mouse của bạn ko có pro nào xài, dù mousepad của bạn chỉ 20k, dù headphone của bạn là somic loại thấp thì nó cũng sẽ giúp bạn ko lâm vào tình trạng phải làm quen với Gaming Gear lạ ở mỗi giải đấu và ko có nhưng pha “gà” chưa bao h có trong lịch sử chơi game của bạn.

Hiện tại Spirit đang dùng bộ : Mouse Mx518, Mousepad Everglide Titan Fnatic Edition, Headphone Logitech Precision Pc Gaming, Keyboard Logitech Elite.

Đa số Starcraft Squad của Q.9 dùng Mouse Logitech Optical, Mousepad Ktec Blue Pad và keyboard của máy nhà. (Mitsumi, Logitech Elite v.v).
www.q9-gaming.com

Hình như Xsoft hết Qck+ rồi thì phải :(
Đang tính mua con IE 3.0 mà ko biết có nên ko :-?

Đã dùng thử chưa ?
Với đa số thì 3.0 là con hàng ngon nhất cho CS :D
Nhg cái chính là mình phải hợp :D

Em đang phân vân con đấy với con G5 :-?
IE 3.0 rẻ hơn 10 USD nhưng ko biết chất lượng tn :-/
Xong còn phải kiếm cái pad tạm tạm nữa

trước khi mua phải check hàng :-j
như hồi trước anh bị mua nhầm 1 con IE 1.1 :|
ịt ẹ nó chuyển sang màu từ trắng sang vàng, tiền thì chuyển trước nên hố :|

Ngoài Xsoft chắc là có, ko thì chả biết mua ở đâu :(
mà IE 1.1 với 3.0 nhìn cứ na ná nhau khác mỗi màu :| có chăng nhìn thiết kế mới phân biệt đc :|

Chỉnh sửa lần cuối:
1.1 đây.

3.0 đây.

3.0 to hơn, sướng tay hơn.

Pad thì pad éo chả như nhau , dùng riết là quen hết !

Dùng QcK hay QcK+ ấy IE là kết món này ko thì nhiều $ thì làm QcK+ Heavy :-" còn G5 nếu chơi game RTS thì mua nếu chỉ CS thôi thì cứ IE mà bem

thằng hà hiếp....................:)) :)) :)) có con mouse chó nào đâu mà spam kinh thế,toàn bôc phét :)) :)) :)) =))

Anh đọ mouse với em ko? Em vừa bắt đc con chuột cống đấy chưa chết đâu >:)

Chỉnh sửa lần cuối:
ok
nhà tớ cũng còn con chuột bạch khá đẹp+mấy con chuột dính bả chết mất rồi+con chuột cùi của tú đụ bị tớ xẻo mất :)) :))

Hê hê con chuột của Tú đụ xẹp từ hồi đọ với em cơ mà :))

Đối với cao thủ Counter Strike thì việc xem HLTV là một điều tất yếu, thế còn đối với những game thủ bình thường khác HLTV mang lại cho bạn những gì?

Chúng ta hãy cùng bắt đầu với việc liệt kê những loại khán giả xem HLTV:

Hoàn thiện bản thân hay 1 Team Game.

Đây là 1 player hoặc 1 Cap của Team, mục đích chính là sự tiến bộ. Họ ngồi đó và xem HLTV và ghi chú lại những vị trí khác nhau, chồng người, hoặc bất cứ cái gì khác có thể làm cho họ tiến bộ hơn.

Playbooking.

Có những player thuộc hàng đẳng cấp. Họ xem những Team đẳng cấp khác qua demos để có thể tìm kiếm những mẹo chơi hay tìm ra 1 tactic nào đó thích hợp cho Team.

Xem frag:

Chắc hẳn bạn không muốn trở thành loại khán giả này. Những con người này ngồi xxm HLTV Demos hay POV demos chỉ để xem player họ yêu thích giết thật nhiều. Rõ là phí thời gian, bạn sẽ chẳng học được hay tích lũy được 1 kinh nghiệm nào khi làm như thế.

