Cho em hoỉ về du học New zealand

Đặng Thái Hằng
(Thái Hằng)

Em mới được học bổng full tuition fee của trường International pacific college ở New Zealand,nó cho 4 năm, 3 năm học đại học bằng Bachelor of international studies, 1 năm foundation. Em đang suy nghĩ, tại vì nó cho thế này thì chỉ cần chăm chỉ, giữ điểm từ B+ trở lên là hb được renewed hàng năm. Nhưng cái gọi là international studies thì em chưa có khái niệm rõ ràng lắm. Cái trường này được cái là campus trông khá nice.
Các anh chị và các bạn cho em vài lời khuyên được không?
Thanks a lot!

Full tuition thì nghĩa là mình trả tiền ăn ở à? Thế nó cho ở trong campus ko hả em? Ăn ở của NZ thì ko đến nỗi nào, chắc là lo được, nhỉ?
International studies hay phết đấy chứ. Theo như chị biết thì nó bao gồm cả International Relations, ko chắc đâu nhé. Ở đây có mấy anh chị ở NZ, em PM hỏi thử xem
NZ thì gần VN, dễ về thăm nhà. Khí hậu tốt. Cảnh quan đẹp. Được uống sữa bò tươi hạng nhất. Có mấy bờ biển đẹp lắm. Tiếng Anh NZ thì có chút accent nhưng mà chắc ko sao.

hic, nếu em đi thì sẽ được ở campus, khá là đẹp, tại vì trường này cũng mới xây được 15 năm. Học sinh thì cả master và bachelor tổng cộng có mỗi 550 người (hình như hơi ít thì phải). Em không hiểu trường mà ít học sinh thế thì thế nào nữa. Phòng máy của nó toàn Imac trông cũng màu mè, chỉ có điều là học sinh quốc tế chiếm đên 70% của trường----> hơi chán.

International studies gồm có International relatións, intẻnational business, Environmental studies, Japanese studies và language studies. Các anh chị thấy những cái course này có hũư ích không ah? em không hiểu lắm. Hic, giúp em với , sắp đến ngày phải trả lời bọn nó rỒI!, thanks a lot!

ah, accent thì em Hằng không sợ, vì em có American accent rồi, bị lẫn một tẹo accent của Kiwi nghe vẫn cool, nhưng cái em đang phân vân là chất lượng cơ.....em nghĩ bụng, nếu học 2 năm rồi transfer sang Mẽo thì sao nhỉ
HIc, dù gì cũng thirst for u guys' advice!
Thx in advance!

Trước khi chuyển sang Anh, tui cũng học 2 năm ở NZ International College ở Auckland. Hình như NZIC với cả cái NZ Pacific International College mà Thái Hằng nói đến là 1. Hồi đó NZIC cũng có khoảng 300 học sinh, sau nì NZIC chuyển đi nơi khác thì tui được chuyển sang Strathallan College.

Ý kiến riêng của tui (ý kiến riêng thui nhá) thì ở NZ hay hơn ở Anh mặc dù bằng học của Anh được coi trọng hơn.

Nói chung, người NZ nói dễ nghe (có điều hơi nhanh so với Anh hay Mỹ). Tiền ăn ở NZ thì chỉ cần $400/tháng là ngày ăn 4 bữa (+ thêm 1 bát phở chiều nữa) + thỉnh thoảng mua CD về nghe. Còn nếu được $600/tháng thì chơi nhoè cũng ko hết (nếu ko tiêu hoang wé).

À mà Thái Hằng bớt đệm thêm tiếng Anh khi post bài đi nhá, cái rì viết được = tiếng Việt thì nên viết tiếng Việt nếu như từ tiếng Việt ko dài quá (dù seo tui cũng ko tin là hơn 15 năm ở VN mà Thái Hằng lại nhiễm tiếng Anh đến thế).

Tự nhiên lại thấy lạ, người biết nhiều thứ tiếng thì ở VN là rất ít so với những nước khác, thế mà tại sao chỉ có ở VN mới có chuyện nhiều người nói hay đệm tiếng Anh ko cần thiết vào như thế nhỉ? :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhưng mà mấy cái vụ chuyển đổi này H thấy nó cứ ra sao ấy, nhỡ đâu giữa đường nó bảo là..........( chỉ là giả sử thôi) ==> thế thì toi minh rồi. Với ca cũng sợ cái vụ renew ( xin lỗi cả nhà, chẳng lẽ là gia hạn) học bổng, bên này (ANh)có một vài trường hợp các trường đại học cho cái học bổng renewable, xong rồi lại cắt==> nghe người khác kể thế , chứ bản thân cũng chưa chịu bao giờ.
Về cái vần đề Tiếng anh+ tiếng việt thì đành phải xin lỗi Hiều vậy, đang ngồi rảnh rỗi thì lên forum thấy cái gì nói cái đấy, chẵng lẽ lại mang cả từ điển ra để dich( bởi vìcũng như nhiều người biết là mình ở bên này rồi, ít nói tiếng Viêt, chủ yếu là tiếng anh, dùng lâu thì nó thành một phản xạ thôi). Nói chugn là cũng không thể ép được ( vì nhiều từ thật sự không có trong từ điển), chỉ là nên tránh thôi.
@ Hằng: Nếu chị muốn đi, thì nên đi( đi coi bói đi là vừa :D), còn không thì suy nghĩ kĩ giữa Mỹ và NZ nhé. NÓi chung chị đi được là vui rồi. Goodluck,,, quên "chúc may mắn"

Tui đang nói là sử dụng tiếng Anh 1 cách ko cần thiết ấy, ví dụ như "campus trông khá nice" ---> giữa nice và đẹp ---> đẹp ngắn hơn rùi. Học bổng full tuition fee với cả học bổng toàn phần, cái nèo ngắn hơn,... thế thì lý do rì mà cứ phải đá tiếng Anh vào những trường hợp đó. Với lại, tui đi 3, 4 năm nay rùi mà vẫn còn có thể nói = tiếng Việt được thì tui ko tin là người sắp đi lại ko thể.

thế là em vẫn nhắm sang Mỹ chứ gì? nếu vậy thì suy nghĩ kỹ 1 chút vì chị thấy transfer (dùng TAnh thế này có sao ko em Hiếu? ;) ) từ NZ sang Mỹ hơi khó đấy. Sang Anh thì chắc đơn giản hơn. Chúc em lựa chọn đúng, :)

hic, sao transfer sang Mẽo lại khó ah? em không hỉu. Uhm, nhưng mà có thể là transfer thì khó, nhưng nếu apply vào freshman khác thì ít nhất là dễ hơn như là apply từ Vn chứ ạ? tất nhiên Mỹ vẫn là mục tiêu của em Hằng, nhưng mà em cũng muốn vào trường tốt, trường xịn, học 1,2 năm ở NZ em sẽ chuẩn bị được kinh nghiệm, cũng như là kiến thức để học bên Mỹ. Mà chị Hương cũng biết em childlike thế nào rồi đấy...hehe. cùng lắm là lấy được degree bên NZ rồi sang Mẽo học master ( bên này có vài anh vào Yale học, em Hằng cố gắng vào princeton là thoả mãn rồi ^__^)
Cái em lo là cái khoá học này nó có ích không, chứ em không tính là có transfer được sang Us không.

Thế nên mọi người cho em vài ý kiến về cái khoá international studies được không?
nó gồm có 5 areas, em học cả 5 và được chọn 1 để study in-depth
1. Environmental studies: The Human environment, Natural hazards, rurual environmental issues, urban environmental issues, biological conservation, global environmental issues.

2. International relations: Human rights, The politics of the Free market, Politics of the Environment, Southeast Asia? North east asia, WAr and peace: security and stability, North East Asia.

3. International Business: Principles of economics, Financial and management accounting, Marketing and society, Asia pacific Business Environment, International Marketing, Corporte and International finance.

4. Japanese studies: contemporary Japanese (cái nì dễ thương phết, tự dưng lại được học thêm một ngôn ngữ, mà tiếng Nhật cũng hũư dụng đấy nhỉ? )

5. Language studies: Multi-media, intercultural communication, study of language, có thể có học thêm Chinese (mandarin) if desired nữa.

