chơi cờ vây đi

CLB mình chỉ thu 30.000/ 1 quí thôi em ạ :(

Hiện tại không thầy nào trong CLB có lương cả , xác định mục tiêu là phát triển sâu rộng môn cờ Vây mà . Nhưng sắp tới chắc phải thu lên 50.000 chứ thế này thì không đủ cả tiền mua trang thiết bị.... :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Hiện tại trên CLB có rất nhiều Amsers :) vậy mà sao vào đây chẳng có mấy nhỉ ???

Chắc là không biết đến chốn hẻo lánh này rồi :)

Hay là vào mà không biết hỏi gì ???

Có vấn đề gì khúc mắc ( một problem khó chẳng hạn ...) thì cứ post lên đây mọi người cùng bàn luận :)

Em mong muốn CLB cờ vây sẽ được mở rộng . Chắc chắn là co gì thắc mắc em sẽ hỏi anh đầu tiên rùi.

Thế em Nhung thi thế nào , làm bài có tốt không ??? Đăng kí vào trường nào vậy ???

Được cái khối D năm nay thi đúng vào đợt mát trời nhỉ :D .Khổ thân bọn khối A , mấy hôm nóng khủng khiếp ..làm anh nhớ lại hồi trước đi thi cũng nóng dã man như vậy , còn ốm nữa chứ :(

Em thi tồi lắm , chắc là trượt thôi anh ạ! :((
Hôm nay em vừa lên Trịnh Hoài Đức , khiếp em chơi có 3 ván ( thua cả 3) /:) đau hết cả đầu.Mà em ngó chẳng thấy anh Long đâu cả. :-s
Nói chung em thấy cờ vây hay tuyệt vời , có thể nói là hay nhất trong các loại cờ em đã chơi :)
À cho em hỏi: trong nhóm A hình như có 1 anh bên cờ tướng ,anh ý tên là gì hả anh?

Anh đi đi lại lại suốt mà không thấy à ????

Mà anh vẫn chưa thấy cái tên Lưu Hồngn Nhung đâu cả :p

Thế em Nhung chơi cờ được bao lâu rồi , nhóm Beginner à ?? Do bạn nào bên tổ A hướng dẫn (câu này nghe có quen không :) )

Anh cũng không biết có ai bên cờ tướng chuyển sang không :) , chỉ biết là anh Bảo chính là một cao thủ cờ tướng đó :) , thuộc loại nhất nhì trong làng cờ tướng giang hồ :)

Ông người Nhật ở trên CLB có mạnh không anh?
Sao ai ở trên đấy cũng được chấp 5 quân.Anh Bảo có thắng được ông ý không?

Ừ , ông đấy mạnh phết , cũng ngang với anh Bảo đó :)

Em Dũng có biết Dương Quang Long không nhỉ ??? Hình như cũng học ở Ams đó.

Hôm trước em mới lên đó làm quan sát viên thôi.Em định đăng kí luôn ... nhưng khi đọc nội quy xong thi... :) Tại em còn phải di chơi hết tháng 8 đã. :)) Thế nên em chưa đăng kí chính thức!Chắc sang quý 4 em mới đắng kí.Lúc đó mong anh chỉ giáo.! :)
Em chỉ mới biết chơi cờ vây thôi .Do bạn em dạy sơ sơ.
À mà em không rõ cách sắp xếp cấp bậc ở CLB. Thế con gái ,con trai không xếp riêng hả anh?
Anh Bảo có phải là anh gầy gầy ( không cao lắm ) không hả anh Long? b-)

Ừ , sắp tới CLB sẽ tổ chức một số buổi dạy chung cho tất cả thành viên , khi đó bọn em sẽ biết mặt anh Bảo thôi , không phải đoán già đoán non cho mệt :)

Cấp bậc ở CLB mình cũng tương đối thôi , đợt tới tổ chức đấu định kì cho 2 nhóm A B thì sẽ chính xác hơn . Bọn em có thể vào http://www.kgs.kiseido.com để xem cụ thể trình độ mình trên đó là bao nhiêu ( anh thường dùng nick longt2(4kyu) )

Còn CLB mình bình đẳng nam nữ , nên không chia riêng :)

Bao giờ có buổi dạy chung anh Long nhớ thông báo nhé!
Em mong được học lắm rùi.

Chỉ thành viên CLB mới được học thôi :p

Thế các em không đọc nội qui à ?? Phải đi sinh hoạt đều chứ ??

Mà em Nhung nói cứ như là lên CLB không được dạy vậy , các bạn beginner vẫn được nhóm A dạy mỗi hôm hơn 1 tiếng còn gì ??? [-x

Thực ra , học cờ không như học các môn khác ,( không phải như ôn Toán Lý Hóa để thi đại học :p ) không ai có thể kè kè dạy bọn em suốt được , bởi vì thực ra luật thì có bao nhiêu đâu , có chục cái cơ bản , (trong đó quá nửa là hiển nhiên) .Bọn anh dạy là dạy khai tâm , tức là dạy cho các bạn biết chơi, và biết cách chơi . Tất nhiên không phải dừng ở mức biết luật và cứ thế ăn quân, khi bọn em nắm được luật rồi , bọn anh sẽ thông qua các ván đấu , chỉ dần cho các bạn những lỗi( mà nếu để các bạn tự nhận ra sẽ rất khó , và rất lâu) , sau đó , các bạn sẽ đấu và cố gắng không phạm phải những sai lầm đã gặp . Đến khi lên nhóm B , sẽ dạy cách khai cuộc trong bàn to , cách đánh những điểm có í nghĩa nhất ...lên nhóm A sẽ được học cách nghiên cứu cờ .. Tất cả đều được học qua các ván đấu ( của chính mình hoặc của những "cao thủ" xung quanh )
Nên cách học cờ tốt nhất là tranh thủ thời gian được đấu với những người giỏi hơn , lắng nghe những í kiến họ góp í ( dù hay dù dở cũng là người giỏi hơn mình :p) , rồi sau đó tập luyện(cộng với đọc thêm sách thì quá tốt :) ).
Việc không phạm phải những sai lầm đã được chỉ bảo (hoặc tự nhận ra) cũng chính là bạn đang tiến bộ vậy .

À , các bạn có thể thắc mắc về trình độ các nhóm như thế nào ???
Ở đây toàn "người nhà" anh cũng nói rõ luôn cho mọi người :p
Nhóm Beginner là những người mới học chơi thi rõ rồi, sau đó khi đã tạm biết chơi , hiểu về sống chết , thắng được một đối thủ khoảng 3kyu ván 9x9 H2 thì sẽ được lên nhóm B , các thành viên nhóm B sẽ được đấu tính điểm theo hệ Thụy Sĩ 11 ván, chọn 3 người đấu với 3 người có thành tích kém nhất của nhóm A ( đấu vòng tròn 1 lượt ) . 6 người đó sẽ chọn 3 người ở lại nhóm A :) . Ngoài ra những người có trình độ 5 kyu cũng sẽ được xét để vào nhóm A .

Có ai thắc mắc gì không nhỉ :) ( anh thấy nhiều chỗ cần thắc mắc lắm , nhưng vì thời gian có hạn + muốn các bạn thắc mắc nên chỉ type vậy thôi :p )

Em mới chỉ hiểu sơ sơ thôi. Nhưng thôi để hỏi anh sau vậy.
Đúng như anh nói .Muốn chơi cờ là phải tự minh là chính. Nhưng em thấy muôn chơi giỏi thì phải đấu nhiều .Nhưng quanh chỗ em chẳng ai biết chơi cờ vây cả .Như thế cả tuần em mới được đánh có 1 buổi trên CLB như thế thì lâu tiến bộ lắm anh ạ.Em không biết các bạn khác có như em không? 8-|
Mà em thấy đánh trên mạng phức tạp thế nào ý . Mình lại không được chỉ bảo để rút kinh nghiệm.

Lưu Hồng Nhung đã viết:
Em mới chỉ hiểu sơ sơ thôi. Nhưng thôi để hỏi anh sau vậy.
Đúng như anh nói .Muốn chơi cờ là phải tự minh là chính. Nhưng em thấy muôn chơi giỏi thì phải đấu nhiều .Nhưng quanh chỗ em chẳng ai biết chơi cờ vây cả .Như thế cả tuần em mới được đánh có 1 buổi trên CLB như thế thì lâu tiến bộ lắm anh ạ.Em không biết các bạn khác có như em không? 8-|
Mà em thấy đánh trên mạng phức tạp thế nào ý . Mình lại không được chỉ bảo để rút kinh nghiệm.

Không phức tạp lắm đâu em à :) Có gì bọn anh sẽ hướng dẫn cho .

Lên mạng chỉ có cái là tốn tiền ( cộng một số hạn chế nhỏ khác) , chứ nó là một nơi khá lí thú để luyện cờ .
Em cũng không phải lo là không có người hướng dẫn , anh sẽ cho nick mấy bạn nhóm A , nếu họ không bận thì sẽ chỉ dẫn rất tận tình thôi ( tên nào lười cứ bảo anh giải quyết :p )
À , anh Bảo cũng rất hay chỉ cờ cho các bạn ở trên mạng đấy , anh í là một người rất tâm huyết với Cờ Vây đó :)

Ồ nếu thật như vậy thì quá tuyệt .Em có thể chơi cờ thoái mái rùi, không phải ngồi không 1 tháng rồi.

Hihihi nghe mọi người nói chuyện vậy, mình thấy hấp dẫn quá àh...Đã biết chơi qua cờ tướng và cờ vua...Nay lại tò mò muốn thử cờ vây 1 phát xem sao :)) ..Xem thiên long bát bộ...ngồi cứ ấm ức mãi...chẳng hiểu gì cả mấy cái cờ vây cờ tây đó...:))

A` , cái ván cờ chú Hư Trúc giải được thực ra cũng đâu có gì ghê gớm :) , chứng tỏ trình cờ của các cao thủ võ lâm ( hoặc của Kim Dung :p ) không cao :p , bọn em có thích thì anh gửi kì phổ cho . ( Nhưng mà công nhận là nghĩ ra được thế cờ đó thì quả là không đơn giản )

Back
Bên trên