CLB Linux

Em ko dùng FC thành ra em ko test được với KDE programs nèo, nhưng thời còn dùng Red Hat, chưa bao giờ em gặp vấn đề nì (ngoại trừ với VMWare), chính vì thế em mới bảo anh nêu tên 1 chương trình bất kỳ gặp lỗi. Còn license của FC với MP3, ngoài FC ra thì chẳng có distros nèo như thế ---> ko chấp làm rì. Testing platform thì còn tùy thuộc anh định nghĩa thế nèo là testing platform, chứ như em thấy SuSE 9.3 hiện nay đang dùng bản OpenOffice 2.0 beta đấy. Còn Ubuntu thì khỏi nói, 100% toàn dùng cutting edge softwares, Mepis so với FC thì softwares cũng mới hơn hẳn.

2 anh em cho em hỏi phát. Em đang cài 1 con server, chạy ổn, những khốn nỗi server ftp ko nhận được. Hơn thế nữa server này lại dùng qua 1 router, mà IP lại là IP dynamic, vậy phải làm thế nào để config nó để làm server web đây? Ah cái router không có "Virtual Server", có cách nào không? hay bắt buộc phải mua router mới??

thx các bác các chú nhé!

FTP server ko nhận được là ko nhận được thế nèo?? Connect nó báo lỗi rì?? Install thế nèo??

Dynamic IP: Xem trong router có DDNS ko, nếu có thì đăng ký 1 account ở DynDNS.org mà dùng. Còn nếu ko có thì kiếm firmware mới nhất của router xem nó có thêm tính năng nì vào ko.

Hiếu ơi cái router nó là cái này : http://kbserver.netgear.com/products/DM602.asp Anh tìm nổ mắt rồi nhưng không có cái nào gọi là Virtual Server cả. Vì server anh cài đặt trong LAN mà, nếu ko thì làm sao khi router nó biết đường mà chuyển vào server của mình chứ :D

Còn cái ftp thì để anh xem lại, nó báo lỗi như kiểu là cái ftp đấy ko hề tồn tại, vậy thôi. Install thì trong lúc install anh đã check cái FTP server rồi còn rì.

Chú Hoàng chụp lại 1 cái screenshot của trang http://192.168.0.1 (router admin) cho anh em xem cái :) Nếu chưa thay password thì user = admin, password = password. Mà chú Hoàng nối máy vào router qua USB hay là qua LAN ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngô Nguyễn Duy đã viết:
Chú Hoàng chụp lại 1 cái screenshot của trang http://192.168.0.1 (router admin) cho anh em xem cái :) Nếu chưa thay password thì user = admin, password = password. Mà chú Hoàng nối máy vào router qua USB hay là qua LAN ?

Cám ơn bác, đại loại nó trông thế này :

Bác có thể vào đây để xem thêm ạ :p

http://www.portforward.com/netgear/DM602-dhcp.htm

ah 1 điều nữa là mấy cái command như "ifconfig" hay "chkconfig" đều không chạy, gõ mấy cái lệnh đó ra cũng giống như gõ dsfsdbfksflsdfd vậy :D Bác nào có cao kiến ko ạ?

Dạ em mới upgrade cái firmware xong :D bây giờ mới thấy cái port forwarding ạ

Em config nó như thế này:

Trong đấy 192.168.0.3 là IP của cái server.

Nhưng mà vẫn chưa được đâu ạ, khi em gõ 210.x.x.x (IP của line internet) thì nó lại hiện lên cái ô bắt mình điền "admin" + "password" giống y hệt như gõ 192.168.0.1

Thx các bác nhiều ạ

Vũ Đình Hoàng đã viết:
ah 1 điều nữa là mấy cái command như "ifconfig" hay "chkconfig" đều không chạy, gõ mấy cái lệnh đó ra cũng giống như gõ dsfsdbfksflsdfd vậy :D Bác nào có cao kiến ko ạ?
ipconfig chứ nhỉ :D còn cái kia thì em chịu :D

ipconfig chứ nhỉ còn cái kia thì em chịu
Đây là Linux chứ ko phải Windows.
ah 1 điều nữa là mấy cái command như "ifconfig" hay "chkconfig" đều không chạy, gõ mấy cái lệnh đó ra cũng giống như gõ dsfsdbfksflsdfd vậy Bác nào có cao kiến ko ạ?
Nếu đang login = normal account thì phải su thành root rùi mới ifconfig đuợc.
Trong đấy 192.168.0.3 là IP của cái server.