Nghe thì có vẻ hay ho phết, nhưng em không biết gì hơn thế này, đây là cái brochure của nó nói thế thì em cũng kể cho mọi người thế, có ai có ý kiến gì thì giúp em với nha!

ah, suýt quên, em chưa cảm ơn anh Hiếu vì anh nói là học ở Nz hay hơn bên Anh ( là ý kiến riêng của anh em cũng thấy hâm mộ lắm rồi). Còn về chuyện chêm tiếng Anh vào tiếng Việt thì là tư tưởng của riêng ông anh thôi, chắc anh cũng chỉ muốn tỏ ý kiến thôi, không đễn nỗi là áp đặt lên mọi người chứ ah? ^___^ em lỡ quen rồi, thấy cũng không có gì là xấu nên em ko sửa.
Mong anh tiếp tục giúp em mấy cái ý kiến về khoá international studies với!

chào em Hằng

chúc mừng em lấy được học bổng toàn phần , vì ở NZ chị thấy chuyện học bổng trọn gói cả đại học và foundation year ko phải là nhiều như những nước khác

chị đang ở NZ nhưng mà cũng ko biết trường mà em nói, nên ko nói gì được, chị trước khi vào đại học có học highschool cũng ở NZ International College, nhưng ko nghĩ 2 trường đó là 1 vì NZIC có đến hơn 2000 hs quốc tế (100%) với ko thấy nó cho học bổng học đại học bao giờ.

còn về International studies thì ý kiến cá nhân của chị là Em có cảm thấy thích học ko là chính, tìm hiểu về ngành đó thì chăm đi tìm hiểu trên mạng và nhìn cái syllabus của trường mà em định học, nếu thấy hợp thì thử xem.( ý kiến cá nhân nhé)
xem mấy cái papers mà họ sẽ dạy chị thấy nó có vẻ giống học Ngoại Giao, hay là Asian studies nhưng mà thấy lạ là sao lại học Japanese studies?major của em chắc là BA nhưng mà rõ thêm thì chỉ có em mới tìm hiểu rõ được

tiền ăn ở thì Hiếu nói khá chính xác

chị ở đây thấy rất rất thích vì ccon người và cảnh vật , đều đẹp:) , người NZ thân thiện, out-going, vui vẻ và ko thấy sự phân biệt chủng tộc nghiêm trọng, cách dạy học cũng cởi mở và sáng tạo, con người cũng vậy

còn chuyện chuyển sang Anh dễ hơn thì chị nghĩ là do sự ăn khớp giữa bằng tốt nghiệp năm cuối highschool ở đây và đại học bên Anh, ví dụ bạn chị học A-level với bằng Cambridge ở NZ rồi sang Anh học thẳng, ko mất thêm thời gian học chuyển tiếp cái gì

chuyển sang Mỹ thì nếu mà tài chính ổn chắc cũng ko khó, vì nếu nói riêng chuyện học hành, năm ngoái bạn chị cũng apply sang bên Mỹ và cũng được accept,nó ở bên đây rồi.
còn nếu chuyển sang Úc thì chả có vấn đề gì vì 2 nước này gần như là 1, đi lại dễ dàng và nền giáo dục rất consistent với nhau

chuyện accent thì chị nghĩ là chuyện nhỏ, vì dù có ở đâu bao lâu em cũng sẽ luôn có 1 phần ảnh hưởng của tiếng Việt, và accent là 1 phần của mình , đâu có gì ko hay đâu( lại ý kiến cá nhân nhé:) )

chuyện renew học bổng nha, nếu em đã giỏi đủ để lấy học bổng toàn phần thì em sẽ đủ khả năng để xin tiếp thôi, cơ hội lúc nào cũng có, chỉ cần có tài thôi

chúc em may mắn và quyết định được đúng điều mình muốn :)

Cảm ơn chị Việt Anh nhiêu nhiều nha, em thì đã quyết định đi rồi, ai nói gì thì cũng vậy, nhưng những lời như của chị thì cổ vũ em nhiều lắm----> hơi bị hăng hái luôn!
Em cũng không thật lo chuyện renew học bổng vì mấy chị đi năm ngoái đều được renew hết. Em lo nhất bây giờ là khó hoà nhập với mọi người vì ai cũng lớn quá, em là đứa duy nhất 16 tuổi, cũng là đứa bé nhất trường luôn. Hi vọng là mọi thứ diễn ra suôn sẻ, dù sao thì em cũng rất tự tin. Còn khoá học Japanese studies thì em lại rất thích, vì tự dưng lại được học thêm tiếng Nhật, mà Nhật thì quá có ảnh hưởng ở Châu á rồi, cho nên em thấy rất hay. hehe, hi vọng năm sau có nhiều bạn apply vào cái hb này.
Cám ơn các anh chị một lần nữa nhé!

ah chết, cho em hỏi thêm, mấy cái loại mấy như là laptop, mp3, walkman gì gì đấy thì ở bên ý có rẻ không ah? em có nên mua ở vn trước khi đi hông? ah, còn cả giá cả quần áo nữa? các anh chị giúp em với nhỉ?

suýt quên, như anh Hiếu nói thì khoảng 500us$ một tháng là sống ngon, thế là sống off campus ah? tự thuê nhà , rồi phải tự nấu ăn giặt giũ ưh? như thế có vất vả không ah? em thì 1,2 năm đấù thì sống trong campus thôi, nhưng nếu ra ngoài sống vui hơn thì....^___^

Tui ko hỉu rõ lém, theo Thái Hằng nói ở bài đầu thì được học bổng 7 năm, trong đó có 3 năm đại học ---> 4 năm còn lại là trung học ---> thế mà trung học ko có đứa nèo bé hơn ấy hử?? Lạ nhỉ. Mà dù có thế nèo thì ở NZ cũng ko hiếm người nhỏ tuổi hơn đâu, trường cũ của tui ở NZ bây giờ có thêm 2 đứa người Việt 1 đứa sinh năm 1988, 1 đứa 1989 vào. Hồi tui sang NZ 2 năm trước, cũng chỉ 14 tuổi mà đến trường đã gặp liền 1 đứa = tuổi, 2 đứa hơn 1 tuổi rùi.

Nói chung là đồ điện tử ở đây ko đắt lém, nhưng cũng ko rẻ = ở VN (phần lớn các loại đồ). Còn nếu không quan trọng lém chuyện nhãn hiệu thì mua đồ DSE cũng rẻ.

Còn cái vụ tiền chi tiêu là ko kể tiền nhà. Với lại tui nói $ là NZ$ ấy, nếu ở homestay thì thêm khoảng NZ$700/tháng còn nếu ở riêng thì rẻ hơn. Mà Thúy Hằng nói sống trong campus nghĩa là seo?? Nội trú ấy hử?

Chào Thái Hằng, lâu rồi ko nói chuyện với ấy, tình hình có vẻ cũng có nhiều tin mới nhỉ? Trước hết xin chúc mừng! Còn về lời khuyên thì:
Theo tớ thì (nhớ là theo tớ), chuyện các course của trường có hay ko ko quan trọng bằng chuyện bản thân ấy có thích nó hay ko? Tớ thấy ấy làm hơi ngược đấy. Tức là thế này: người ta thường có sự lựa chọn cho tương lai rồi (bằng ước mơ, bằng sở trường...) rồi sau đó người ta mới đi tìm những trường nào mạnh về cái major mà người ta đã chọn và hào phóng để kiếm tìm cơ hôi học bổng. Còn ấy, ấy tìm được trương rồi mới quan tâm đến các courses mà họ offer, và thậm chí ko hiểu rõ làm về chúng.
Thế là giống kiểu hôn nhân phong kiến rồi, bố mẹ chọn trước cho con cái vợ/chồng tương lai mà thậm chí họ chả biết là ai, rồi sau đó con cái họ phải tự tìm hiểu và force mình yêu người đó. Thật sai lầm.
Nếu ấy ko có đam mê nào, và cả hiểu biết đầy đủ với những gì trường đó học dạy thì tớ nghĩ ấy thật sai lầm.
Thêm nữa, tớ thấy chuyện anh Hiếu nói là thật đúng, người ta ko nên chêm tiếng Anh vào bài viết một cách ko cân thiết như vậy, có những cách để nói bằng tiếng Việt ngắn hơn, tuy nhiên, nếu ấy ko thay đổi, đó là sự lựa chọn của ấy. Còn chuyện accent Mỹ thì có phải là ấy đã quá tự tin? Đừng để những điều phù phiếm do người khác dựng lên đánh lừa mình.
Cuối cùng, tớ muốn nói một chuyện này, nói để mà kết thúc nó luôn, để sau này tớ ko còn phải nghe đến chuyện này nữa: chuyện Suffield, tớ nghĩ ấy nợ tớ một lời xin lỗi. Trong thời gian qua, tớ phải nghe rất nhiều người hỏi rằng có phải tớ phải đóng 5000$ để học Suffield, còn ấy đóng 7000$...và tất cả đều nói đó là do ấy nói với họ. Tớ muốn ấy hiểu điều này: chuyện tài chính của gia đình khác là chuyện vô cùng tế nhị, nếu ấy có biết chính xác thì cũng ko nên nói lung tung, chưa nói gì đến chuyện ấy ko biết chính xác mà vẫn cứ làm như vậy. Tớ yêu cầu ấy ko nói chuyện tài chính của gia đình tớ nữa, có được ko vậy? Và tớ cũng tự hỏi ko hiểu tại sao ấy phải làm như thế? Tớ luôn tôn trọng những chuyện riêng tư của người khác, nên rất lấy làm khó hiểu?
Nhân tiện cũng nói luôn, vì tớ bị quấy rầy quá nhiều mấy chuyện đó nên hôm nói chuyên được với Bryson tớ cũng hỏi luôn cho rõ ngọn ngành thì được biết là những chuyện ấy nói hoàn toàn ko có thật, kể cả chuyện ấy sẽ đi Suffield và phải đóng 7000$ cũng như chuyện tớ đóng 5000$. Tớ đã nỗ lực hết sức cho học bổng này, và tớ hoàn toàn nghĩ tớ đã đạt được nó một cách xứng đáng, và, xin lỗi vì phải nói thẳng nhưng tớ thực sự có đủ cơ sơ để nói rằng ấy đã ko phải là đối thủ của tớ. Vì thế những lời nói lung tung của ấy tớ coi là một sự xúc phạm đến công sức của tớ.
Thế nhé, chuyện này kết thúc ở đây. Chúc ấy may mắn trên con đường mình lựa chọn.

Chỉnh sửa lần cuối:
ui, to Bảo Thư: hơ, Thư này, tớ nghĩ là có sự hiểu lấm đấy, chuyện của ấy là tớ nghe chị Hương nói, và tớ có nói lại cho 2 người nữa thôi, chứ tớ có điên đâu mà đi lung tung mà kể lể chứ, với lại chuyện của ấy tớ cũng chả dư thời gian mà quan tâm nhiều thế. Về chuyện Suffield thì ai cũng thừa nhận ấy rất xứng đáng mà, có cần thiết phải " ấy không phải là đối thủ của tớ" với một cái giọng bất bình thế không? nếu khó chịu thế sao ko gọi điện cho tớ một câu để tớ nói cho, ấy giữ được trong lòng lâu thế kể ra cũng khổ nhỉ? hehe^___^

Với lại bạn BT thì Tiếng anh giỏi rồi, tớ làm đối thủ thế nào được, ấy nói thế tớ xấu hổ quá... bạn dân chuyên Anh mà, sao lại đi chấp dân chuyên Hoá làm gì thế? ấy nói thật thì tớ cũng nói thật, trừ một số người đặc biệt của chuyên Anh ra, thì tớ cũng chả hứng thú coi ai là đối thủ đâu, tớ cũng chả máu me Suffield như ấy tưởng đâu. Ấy được thì tớ chúc mừng ấy, nhưng vì ấy được mà cho rằng minh giỏi hơn thì có lẽ là hơi hoang tưởng đấy.
Tớ cũng cảm ơn ầy vì đã viết được vài dòng tâm huyết về chuyện tớ đi học, thật là biết ơn quá đi, nhưng tớ hiểu rõ là tớ không có sai lầm đâu, và tớ cũng không điên đễn nỗi đi học một thứ mà mình không thích.
Còn về lời xin lỗi thì tớ mong ấy sáng suốt mà tìm ra ai là người đi rêu rao chuyện tiền nong đấy, tớ thật sự là không có làm cái trò bỉ ổi đấy, chả hay ho gì cả, bạn bè của ấy ấy nên biết rõ hơn tớ chứ.

To mod: 2 bài này mod nên xoá sớm, nếu còn chuyện em sẽ dùng PM, sau này có khi nhiều người dùng topic này để hỏi về du học NZ, nên em nghĩ để 2 bài post của bạn Bảo thư và em thế này là hoàn toàn lệch đề, cảm ơn mod.

Em là người ngoài cuộc lẽ ra phải đứng im mà xem, không nên có ý kiến, nhưng phải cái mình bị cái tính là thấy cài gì bất bình thì không thể chịu được mà phải nói luôn.
Chuyện đi du học , theo em, là một chuyện rất đau đầu, vì thế sự cạnh tranh cũng rất quyết liệt, chỉ cần sơ sẩy chút ít cũng mất như không một cơ hội lớn. Nhưng mọi người thử nghĩ lại xem, nó có quan trọng đến mức như thế không? Ở đây tôi không hề có ý phân biệt người đúng và kẻ sai, nói cho cùng thì ai cũng có cái đúng của mình va không hẳn là khồn sai.
CHuyện lục đục giữa hai người tôi không biết và cũng không nên biết, nhưng qua 2 bài vừa trên tôi mới thấy rằng hai ngừời đã hơi quá, tôi đoán rằng chắc hẳn hai người cũng đã từng là bạn( nếu không nhầm) , tốt nhất là không nên lấy forums ra để bàn cãi với nhau về những chuyện tế nhị như thế.
Tuy biết là tất cả những cái tôi vừa nới đều là lạc đề, nhưng bức xúc quá, không chịu được, xin MOD xóa hộ bài này cho em nhé, em viêt ra cũng chẳng cần ai đọc, chỉ cảm thấy hết bưc xúc là sướng rồi

Tuổi trẻ nông nổi... Kinh nghiệm sương máu là đừng cạnh tranh cái gì nhiều quá, hãy nên mừng cho những thành công của người khác.
To BT: có lẽ là khó biết ai hơn ai cái gì nên không nên kết luận hơi thẳng thừng như thế dễ gây căng thẳng.
Với Hằng: tớ phải công nhận ấy hơi bảo thủ, mọi người đêu cho rằng cái việc dùng TA thay cho TV, đặc biệt là các bài viết, là không nên. Theo tớ thứ ngất là như anh HIếu nói, dài dòng, thứ hai là người ta sẽ có cảm tường mình phô trương hơi nhiều, trong khi có rất nhiều người giỏi TA hơn mình nhưng không viết như thế
nhưng tớ hiểu rõ là tớ không có sai lầm đâu
Câu này không thấy ở một người thật sự chín chắn
Nói chung là hai bạn không nên quá gay gắt với nhau bởi dù sao thì cũng là đồng bào trong nước đi du học, không nên quá ác cảm như vậy.
Mod đừng xóa 2 bài này, để nó đó để không ai phải làm như vậy nữa. Topic tiếp tục đi

to anh Hiếu và mọi người: hic, có vẻ ai cũng phản đối em quá, em tài hèn tất nhiên là không có ý định phô trương gì khi chêm TA vào TV, nhưng cơ bản là đánh TV chậm quá nên quen tay gõ TA vào ( xin nêu lại vd của anh Hiếu: nice có 4 kí tự, còn đẹp mà gõ telex là ddepj là 5-----> hehe ^__^), dù gì cũng xin tiếp nhận ý kiến của mọi người.

To bạn Toàn: hịc, ấy lúc nào cũng chỉ làm xấu mặt tớ.

Tiếp tục topic cái nào.....

Em xin hỏi: mấy chị đi năm ngoái bảo với em là năm đầu tiên hs VN được điểm cao thì được làm teaching assistant luôn- như mấy bà ý đang làm, chứ không phải phụ giúp trong nhà hàng hay quán bar, em thắc mắc đây có phải là chính sách của tất cả các trường ở NZ không? như trường anh Hiếu thì sao ah? còn visa thì là visa đi học đại học cho nên thường là được ra hạn như thế nào hả mọi người?

Mình người ngoài cuộc nhưng cũng có ý kiến nhanh thế này, mọi người thấy không nên không phải thì bỏ qua.

Thứ nhất là chuyện cá nhân riêng tư, nghe qua người nọ người kia thì có lẽ nên gặp trực tiếp nhau để giải quyết chứ không nên lên diễn đàn để chỉ trích nhau thế này, không hay chút nào. Tại vì box Du học là nơi để mọi người thu nhặt thêm thông tin cần thiết chứ không phải để nghe nhưng tranh cãi cá nhân. Em Anh Thư có cho là mọi người cần biết những điều ấy không?

Thứ hai là việc đệm tiếng Anh vào bài viết, mình thấy em Hằng chẳng có gì quá đáng cả, phần lớn các từ đệm của em đều là tên course học. Tại sao lại cứ phải dịch ra dài dòng và dễ gây nhầm lẫn, trong khi nếu gọi đích tên ra thì những người đã từng học có thể giúp đỡ hơn? Đây không phải là lần đầu tiên mình vào box này và thấy mọi người chỉ trích người khác dùng tiếng Anh. Nhưng quan trọng đây là Box du học, nếu có thể tiện lợi cho những người cần biết thì tại sao lại không? Còn nếu yêu tiếng Việt thì đã có mười mấy box khác trong này đấy thôi. Mà nói thật là nếu viết tiếng Việt sai chính tả như kiểu "Kinh nghiệm sương máu" thì cũng không nên khó tính quá về việc người khác viết tiếng gì. Thế nên không cần phải chứng tỏ mình bằng cách chỉ trích người khác như thế đâu.
Vài lời góp ý để Box này hoạt động hiệu quả hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên