choa phan đình phùng bon chen phát nhẩy ^^

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

pam
(pampi_boong)

chèo mọi người :)>- :)>-
em nà thành viên mới của diễn đàn nài:x
choa em nàm wen với mía pẹn trường ams nèo:> :> :>
hì hì ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Con bé này trông cũng xinh đấy. Nhưng em muốn làm thành viên thì phải khai tên thật trong hồ sơ cơ, không thì không được post bài trong box khác đâu (chỉ post được trong box này)

Quê em ở đâu thế ? Ng`Hà Nội biết tự hào cái tiếng Hà Nội của mình đã em ạ .
Đừng có bắng nhắng nhí nhảnh thế . Chả có j` hay ho đâu .

Quê em ở đâu thế ? Ng`Hà Nội biết tự hào cái tiếng Hà Nội của mình đã em ạ .
Đừng có bắng nhắng nhí nhảnh thế . Chả có j` hay ho đâu .

dạ thía hả chị bây jờ iem mới bik người hà nội nà hok được nhí nhảnh ạ:)) :))
nần sau hok zám nhí nhảnh wá nữa không khéo có người nại bảu........

Chỉnh sửa lần cuối:
Đừng viết phức tạp quá em ạ, nếu anh thấy khó đọc quá thì chắc là anh phải xóa.

Dạo này ít lướt web, cũng không để ý lắm đến cách ăn nói của thanh niên bây giờ.

Dạo trước, có một đợt, cái thứ mà người ta hay gọi với một cái tên đầy thân thương và khoan dung là : " giới trẻ", vâng " giới trẻ" nghĩ ra một kiểu ăn nói, một cách ứng xử mới. Tất cả các từ như "biết","rồi","chết"... được chuyển thành "bít", "rùi", "chít". Không hiểu cái "giới trẻ" ấy nghĩ thế nào, riêng tớ, không hiểu có trẻ hay không, mà tớ khó có thể chấp nhận cái cách ăn nói kiểu đấy. Giá mà "giới trẻ" đấy biết, tự hào quốc gia, việc nhỏ nhất, là tự hào và nâng niu những con chữ, những âm thanh mà mình đang viết, đang nói hàng ngày.

Từ dạo trước đấy đến nay, ngày lại ngày, lại càng có nhiều biến thể, "bạn" thành "b*n" ( tớ cũng không hiểu tại sao một mĩ từ như "bạn" lại được chuyển thành một từ như thế, hình như xã hội thay đổi, và vị thế của người bạn cũng thay đổi theo thì phải), rồi "mặt" thành "mẹt" ( tớ lại càng không hiểu, cái "mặt" sao lại ví với cái "mẹt" được? không hiểu lòng tự trọng để đi đâu nữa ).

Giờ đây thì cái thứ tiếng Việt của "giới trẻ" ấy nó đi quá xa rồi, không còn chỉ đơn giản là biến đổi âm điệu, họ còn sẵn sàng thay đổi đi cả từ ngữ: hok (hog) là không. Cái này thì quả thực không-thể-nào-hiểu nổi. Nhớ lại ngày xưa, để có được bảng mẫu tự latin và tiếng Việt như bây giờ, biết bao ông đồ đã phải bỏ nghiên mực, biết bao nhà thư pháp đã phải đổi nghề, thế mà giờ đây, "giới trẻ" lại không biết nâng niu, không biết trân trọng nó.

