Cho em hỏi với!!!!!!!

Nguyễn Hương Trà
(TraSinh)

Em phải học tiếng PHÁP!!! Từ bé đến giờ chỉ lõm bõm mấy câu.
Dân ngoài nghề thứ thiệt đây!!!!!!! Bây giờ em mới bắt đầu tìm chỗ để học! Mọi người có biết chỗ nào học tiếng Pháp tốt tốt 1 chút hông ạ!!!!!
Làm ơn chỉ giùm em với! Đừng nói là tự học nhá! :(( :(( :((

Dân trong nghề này cũng chỉ biết có vài nơi thôi. Trên l'Espace ở Tràng Tiền, học phí hơi bị đắt 500k/khóa 2 tháng, nhưng dạy khá được. Chỉ có điều là dạy cho người mới học chị thấy khó khó thế nào ý. Còn một chỗ nữa là bên CFC, Bách Khoa thì phải, dạy tiếng Pháp chuyên ngành. Với cả Vinafa ở trường Trưng Vương. 2 chỗ này thì chị không biết nhiều lém. Nếu có điều kiện thì nên học ở bên l'Espace, vì phòng học sáng sủa đẹp đẽ, có thư viện ổn, lại có lắm hoạt động hay ho phim phiếc, nhạc nhiếc... À nói thêm là phải đóng 200k tiền thẻ hội viên 1 năm đấy, bắt buộc.

Hehe anh dậy cho :D sau 1 tháng mà không biết nói tục chửi bậy không lấy tiền :))

Hì, chị (em :D) thì nghĩ là mới học chưa bít gì thì lên L'Espace học làm gì. Nên học gia sư tg đầu, khoảng mấy tháng biết sơ sơ je suis tu es rùi thì học ở đấy đỡ phí (thời gian và nhất là xiền :D) hơn. Chứ ko bít gì vào học lớp A, nghe mấy ông P nói ko biết có hiểu gì ko nữa :(
Hay em cũng học anh Hoàng 1 khóa nhỉ :D Mình ở đây mấy tháng mà chỉ biết có vài câu bậy bạ thôi :))
Hé, chẳng mấy khi Post bài ở Box T Pháp cả :(( :D

Em Dung nói thế mà cũng đòi là dân Pháp 1 [-x Đi học gia sư luôn thì không biết ngữ pháp giỏi đến đâu nhưng cái vụ nói năng là lởm không thể tả được. Dù gì mình cũng là người VN, gia sư cũng là VN ( trừ khi gia sư là Pháp thì ok nhé :D) cho nên chắc chắn giỏi đến đâu, nói hay đến đâu thì vẫn có accent [-x

Mới học mà học nói sai ngay từ đầu thì coi như xong, sau này không bao giờ sửa lại được nữa. Ngay từ đầu vào nghe Tây nói tuy rằng choáng, nhưng chỉ một thời gian là quen, kiểu như em bé mới đẻ ý :D dần dần thành tiếng mẹ đẻ luôn :)) Không cần biết có sự tồn tại của tiếng Việt, mà vẫn học được tiếng Pháp, thế mới thực sự là giỏi, mới thực sự là đi dúng hướng.

Ngay cả chửi cũng thế, chửi mà không đúng lúc đúng chỗ nó chả cười cho thối mũi :p

Anh Hoàng nói đúng đấy,khoản phát âm là phần khó và gần như quan trọng nhất của tiếng Pháp (vì giỏi ngữ pháp mà phát âm không chuẩn thì chẳng bố Tây nào chịu hiểu đâu),phát âm sai khó sửa lắm.Nhưng để mấy ông Tây dạy ngữ pháp thì cũng chán chết,chuẩn thì có thể rất chuẩn,nhưng những với người nào mới bắt đầu thì sẽ có rất nhiều khó khăn trong việc hiểu ngữ pháp .Vì thế mới học mà muốn học nhanh thì lên L'espace là lí tưởng rồi,vừa có giáo viên ta dạy ngoại ngữ,vừa có giáo viên Tây dạy phát âm.Giá cả thì so với nơi khác có thể hơi đắt hơn,nhưng chất lượng ....đảm bảo.
Ah,bao giờ anh Hoàng mở một topic "chửi bằng tiếng pháp như thế nào" cho anh em học tập:DEm thấy cái này rất phổ biến,trông nhiều tình huống còn...cần thiết ấy chứ:D