Xem demo:

Bạn có thể down config này về sử dụng, nó có tác dụng thêm 1 số chức năng qua phím trong khi bạn xem demos:

F9: xem nhanh
F10: xem nhanh hơn nữa
F11: tạm ngưng

Như vậy bạn có thể cho qua những đọan nhàm chán, nếu bạn cho quá nhanh và để lỡ 1 phần nào đó hay. Bạn chỉ việc load lại demo và nhấn F10 cho đến đoạn bạn muốn xem

Không ngừng Click

Mẹo chính là việc bạn không nên bỏ dừng việc Click khi xem HLTV Demos. Điều này có nghĩa là Click phím bắn của bạn (thường là left mouse) hay hầu hết là phím Jump (thường là Space Bar). Việc này sẽ cho bạn thấy được nhiều góc cạnh của 1 player để bạn biết chính xác cái gì đang diễn ra. Khi bạn làm như vậy, bạn sẽ biết tại sao 1 player di chuyển như vậy và trong tình huống nào họ sẽ xử lí như vậy. Bằng việc chuyển xem từ góc nhìn thứ nhất sang nhìn tỏan cảnh bạn sẽ biết được khi nào những player gặp nhau và đấu súng.

Nhiều người hỏi tại sao tôi ko đề cập đến việc sử dụng chế độ picture in picture mà HLTV có hỗ trợ. Lí do là theo tôi sử dụng nó sẽ làm bạn mất tập trung, rất khó để vừa theo dõi crosshair 1 player vừa xem toàn cảnh với 10 player. Nói chung bạn sẽ thu được nhiều lợi ích hơn nếu bạn làm như tôi.

Xem những gì ?

1.Xem Toàn cảnh:

Lần đầu tiên tôi xem demo, tôi chỉ thích xem toàn cảnh mà thôi. Vì điều này cho tôi biết chỗ nào “chiến sự” đang diễn ra hay cái gì thật sự quan trọng của round đó để tôi có thể biết khi nào nên xem góc nhìn thứ nhất hay xem với góc nhìn thứ ba.

Xem toàn cảnh cũng giúp cho bạn nắm bắt được thời gian cũng như sự phối hợp đồng đội khi tấn công cũng như phòng thủ. Bạn sẽ học được nhiều điều về chiến thuật khi xem như vậy.

2.Xem Grenade:

Mặc dù tôi nhận thấy nó không phải quá quan trọng trong khi xem HLTV demos, nhưng chắc chắn rằng tôi sẽ học được 1 số góc ném Grenade hiệu quả cũng như thời điểm để thực hiện việc đó. Nó có ích trong việc hoàn thiện kĩ năng cá nhân của tôi.

3.Xem cá nhân:

Như đã nêu phía trên, bạn sẽ học được rất nhiều khi xem 1 player nào đó khi chú ý để vị trí và cách đặt crosshair của 1 player với tình huống đó họ kiếm được nhiều frags. .

Bạn hãy nhấn Jump để xem ở góc nhìn thứ ba để biết được vị trí anh ta sử dụng sau đó xem ở góc nhìn thứ nhất để học cách đặt crosshair khi đứng ở vị trí đó

Ngoài ra khi bạn biết anh ta kiếm được nhiều frags, hay click sang xem đồng đội anh ta đã làm gì để góp phần vào viêc này. Nếu không thì đó là 1 pha thể hiện xuất thần.

4.Chồng người và phối hợp đồng đội:

Đây là phần hay nhất mà bạn có thể học được, hãy xem 1 cặp nào đó và xem cách họ chồng người, bắn hỗ trợ, flash hay vị trí làm mồi nhử như ở kabal hay bomb B de_dust2 chẳng hạn.

Việc xem demo không giúp ích nhiều cho khả năng aim của bạn, để aim tốt ko có cách nào khác là luyện tập cho những ngón tay.

Nguồn: Spirit - esport.vn - lược dịch từ gotfrag (bài mình viết mà cứ phải để nguồn, chán thế)

www.q9-gaming.com hề hề copy y nguyên

Using Your Spawns

Tiếp theo series CS201, Frank "Speckz" Treadwell sẽ giúp bạn tận dụng được những lợi thế trong vị trí xuất phát (spawn) của mình.

