CLB Linux

có link down file ISO ko?
em tham khảo cái :D

Em đang dùng Knoppix. Nhưng mà tại sao không thể copy bất kì cái gì sang 1 ổ đĩa khác hay trong cùng 1 ổ đĩa.

Em đang dùng Knoppix. Nhưng mà tại sao không thể copy bất kì cái gì sang 1 ổ đĩa khác hay trong cùng 1 ổ đĩa.
Ờ thế trên Windows thì chú copy được file vào CD chắc?? :))

Copy từ hdd sang hdd được. Vấn đề là nó liên quan đến nhiều thứ. Cụ thể là quyền truy cập. (với 1 số live CD). Dễ nhất là vào terminal, su thành root rùi sau đó copy file. Cái đó chú ko cần đi sâu đi xa làm rì.

Em đã chuyển user thành root rồi. Bây giờ đánh lệnh gì để copy. Giả sử em muốn copy folder My Documents ở
/mnt/hda1/Documents and Settings/Alex/My Documents sang /mnt/ubb1

Copy thì dùng cp: cp -R "/mnt/hda1/Documents and Settings/Alex/My Documents" /mnt/ubb1

Phải có " " bao quanh nguồn vì trong nguồn của chú có dấu cách. Phải có -R để nó copy tất cả thư mục con nữa.

Đã thực hiện lệnh đấy. Nhưng nó thông báo là No space left on device.
Ổ nào cũng trống hàng đống GB. Sao lại thế?

Đỗ Hồng Nam đã viết:
Đã thực hiện lệnh đấy. Nhưng nó thông báo là No space left on device.
Ổ nào cũng trống hàng đống GB. Sao lại thế?
Sao không df -h và fdisk -l 1 phát cho mọi người xem :)

Cái /mnt/ubb1 chú mount cái rì ở đó?? Anh nghi là chú mkdir /mnt/ubb1 rùi copy thẳng vào thành ra thực chất nó copy vào RAM. Khi hết RAM thì nó kêu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì ra tất cả HDD và USB Drive của em đều được format NTFS mà Knoppix 3.8.1 ko cài driver Captive-ntfs mặc định nên bị lỗi như thế.
Cho em hỏi mount là gì :-/

Chỉnh sửa lần cuối:
Hẹ hẹ, ko cứ rì cứ phải USB hay HDD là phải NTFS. Mà theo anh thấy phần lớn HDD, USB,... mua về nó toàn 1 là chưa format, chưa partition rì hết cả, còn nếu ko thì nó cũng phải là FAT32 bởi vì hầu hết mấy cái đồ đó đều vẫn còn hỗ trợ đến Win ME. Mà Win ME thì ko hỗ trợ NTFS.

Anh ít khi dùng ổ NTFS với Linux nên anh ko rõ về captive-ntfs. Nhưng Linux có hỗ trợ sẵn read-only NTFS trong kernel. ---> nếu nó ko compile kernel với hỗ trợ NTFS thì ko thể mount được, chưa nói đến copy. Còn nếu nó compile kernel có hỗ trợ NTFS thì cũng chỉ có thể đọc mà ko thể ghi.

Chú hỏi mount là rì chứng tỏ chú ko hề mount rùi. man mount & man umount trong terminal để xem hướng dẫn cách sử dụng. Hiểu đơn giản là trước khi sử dụng bất kỳ partition nèo thì phải mount partition đó (kể cả trên Windows - nhưng Windows tự động làm việc nì cho users). Còn nếu chú ko mount thì đơn thuần cái thư mục chú tạo nó chỉ là 1 thư mục nằm trên RAM thui, chứ cứ copy vào đó đến bao giờ nó hết RAM thì nó sẽ báo là ko còn chỗ trống.

Hẹ hẹ, ko cứ rì cứ phải USB hay HDD là phải NTFS. Mà theo anh thấy phần lớn HDD, USB,... mua về nó toàn 1 là chưa format, chưa partition rì hết cả, còn nếu ko thì nó cũng phải là FAT32 bởi vì hầu hết mấy cái đồ đó đều vẫn còn hỗ trợ đến Win ME. Mà Win ME thì ko hỗ trợ NTFS.
Ý em là HDD và USB của em ;)
Tất cả các ổ đã được mount

Có cái hướng dẫn install captive-ntfs http://www.jankratochvil.net/project/captive/#notes nhưng em vẫn chưa hiểu làm ntn
You should first run captive-install-acquire command to check your available Microsoft Windows drivers versions. Now you can execute:

# captive-cmdline \ --load-module=/var/lib/captive/ntoskrnl.exe \ --filesystem=/var/lib/captive/ntfs.sys \ --sandbox-server=/usr/sbin/captive-sandbox-server \ --bug-pathname=/tmp/captive-bug-%FT%T.captivebug.xml.gz \ --disk --rw /dev/hda1 # Now you can use ftp(1)-like command-line interface for the NTFS disk access.

(Backslash end-of-line characters '\' to be omitted for line continuation.)

Sau khi download cái này http://www.jankratochvil.net/project/captive/dist/captive-static-1.1.5.tar.gz rồi làm gì nữa?

Chỉnh sửa lần cuối:
Ý em là HDD và USB của em
Của chú thì chắc là chú tự sản xuất ra??? :))
Tất cả các ổ đã được mount
Muốn biết đã được mount hay chưa thì vào terminal gõ mount ko đối số rùi post kết quả lên đây là bít liền.
Có cái hướng dẫn install captive-ntfs http://www.jankratochvil.net/project/captive/#notes nhưng em vẫn chưa hiểu làm ntn
Cái đó ko cần thiết. Chắc chắn ổ chú ko phải NTFS. Vì nếu NTFS mà chú cố ghi vào thì nó sẽ báo lỗi read-only chứ ko phải ko còn chỗ trống.

Đúng là 2 lần em làm, 1 lần ghi là No space.. còn 1 lần thì nó ghi là read only file system

Đúng là 2 lần em làm, 1 lần ghi là No space.. còn 1 lần thì nó ghi là read only file system
Nếu là NTFS thì khi ghi vào lần nèo nó cũng phải báo là read only chứ ko phải lần thì báo no space, lần thì báo read only. Muốn biết nó là kiểu rì thì cứ fdisk <ổ>. Sau đó gõ p rùi post kết quả output lên đây.
Muốn bỏ thuộc tính read only của 1 file thì dùng lệnh gì?
Nó ko phải thuộc tính rì cả. Nó là do kernel, vì Microsoft ko để mở NTFS ---> driver stable, đọc tốt nhưng ghi thì có thể làm hỏng ổ ---> nó ko cho phép ghi.

Back
Bên trên