Đi học ở Vinafra đi chị Trà ui, chắc chắn là rất cơ bản, hơi chậm một chút, hơi nóng một chút nhưng mà ổn lắm đấy, học đến đâu bít đến đây,em cam đoan:D
mà cũng rẻ:D
còn về sau khi chị đã giỏi giỏi rùi thì sang Espace học cho rèn luyện nghe nói nhìu hơn:D

Em thấy học L'Espace là được roài! :D Tính ra thì có đắt quái đâu, rẻ là đằng khác! 500.000/10 tuần, mỗi tuần 3 buổi => 1 khóa 30 buổi! Lấy 500.000 chia cho 30 buổi gần bằng 17.000 1 buổi, thế còn không rẻ à! Học gia sư cũng 1h30', mà lại còn đắt hơn, chất lượng kém hơn là cái chắc! Học L'Espace, nhất là giời này thì sướng mê li! :))
Nếu bắt đầu học, vào lớp A, Tây nó nói không hiểu thì cứ tương tiếng Anh, nó hiểu hết, kinh nghiệm đấy! Vì người ta cũng biết mình mới đi học nên có thể cho nói tiếng Anh, còn với GV Việt thì cứ thoải mái nói tiếng Việt, sợ gì, họ có giết chết mình đâu mà sợ!
Đến lớp J mà còn có người vân phải chơi tiếng Anh, tiếng Việt với GV như điên cơ mà! :D

hị hị :D sắp đi học ngứa tay quá viết một bài :D còn đúng 1 phút nữa đi học :))
Học tiếng Pháp người Pháp ngay từ đầu đây ạ :D :p người ta có cách dạy dễ hiểu lắm :D Cứ yên tâm bạn Trà ạ ;) Nói thì tớ cũng ứ dám bảo tớ nói hay :| :)) :D :p
Thôi đi học đã :D

Ặc, thôi thì lên L'espace học đi em gì ạ. Nhưng mà hồi trước anh Hoàng mớihọc cũng Tây dạy ko có accent hả? :D Thôi thì cùng lắm là vừa học l'espace,thấy mù mịt quá thì hỏi thêm mấy đứa bạn học lớp Pháp ý.(ở L'espace có mấy GV dễ thương ra phết,hồi đó e học mấy khóa,cũng vui nhưng mà fa?i cái đi học 5 buổi /tuần:() Hix, hồi xưa mình học chẳng nhớ thế nào,nhưng hình như năm đầu tiên chẳng hiểu gì hết :p .
Ơ, cái ý kiến Topic "chửi thế nào" cũng hay phết nhỉ :D

Hehe tất nhiên là Tây thì ko có rồi ( kể ra cũng có, ví dụ rõ nhất là bố Antoine, accent Marseille vãi hàng luôn :D mà thực ra cũng ko phải, chỉ biết là phía khoảng khoảng giữa giữa Marseille Toulouse thôi, còn chính xác là vùng nào thì chịu :D)

Nhưng học tiếng Pháp với Tây ngay từ đầu thì ít ra không bị nhiễm cái accent của người Việt Nam. GIống như kiểu em thu cái cassette ý, em thu từ băng gốc chắc chắn là hay hơn thu từ mấy cái băng đã sang đi sang lại mấy lần? Vì anh để ý bên này dân VN mình nói chán quá, chuối hơn hẳn mấy thằng rệp. Mình mà chịu thua thằng rệp à??? Hehe nhưng bây giờ anh có thể tự hào là anh nói hay hơn mấy thằng rệp rồi :))