Hãy tìm hiểu cơ chế của những đợt tấn công chớp nhoáng (rush). Chúng thành công khi một bên bị mất cảnh giác (có thể là Ts rush một bombsite hoặc CT rush một khu vực nào đó trong round ECO). Vậy nên mỗi player phải tự nắm rõ thời gian spawn có ảnh hưởng thế nào đến bombsite của mình canh giữ.

Giả dụ tôi đang chơi ở vị trí một CT và canh bombsite B Dust2. Khi có vị trí xuất phát tốt nhất, tôi có thể chạy tới cửa gỗ bomb B trong 6 giây, và mất khoảng 8-9 giây để lên đến bậc cầu thang ngắm ra cửa hầm (1:36 trong CAL hay 1:51 trong CEVO). Trong khi đó, cũng với vị trí tốt nhất, một Ts có thể ném trái Flash đầu tiên ra khỏi hầm trong 9 giây và Ts đó mất 13 giây để di chuyển ra tới cửa hầm (1:32CAL; 1:47CEVO).

Vậy thì ta biết được những gì? Trước hết, tôi có thể lên kế hoạch để chặn đứng đợt Rush đó, vì tôi không muốn lơ là và mắc sai lầm thêm một lần nào nữa . Thứ hai, nếu tôi bị xuất phát ở một vị trí quá bất lợi, ở xa bombsite B nhất (nghĩa là spawn ở vị trí gần ramp trên long A), tôi sẽ mất tới 10 giây để tới được cửa gỗ, và việc vào trong bombsite B để mà chống Rush sẽ hoàn toàn bất khả thi. Nếu như Ts có đính rush B round đó, thì việc duy nhất tôi có thể làm là ném flash vào hầm ngay khi đến cửa gỗ bombsite B. Tôi không muốn nói rằng với những vị trí spawn bất lợi đó, bạn sẽ thất bại. Nhưng tốt hơn là đừng để Ts rush một cách quá dễ dàng.

Một trong những dấu hiệu lớn nhất chứng tỏ sự non nớt kinh nghiệm chính là xem thường vị trí spawn, cụ thể là khi một đợt rush được phát động. Giả dụ như captain của bạn ra lệnh hãy rush Kabal (Catwalk). Nếu bạn được xuất phát ở vị trí gần góc tối nhất (góc mà từ đó chạy thẳng ra mid), mà bạn lại đi vòng xuống dốc, qua đường bên phải rồi vòng về kabal, bạn đã lãng phí vị trí của mình . Sẽ tiết kiệm được tới 7 giây đồng hồ nếu bạn nhảy thẳng xuống và chạy ra kabal. Thực ra thì việc ra lệnh Rush Kabal không phải là một quyết định tối ưu và an toàn của bất cứ một ingame leader nào (vì rất có thể CT player cầm AWP dưới mid sẽ quấy rối đợt rush) khi trông chờ vào sự thiếu cảnh giác của player canh mid, hoặc 2 CT canh Kabal có thể vào vị trí rất nhanh nếu họ tận dụng người để boost lên từ dưới CT spawn.

Khi mà cả Ts và CTs tận dụng hết cỡ lợi thế từ vị trí xuất phát của mình và cố gắng giành kiểm soát được càng nhanh một khu vực nào đó, thì người ta gọi là "Spawn Battle". Một vài ví dụ về Spawn Battle có thể kể ra như việc cả Ts và CTs tới những vị trí định sẵn một cách nhanh nhất. Trong map de_train, Ts cố gắng rush bomb ngoài còn CTs thì tiến lên rất hổ báo từ mid . Hoặc khi bên Ts rush thật nhanh bomb trên map de_nuke qua đường cửa sắt. Chìa khóa của sự thành công cho những lần tấn công áp đảo đó là sự chuẩn bị kỹ càng. Nếu bạn đã được tập luyện nhuần nhuyễn cho những tình huống đó thì phần lớn là bạn sẽ thắng, kể cả là đang phòng thủ hay tấn công.