Nhưng mà vẫn chưa được đâu ạ, khi em gõ 210.x.x.x (IP của line internet) thì nó lại hiện lên cái ô bắt mình điền "admin" + "password" giống y hệt như gõ 192.168.0.1

Thx các bác nhiều ạ
Khi gõ IP của Internet nó sẽ phải vào 192.168.0.3 nếu đã set up IP Forwarding như anh set up phía trên. Nếu nó hiện ra cửa sổ đòi username & password thì chỉ có thể là trên máy set permissions ko cho phép remote users kết nối vào thui. Chú ý cả cái firewall nữa.

Còn cái ftp thì để anh xem lại, nó báo lỗi như kiểu là cái ftp đấy ko hề tồn tại, vậy thôi. Install thì trong lúc install anh đã check cái FTP server rồi còn rì.
Anh dùng distro nèo?? Lúc install nó hiện cái rì & anh check chọn cái rì??

Chắc như chú Hiếu nói rồi, chú Hoàng làm phát screenshot firewall cho đủ bộ :)

Hiếu : anh xài FC3 như chú khuyên thôi :D Lúc cài nó có cái option FTP server thì anh check vào đấy, cài bt thôi muh. Ạh, anh có tham khảo và bắt trước cái guide này : http://stanton-finley.net/fedora_core_3_installation_notes.html để cài web server. Tình hình là web chạy ngon trong LAN, tức là từ máy khác có thể xem được web trên server (192.168.0.3). SSH cũng ngon luôn nhưng chỉ trong LAN thôi!

Firewall thì anh chưa hề config tý nào cả, coi như vườn không nhà trống, ai thích vào thì vào :D

Vậy tóm lại tình hình có những vấn đề sau:
- FTP server không chạy (chắc là chưa biết config thui, vì trong cái guide kia ko có dậy config ftp server :D)
- Router không forward đến được server (hiện tượng đã ghi rõ ở trên)
- Mấy cái command củ chuối không chạy, mặc dù đã su thành root, thậm chí login = root luôn

Thx mọi người nhiều nhé :D

Đặng Trần Hiếu đã viết:
Đây là Linux chứ ko phải Windows.

Nếu đang login = normal account thì phải su thành root rùi mới ifconfig đuợc.

Khi gõ IP của Internet nó sẽ phải vào 192.168.0.3 nếu đã set up IP Forwarding như anh set up phía trên. Nếu nó hiện ra cửa sổ đòi username & password thì chỉ có thể là trên máy set permissions ko cho phép remote users kết nối vào thui. Chú ý cả cái firewall nữa.

Chú Hiếu có vẻ dị ứng với WINDOWS quá nhẩy :D

Cái gì gì mà permissions với chả remote users nghe khó hiểu thía :D Hiếu giải thích kỹ hơn tý được không? thanks chú nhiều

- FTP server không chạy (chắc là chưa biết config thui, vì trong cái guide kia ko có dậy config ftp server )
Thử chạy netstat rùi copy kết quả lên đây xem.
- Router không forward đến được server (hiện tượng đã ghi rõ ở trên)
Copy screenshot lúc vào 192.168.0.1 (màn hình lúc nó hỏi password) & screenshot lúc vào qua IP Internet xem.
- Mấy cái command củ chuối không chạy, mặc dù đã su thành root, thậm chí login = root luôn
login = root, sau đó post kết quả khi chạy ls -a /sbin lên đây xem.

Sau 3 năm, Debian 3.1 đã được release. Mặc dù chưa được thông báo trên site của Debian nhưng trên main server, Debian 3.1 đã được upload (http://cdimage.debian.org/debian-cd/3.1_r0/). Đề nghị ai download thì down = BitTorrent, ko thì chí ít cũng dùng qua jigdo, ko thì vài giờ nữa nó thông báo chính thức trên site & mirrors chưa kịp synchronize, cái server nì sập mất.

Chỉnh sửa lần cuối:
cái 192.168.x.x ko vào được router em biết ở win :
vào network connection-LAN properties.
Internet Protocol-Click properties.
Chọn Automatic IP and DynDNS servers.
Vì để manual nên nó nhận là 1 địa chỉ web===> connect vào web.

Ai chưa gặp trường hợp này thì không biết đâu. Có người tưởng biết hết nhưng không gặp trường hợp này thì cũng bó tay như mấy thằng technical support của cái Broadband của em thôi :D.
Em lục lại cái manual của router tìm ra.

Chào anh hiếu
ý em không phải nói đến anh trong bài viết này B-)
:D

Back
Bên trên