@Huy : xin nói thẳng với chú là mấy ông thầy người Pháp hiểu được tiếng Việt đấy!!! Có khi còn nói được luôn, nhưng mà vì nghề nghiệp, họ không được phép tiết lộ ra là họ biết tiếng Việt. Cho nên dù cho chú có chửi chúng nó = tiếng Việt thì cái mặt chúng nó vẫn trơ trơ ra thôi :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Đại ca lại không hiểu ý em rồi! Em không bảo là "cứ nói tiếng Việt thoải mái, Tây nó không hiểu đâu" mà em muốn bảo chị Trà là, nếu không hiểu cái gì thì cứ hỏi GV bằng tiếng Việt hay tiếng Anh cũng được, không phải ngại, vì đi học mà ngại hỏi thì không khá được, và em cũng muốn nói là GV ở L'Espace hiểu được cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt, và học không đến nỗi là "Cấm nói tiếng Việt ở đây" (trừ trường hợp đặc biệt: CHANTAL!!!)
Còn GV Pháp ở đấy biết tiếng Việt thì em biết lâu rồi, có ông gì trẻ trẻ còn tiến sĩ Việt Nam học, dạy bọn em, lúc trả bài có 1 chị bị ông ý chấm sai, ngồi nói với chị bên cạnh :"Ông ý châm sai cho tao", ông kia nghe được, ra hỏi bằng tiếng Pháp luôn :"J'ai fait des fautes pour vous?" :)) Giỏi lắm à!

Uh, nói chuyện GV người P biết tiếng V thì....hehe,em nhớ hồi hè đi phỏng vấn ở SQ,mới đầu mình nói tiếng P ,về sau chuyển sang nói chuyện bằng tiếng Việt ,cười nói rôm rả :))>_< Vẫn còn cú cái vụ em fo?ng vấn xong, để quên tập tài liệu trong đó, quay lại lấy bị cái ông đấy bào là "đầu đất"<== hừ :((
Còn việc nói và viết nếu học song song được thì tốt, còn nếu cần học kiểu cấp tốc để đi thì nên học nói nhiều vào, học ngoại ngữ 1 trong những mục đích có lẽ là ra nước ngoài nói người ta hiểu :D. Còn VN thì tùy người, em thấy có những người nói cũng OK đấy chứ
Chắc nhg người mới học TP thì giống mình mới học TA, khổ sở thế, làm bài ngữ pháp thì cũng bt, nhưng nghe thì ... :(( và nói thì ôi thôi,giống như là ngậm hột thị,còn ko thì nói thành tiếng Pháp :D HK nào cũng thắc thỏm xem môn TA có trên TB ko :)) (nhưng năm nay thoát rồi :() Em cũng chẳng hiểu làm thế nào mà nói TA được :( Hồi HK trước có ông dạy tiếng anh là người Anh, nói toàn tiếng Anh nhưng mà có vẻ ko ăn thua rồi, bất lực quá :((

Ô, ở đây vui quá heng :x. Em Hương Trà ơi, em học cùng lớp với cái Trà cao cao đúng ko? ^_^

Bắt đầu học tiếng Pháp thì chưa bao h chị khuyên người ta nên học ở Espace cả. Nhưng bây giờ thì đấy là sự lựa chọn số 1 + duy nhất thì phải :p. Anyway, chúc em học tốt :*.

@ anh Hoàng: mở lớp dạy đi anh :)). Hum nọ sợt gút gồ ra được 1 đống nhưng ko tài nào nhớ hết được :shy: :D

Lấy 500.000 chia cho 30 buổi gần bằng 17.000 1 buổi, thế còn không rẻ à! Học gia sư cũng 1h30', mà lại còn đắt hơn, chất lượng kém hơn là cái chắc!
Ý kiến này của em Huy chị phản đối nhé :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Cí người bảo là đi học ở Vinafra gì cơ mà!
Vậy thì nói cho em biết cái địa chỉ với!
Em nghĩ là chắc phải đi hết mấy cái kia xem chỗ nào mình học được thì học!
Vậy em có nên mượn sách vở của mấy đứa lớp Pháp để xem hông???
Nếu như vậy chắc xem quyển học lớp 1 quá!!!
Từ trước đến h em chỉ biết có tiếng Anh và 1 tẹo tiếng Nhật!
Cho em hỏi liệu chúng nó có giống nhau tí nào ko? Nếu có thì đỡ quá!
To chị Hồng:đúng là lớp em có con Trà cao cao kia nữa! Chị chơi với nó ah? Mọi người toàn tưởng em là nó, sao chị biết em ko phải là nó há??

Về ngữ pháp thì tiếng Pháp hơi hơi giống tiếng Anh. Cách gọi các thời có khác, nhưng nói chung là cũng tương đồng. Nhiều từ tiếng Anh giống tiếng Pháp nên có thể đoán nghĩa được.
Tui thấy tiếng Pháp đọc cũng gần giống tiếng Việt + âm mũi (đẩy hơi lên mũi).
Còn tiếng Nhật thì không biết có giống không nữa.

Trung tâm Vinafra ở trường cấp 2 Trưng Vương, chỗ giao giữa phố Hàng Bài và Lý Thường Kiệt thì phải.

Không biết so sánh thế này có đúng không. Nhưng L'Espace gần giống như Bristish Council ý, còn Vinafra thì gần giống mấy trung tâm ngoại ngữ - GV trường ĐHNN ở Cát Linh chẳng hạn. Cách nhau một trời một vực.

Nguyễn Hương Trà đã viết:
To chị Hồng:đúng là lớp em có con Trà cao cao kia nữa! Chị chơi với nó ah? Mọi người toàn tưởng em là nó, sao chị biết em ko phải là nó há??
Hehe, chị hỏi nó xem nó có phải là em ko :)) :)) :))

Nguyễn Phương Dung đã viết:
Hì, chị (em :D) thì nghĩ là mới học chưa bít gì thì lên L'Espace học làm gì. Nên học gia sư tg đầu, khoảng mấy tháng biết sơ sơ je suis tu es rùi thì học ở đấy đỡ phí (thời gian và nhất là xiền :D) hơn. Chứ ko bít gì vào học lớp A, nghe mấy ông P nói ko biết có hiểu gì ko nữa :(
Hay em cũng học anh Hoàng 1 khóa nhỉ :D Mình ở đây mấy tháng mà chỉ biết có vài câu bậy bạ thôi :))
Bạn Hương lớp A1 có học ở Alliance Française từ lớp A, tiếp thu rất tốt và điểm rất cao (19, 20). Điều ấy chứng tỏ nếu học tử tế thì học được hết, vấn đề không phải là commencer với giáo viên Pháp thì khó, mà là có thật sự muốn học không. Nếu đã không thể, thì dù học gia sư cũng chỉ bập bõm thôi.

Nên đến L'espace học bất cứ lúc nào muốn học :)

À uh, nhưng vẫn phải công nhânk là khó đi. Thật ra mấy khóa tớ học trên Alliance đều Ok ,trừ hồi học lớp Com,ko hiểu sao ko thích(tớ thích bà Chantal :D) . Với cả,học thế nào tùy motivation nữa ,ko thích thì ... chẹp.

@Huy : nếu vậy thì anh xin lỗi chú vậy :D

@Hồng : em ơi anh thì tài cán gì hả em? Toàn là cái thứ tiếng Pháp học lỏm, lâu dần thì quen ý mà :D Với cả anh có 1 tật xấu... hí hí... nói ra ngại lắm :D :))

Back
Bên trên