Hãy bàn đến một số yếu tố kỹ thuật đằng sau mỗi vị trí xuất phát trong game CS. Trong tất cả các map, sự luân chuyển vị trí spawn đều có liên quan nhất định với nhau. Nghĩa là với vị trí spawn hiện tại của team bạn thì bên kia đối phương cũng sẽ có một vị trí spawn tương ứng. Ví dụ như với cách sắp xếp vị trí spawn trong round a, thì Ts có vị trí spawn gần bombsite B nhất. Qua một số round sau, team bạn lại được sắp xếp spawn như ở round a, thì Ts cũng lại có vị trí xuất phát ở gần Bombsite B nhất (cái này ai bắn map aim/awp nhiều sẽ biết ^_^). Đây cũng là điều khá quan trọng mà captain nên để ý.

De_nuke là map cho 20 player với 10 vị trí xuất phát cho mỗi bên. Vì CS đi theo thể thức thi đấu 5vs5, nên sẽ chỉ có hai kiểu spawn được luân phiên trong tất cả các round ở map này. Gọi số round lẻ có kiểu spawn 1, số round chắn có kiểu spawn 2. Cách sắp xếp cố định này có thể bị phá hỏng khi một player reconnect vào server. Vì CS mặc định vị trí xuất phát dựa trên thứ tự connect vào server của mỗi team. De_train cũng khá giống với Nuke, chỉ khác là ở chỗ train là map cho 24 player với 12 vị trí spawn cho mỗi bên, nên sẽ có 3 kiểu spawn luân phiên nhau trong map này.

Một chiến thắng trong trò CS có thể dựa vào rất nhiều yếu tố. Nếu như biết rõ và tận dụng hiệu quả vị trí xuất phát của mình, bạn đã chiếm một lợi thế so với team đối phương. Dưới đây là một số ví dụ trong những map quen thuộc:

de_nuke:

Nếu như bên Ts có vị trí xuất phát thuận lợi nhất, họ có thể ra ngắm lên thanh xà hoặc nhìn từ cửa sổ ra sân trong vòng 13 giây (1:32CAL/1:47CEVO)

Cũng đối với bên Ts có vị trí đẹp nhất khi rush Ramp, họ có thể ném trái Flash đầu tiên trong giây thứ 13 của round (1:32CAL/1:47CEVO). CTs canh ramp khi này phải NGAY LẬP TỨC Flash lại vào trong ramp và di chuyển về phía xa của ramp để đẩy lùi Rush.

de_dust2:

Khi hold mid hoặc rush Kabal bên Ts, bạn phải luôn luôn sẵn sàng khi CTs ném quả flash đầu tiên ra mid rồi me đường kabal trong giây thứ 11 của round (1:34 CAL 1:49 CEVO).

Khi chơi trong vai trò phòng thủ canh Kabal, nếu không được boost lên kabal mà chạy đường vòng ra vị trí của mình, hãy ném ngay một trái flash vào giây thứ 10 của round. Bởi vì Ts với vị trí đẹp nhất của mình có thể flash lên và rush kabal ở giây thứ 11 (1:34 CAL 1:49 CEVO).

de_train:

Với vị trí đẹp nhất, CTs và Ts đều có thể ra tới ngoài mid trong 7 giây (1:38 CAL 1:53 CEVO).

Player chơi bên Ts nếu chạy thẳng ra đường cuối có thể bắt đầu đi ra ngõ trong tầm từ 17-25 giây (1:28-1:20 CAL; 1:43-1:35 CEVO) tùy vào vị trí spawn của anh ta. Vậy nên một ý không tồi nếu bạn chơi CTs là nên spam qua tường ngõ cuối hoặc ném một trái smoke rồi spam như hình dưới đây:

Player tấn công bên Ts khi rush bomb trong sẽ chạy qua khu vực spam số 4 trong khoảng từ 11-17 giây (1:34-1:28 CAL 1:49-1:43 CEVO). Nếu là CT canh ngoài, bạn cũng có thể spam khu vực này trong khoảng thời gian đó.

Cái này ko thuộc Spirit mini guide book nhưng tớ cũng muốn anh em chú ý đến cái này Spawn hay còn gọi là timing là 1 trong những yếu tố vô cùng quan trọng trong match

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên