CLB Linux

Hẹ, cứ việc. :)) Có 1 điều chắc chắn là cái ổ của chú ko phải là NTFS (trừ trường hợp lần đầu tiên chú ko bít mount là rì ---> ko mount), nếu ổ của chú là NTFS mà lần đầu có copy xong rùi mới báo lỗi not enough disk space chứ ko phải read only thì anh chịu chú. :))

Còn muốn format FAT32 thì việc rì phải tìm hẳn 1 cái USB mới?? mkdosfs -f 32 -v <ổ>

Thôi 2 anh em không cãi nhau nữa....

Hiếu ơi tình hình anh phải install 1 cái server chạy linux. Cấu hình hơi lởm tý những mà nhu cầu cũng ko có nhiều nên chắc là ok: HP NetServer E600 : P2 400mhz, HDD 8.4Gb, Ram 128Mb

Yêu cầu là cài 1 server web (support cho php + mysql) và 1 server ftp để trao đổi dữ liệu.

Vậy chú cho anh lời khuyên xem nên dùng distro nào thì phù hợp nhất, và nếu có thể chỉ anh cách setup mấy cái đấy nhé! Cám ơn chú nhiều

Ah còn nữa, còn phải sử dụng được cái server qua internet (kiểu như ssh) <== cái nì install thế nào nhẩy??

Yêu cầu là cài 1 server web (support cho php + mysql) và 1 server ftp để trao đổi dữ liệu.

Vậy chú cho anh lời khuyên xem nên dùng distro nào thì phù hợp nhất, và nếu có thể chỉ anh cách setup mấy cái đấy nhé! Cám ơn chú nhiều
Nói chung là distros nèo cũng được cả, bởi vì hầu hết Linux distros đều có những thứ nì kèm theo cả. Việc cài đặt cũng ko có rì khó khăn, hầu hết distros đều có lựa chọn cài đặt lúc mới cài lần đầu. Nếu dùng làm server, tốt nhất là Debian. Còn nếu server kiểu dùng trong nhà với mấy đứa bạn thì nói chung distros nèo cũng ổn cả, dùng FC cho dễ sử dụng.
Ah còn nữa, còn phải sử dụng được cái server qua internet (kiểu như ssh) <== cái nì install thế nào nhẩy??
Muốn làm SSH server thì cũng tương tự như những thứ trên, hầu hết đều có lựa chọn cài đặt lúc cài lần đầu. Sau đó chỉ việc tạo 1 account cho để user kết nối qua Net là xong. User ở client phải có 1 SSH client, trên Linux thì đã có sẵn ssh, chỉ việc ssh <user>@<host> là được, còn ở Windows thì có PuTTY.

Hiếu ơi đây là server của công ty, hehe chơi bời gì :D Chú có biết cái nào miễn phí, nhẹ nhàng, mà làm được mấy cái này ko? Nếu được chỉ anh chỗ download luôn :p

Anh đang định cài cái red hat, nhưng mà hình như bản cho entreprise trả tiền ác quá...

Hiếu ơi đây là server của công ty, hehe chơi bời gì Chú có biết cái nào miễn phí, nhẹ nhàng, mà làm được mấy cái này ko? Nếu được chỉ anh chỗ download luôn
Nếu thế nên dùng Debian (http://www.debian.org) nhưng bản nì ko nên sử dụng ngay từ đầu vì với những người mới sử dụng Debian rất khó sử dụng (near impossible to install). Dễ dùng mà độ ổn định cũng tạm ổn thì có thể dùng Fedora Core (http://fedora.redhat.com). RHEL phải trả tiền, nhưng có thể dùng WhiteBox build trực tiếp từ source code của RHEL nên WhiteBox & RHEL gần như giống hệt nhau (ngoại trừ cái tên). Hoặc có cái nì mới mà cũng khá hay, có khả năng vượt qua cả Debian: http://componentizedlinux.org

Hic hic, cái Fedora này tận 4 đĩa lận :D Lúc cài xong chắc hết 10Gb quá! Chú ý chú ý, anh chỉ có 8.4Gb HDD thôi, cho nên phải tiết kiệm để còn làm 1 số thứ khác nữa :D

Theo chú cái server như vậy (P2 400, 128Ram) có đủ cho 1 website nho nhỏ và 1 server ftp thỉnh thoảng mới dùng không?

Theo chú cái server như vậy (P2 400, 128Ram) có đủ cho 1 website nho nhỏ và 1 server ftp thỉnh thoảng mới dùng không?
Thừa sức, 32MB là đủ rùi, 128MB --> nhiều rứa.
Hic hic, cái Fedora này tận 4 đĩa lận Lúc cài xong chắc hết 10Gb quá! Chú ý chú ý, anh chỉ có 8.4Gb HDD thôi, cho nên phải tiết kiệm để còn làm 1 số thứ khác nữa
Linux khác Windows, Windows chỉ bao gồm OS, cùng lém thì có thêm Wordpad, IE, Outlook Express, WMP,... Nhưng hầu hết Linux distros có bao gồm đầy đủ phần mềm phổ dụng nên mới nhiều đến thế. Lúc cài, chỉ lựa chọn những thành phần cần thiết nhất. Bình thường em cài chỉ khoảng 2.5GB thui. Còn dedicated server như bác thì có khi chỉ vài trăm MB.

Ok,vậy chắc anh cài fedora core thôi cho đơn giản :D. Ah thế chú biết cách nào để sau này làm tất cả các thứ 100% đều có thể làm qua internet hết không? Tức là server để 1 nơi, mình 1 nơi, nhưng mình vẫn install được các thứ, update được OS, hay tóm lại là làm những gì mình thích như mình "sờ" được vào nó :D

cám ơn Hiếu nhé

Ok cám ơn Hiếu

Này, ngoài lề tý, anh thấy chú Hiếu nhiệt tình đáo để nhỉ? Mod cái box này anh biết cũng nhiều, nhưng hiếm có ai nhiệt tình mà lại nhiệt tình lâu như chú :D Thường mod cái box này mới lên thì rất hăm hở, xắn vai sốc nách, nhưng chỉ sau độ vài tháng là hết liền :D

Một lần nữa cám ơn Hiếu, and good day!

Vô công rồi nghề muh, ko lên đây trả lời thì còn làm rì nữa?? :biggrin:

Chỉnh sửa lần cuối:
Đặng Trần Hiếu đã viết:
Vô công rồi nghề muh, ko lên đây trả lời thì còn làm rì nữa?? :biggrin:
chú thích kiếm việc làm không? anh xoay cho chú :D

Em đang ở London bác ạ. Bác xoay được việc cho em ở đây thì tốt. :biggrin:
Anh Hiếu dùng cả Windows thì tốt biết mấy
Thực ra bi giờ anh đang dùng Win, ở trường toàn học .NET & Rational Rose. Ko dùng Win ko xong.

Em muốn kiếm 1 cái linux live cd :D để có gì còn backup lại dữ liệu khi win hỏng :D với cả dùng thử linux :D nên dùng cái nào bây giờ ạ ? ai có link iso thì cho em xin luôn nhé :p

Back
Bên trên