Tiếng Việt, thứ tiếng kì lạ với 5 loại dấu; cùng â,ă,ơ... là một trong những ngôn ngữ hay nhất trên thế giới. "Giới trẻ" ấy chắc không thể ngờ rằng thứ ngôn ngữ ngày ngày mình vẫn được nghe, khi ra nước ngoài, người dân nước ngoài coi đó là tiếng hát - chỉ nói bình thường thôi nhé, cũng đã giống như một bài hát rồi. Mỗi khi viết tên mình, lại tự hào đặt thêm những dấu sắc, nặng, hỏi ngã, vì đấy là một phần của tên, một phần của ngôn ngữ, một phần của đất nước, sao cứ phải bắt chước ai đó mà bỏ đi ( Lê Hoàng Giang chứ không phải Le Hoang Giang, mặc kệ những thứ qui định bỏ dấu bởi chẳng có qui định nào bằng lòng tự hào dân tộc). Cứ tiếc tại sao người Việt ta cứ phải đi tìm những thứ lai căng, nửa nọ nửa kia mà quên đi giá trị chân chính của chính những gì quen thuộc nhất. Lại nói lại một lần nữa, yêu nước là yêu từ những điều bình dị nhất.

Vậy mới biết, "giới trẻ" cũng có năm ba loại, không cứ chụp mũ cho ai hết được.

Thân

Lê Hoàng Giang​

mốt bây h mà . Càng nhí nhảnh đáng yêu dễ thương càng tốt . Chắc các em ý thấy nói như thế này làm giọng các em trở nên ngọng nghịu như trẻ con => dễ thương => sướng rửng mỡ cứ thế là tận dụng .

viết thế này có mỏi tay lắm ko em:-/
mà sao anh đọc thấy mỏi mắt thế:|
nếu có ý định làm quen giao lưu thì anh nghĩ em nên dùng cách nói chuyện như mọi người bình thường trong diễn đàn,còn kiểu nói chuyện nhí nhảnh của em,em có thể dùng ở các nơi khác thoải mái,như vậy có lẽ tốt hơn

Thôi nào, em ý mới vào sao cả nhà cứ hò nhau vào nói em ý thế... phải từ từ chứ.:|, :p
Thứ nhất chị rất vui khi em vào topic này >:D<
Thứ hai, uh như các anh chị đã nói đấy :p viết khó đọc quá thì phải xóa, viết nhí nhảnh quá thì mọi người cảm thấy hơi ghê ghê... chắc là em học qua về văn bản viết rồi đúng ko :p cố gắng tôn trọng ngữ pháp 1 tẹo nghe em.

Em cứ giao lưu thoải mái, nên sửa cách ăn nói thôi :p (đừng cho là các anh chị trường Ams nghiêm túc quá bắt nạt trẻ con nha em :p, các anh chị rất vui tính và sẵn sàng chào đón em :p :*)

:| Cái này ở trên chat chit YM hay MSN thì còn được, chứ mà ở HAO, hồi năm ngoái cũng có mấy chị ở Lê Hồng Phong (HCM) vào box TTTG post bài mà cứ toàn nhè ra cái giọng dễ thương đặc kịt đấy :-& anh Khải đã nhắc nhở nhưng vẫn tiếp tục, một số đã bị tăng mức độ cảnh cáo hoặc trừ điểm chất lượng. Nhiều khi đọc cũng cứ phải cố luận ra xem đấy là từ gì 8-}

Ko , ng` ta ng` Sài Gòn , nói thế thông cảm đ.c . Đây là Hà Nội mà .

oạch thì ra văn hóa văn bản tiếng việt nà như thế này !!!! ^^
hĩ hĩ bây jờ mới biết.
kekeke ^^ ( thông cảm kiến thức có hạn >_<)^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Em này có vẻ muốn trêu tức các anh chị thì phải :))
Anh thấy em nên xem lại cả cách ăn nói với người trên, ở đây toàn người già hơn em thôi.

Bạn này máu ghê.Các anh chị (có 3 mod) đã bảo thế rồi mà còn tiếp tục.Thật là đầu gấu !

:| Cho đến tận lúc mình post bài này rồi thì em pam mới chỉ có bài viết thứ 3
vậy mà cả 3 bài viết đầu tiên đều làm tớ (và hầu hết tất cả mọi người ở đây) không hề thấy ưa tai & thoải mái tí nào :| Mặc dù mình chẳng phải là mem nhiệt tình của NVTL, chỉ ngẫu nhiên vào đây.

@ pam: anh đã nói rồi đấy, một số anh chị người HCM vào HAO nói theo giọng địa phương mà còn bị nhắc nhở & phê bình (không hề cố tình) huống chi là cô vào đây mà cứ nhè cái giọng mà tự mình cho là "dễ thương" đấy ra :| chẳng ai người ta thích đâu em ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh nhớ hồi trước anh vào một forum gì đó mà dùng từ kiểu đấy nhiều dã man, nhiều lúc khó đọc quá ức phát bực lên. Nhiều lúc đọc chúng nó đúng là tìm cách làm khó người đọc là chính, không phải là để viết cho nhanh hay là hay ho, thế mới điên chứ. Thế là anh tìm cách viết với mục tiêu là bọn nó đọc không hiểu thì thôi, chúng nó kêu trời, lúc đó sung sướng thế >:).

Cho em bon chen với ạ :))
Dạo này em thấy trào lưu ăn nói theo kiểu "biến thái" xuất hiện trên các forum là rất nhiều. Tục ngữ có câu:
Chẳng thơm cũng thể hoa nhài
Chẳng thanh lịch cũng là người Tràng An :))
Thế mà bạn hs trường PDP lại biến mình thành người nhà quê (như mọi người nói). Cứ cho bạn là nhà quê ra tỉnh đi, thế bạn ở HN lâu thế mà văn hóa vẫn là văn hóa ở quê bạn (chắc thế) à? :|. Cách ăn nói của bạn cũng dễ làm mọi người hiểu nhầm với trình độ văn hóa (i tờ) của bạn :)) Nếu bạn nói những câu trên thì chẳng hiểu có hoa ngọc gì mà tớ thấy vô cùng là thiếu văn hóa, tớ đây chưa bao giờ nói thế trước mọi người :)) (đảm bảo bạn này sau này có bồ mà ăn nói như thê với bồ bạn dù có ở Hà Tây hay Hưng Yên cũng chịu chết :)), biết bạn ít vào nhưng tớ cũng có đôi lời vì=tuổi mà lị :)) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em bon chen với ạ :))
Dạo này em thấy trào lưu ăn nói theo kiểu "biến thái" xuất hiện trên các forum là rất nhiều. Tục ngữ có câu:
Chẳng thơm cũng thể hoa nhài
Chẳng thanh lịch cũng là người Tràng An :))
Thế mà bạn hs trường PDP lại biến mình thành người nhà quê (như mọi người nói). Cứ cho bạn là nhà quê ra tỉnh đi, thế bạn ở HN lâu thế mà văn hóa vẫn là văn hóa ở quê bạn (chắc thế) à? :|. Cách ăn nói của bạn cũng dễ làm mọi người hiểu nhầm với trình độ văn hóa (i tờ) của bạn :)) Nếu bạn nói những câu trên thì chẳng hiểu có hoa ngọc gì mà tớ thấy vô cùng là thiếu văn hóa, tớ đây chưa bao giờ nói thế trước mọi người :)) (đảm bảo bạn này sau này có bồ mà ăn nói như thê với bồ bạn dù có ở Hà Tây hay Hưng Yên cũng chịu chết :)), biết bạn ít vào nhưng tớ cũng có đôi lời vì=tuổi mà lị :)) )

có hơi nặng lời quá ko:|

Thôi nào mọi người, bắt đầu chuyển sang gay cấn rồi đấy 8-|
Nếu em Phan Đình Phùng muốn giao lưu, chị sẽ mở 1 topic riêng cho em, hoặc là em tự tạo 1 topic mới, và nên sửa lại cách ăn nói của mình. Chị lock topic lại thôi :|.
Chị cũng như các anh chị khác ko đồng tình và ko thoải mái lắm trc cách ăn nói của em đâu :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên