chơi cờ vây đi

anh oi, co gioi han tuoi khong ah?
khoang 14, 15 tuoi co tham gia duoc khong? bon em cua em no thich lam nhung ma moi hoc lop 9 thoi, so den day toan nguoi lon, bon no ngai chet.

Như anh đã nói đó , 1 tiêu chí khá quan trọng của CLB là phổ biến môn cờ này ...vì vậy chuyện giới hạn tuổi là rất vô lí :D

Hiện CLB đa số lại là bọn trẻ con , khá vui , nhưng cũng khó quản , bọn anh cũng đang cố gắng để CLB sinh hoạt ngày càng có phong cách hơn , vừa vui , lại hiệu quả và nghiêm túc :)
Bởi vì 1 tiêu chí lớn hơn của CLB là nâng cao sức cờ của các tuyển thủ Hà Nội ( vì nói thật ở Hà Nội mình chỉ có Thầy Bảo , và Thầy Chung , còn lại thua xa HCM về cả bề rộng lẫn chiều sâu :( )

Em cứ bảo bọn em em đến xem thế nào ..mà cả em cũng đến cho vui :p

Hay quá ,thi xong nhất định em sẽ đi học cờ vây.
Em thấy cờ vây và cờ tướng có nhiều điểm giống nhau mà .Mặc dù mục đích của 2 loại cờ này khác nhau,1 lúc nào đó em sẽ chứng minh cho mọi người xem.

Bọn em thi xong là tháng 7 đúng không ?? Đầu tháng hay giữa tháng í nhỉ ???

Bọn anh cũng phải đến đầu tháng 7 mới thi xong , dạo này cũng chẳng đánh đấm gì cả , chỉ dám xem thôi , sợ ngồi đánh lại không dứt ra được :(

Ừm , em Hồng Nhung cứ cố gắng đi , biết đâu lại tìm ra đường lối mới cho cờ Vây , đưa Việt Nam lên đỉnh cao , đè bọn Hàn Quốc xuống :p

:)) Đúng rồi , không khéo em sẽ ở trong đội tuyển cờ QG ý nhỉ ;)
Đến giữa tháng 7 em mới thi xong ,chắc phải 27/7 em mới lên đó được .Thế em lên đó ngồi xem thì có phải đăng ký không ạ ,thủ tủc đăng ký vào CLB có nhanh không ạ?
Có trình độ dành cho người mới toanh , chưa biết cái gì không anh?

Có , có tất cả các trình độ , bọn em cứ yên tâm :)

Miễn là bọn em cảm thấy thích thật sự , và tham gia nghiêm chỉnh thì sẽ thấy rất vui ;)

Còn đăng kí thì đơn giản lắm , chỉ cần gặp anh hoặc anh Phong rồi bọn anh sẽ làm cho .Mỗi bạn sẽ có một cái thẻ thành viên CLB ... But , trước tiên nên nghía qua cái nội qui đã :D

Em đã từng nghe về việc VN vượt Hàn Quốc trên vài forum nhưng em thấy việc này "hơi"bất khả thi
Hôm em đến có xem các anh đánh với 1 ông người Nhật->hay nhỉ ,các anh làm sao mời được họ
À,em có biết 1 chương trình cờ vây khá hay,mọi người thử down về xem:
http://www.smart-games.com/igo.html
Anh Long có biết chương trình nào khác thì post lên nhé

Ừm , cái igowin này khá hay , nếu mọi người mới tập chơi thì có thể dùng để xem xem Cờ vây là "cái giống gì" :D
Nói đùa chứ cái đấy cũng được, nhưng không được hay như quảng cáo trên trang web..:( Nói chung là có lúc nó đánh rõ hay , có lúc đánh rất tệ ... Anh mới khoảng 3 kyu , mà đánh cái đấy thấy mình 2 dan :p ).
Đó cũng là chuyện rất thường gặp với các phần mềm cờ Vây hiện nay .Nó chứng tỏ là Cờ Vây có một cái gì đó sâu sắc hơn Cờ Vua và cờ Tướng... Trong khi các nhà lập trình đã tạo ra được các nhà vô địch Cờ Vua, cờ tướng .. thì vẫn không thể tạo ra được 1 cao thủ 1 dan nghiệp dư trong môn này :(

Còn phần mềm thì có nhiều , khi có thể sử dụng , bọn em có thể hỏi anh , anh sẽ cung cấp cho :)

hay úa,em cũng từng lên đến 3dan mà bây giờ tụt xuống 11 kyu không làm sao mà lên được
Anh có chơi trên ksg không hình như đấy là trang Web chuyên nghiệp nhất về cờ vây
em thấy trên đấy toàn tên TQ ,Nhật,...gì gì đó

Ừm , http://kgs.kiseido.com trang web này khá là thông dụng trong CLB bi giờ , và thực ra thì chỉ cần 1 nơi như vậy để luyện tập là đủ .

Nếu bạn nào thấy khó khăn trong việc đăng nhập và cài đặt phần mềm Cgoban ( bắt buộc để vào chơi được) thì có thể xem bài ở trên box Cờ _TTVNOL hoặc hỏi trực tiếp anh ...
Nếu bạn nào đã vào rồi thì có thể vào room The VietNam cafe ( Main ) , và Co Vay Hoi (Social ) , để tìm gặp người Việt Nam mình :) , nick của anh hay dùng trên đó là longt2 có gì thì có thể hỏi anh , nếu anh không bận anh sẽ review ván đấu cho .

:)

Em thấy chơi bàn 19*19 rất khó bao quát mà trên đấy người ta toàn chơi bàn to ,lại có ông chơi 37*37
Anh Long có biết chương trình nào hay mà cho chơi bàn to không?Igowin chỉ cho 9*9 thôi

Không phải người ta chỉ chơi bàn to không đâu ..

Tất nhiên là mọi người đều muốn chơi bàn 19 , vì đó là cỡ thông dụng nhất, và trên KGS thì chỉ có đánh bàn đấy thì mới được rank ..Nhưng em cứ tạo bàn cỡ nhỏ , rồi để đấy một lúc thì sẽ có người chơi cùng thôi ( Trong lúc đó có thể xem những người mạnh hơn mình 1 chút đánh mà học hỏi )

Còn phần mềm thì anh có một cái , để xem thế nào đưa cho bon em thì tiện nhất :)
Mà nói chung máy đánh chuối lắm , cứ người thật việc thật mà thử :p

À,

Bọn đánh bàn 37 là bọn dở hơi không biết bơi , mình biết bơi rồi thì không chấp ..:))

Em tưởng cỡ bàn cờ to nhất là 19*19 chứ ạ? Thế tổng cộng có bao nhiêu loại bàn cơ vây ạ?

Cỡ ban` cờ vây là do người ta đặt ra thôi mà em , em muốn đánh bàn mấy chẳng được ( có thằng còn đánh cả 3x3 :( )

Còn theo những người bình thường :D , thì nên tập luyện theo các cỡ 9x9 , 13x13 , 19x19 .

Vì ngay từ đầu đánh bàn to cũng không có ích chút nào , bọn em còn chưa cảm giác được không gian , chưa nắm chắc về sống chết , sát khí ... thì đánh bàn to sẽ rất phí thời gian, chậm tiến bộ .Sau khi đánh thạo bàn nhỏ , sẽ chuyển lên cỡ bàn to hơn và cuối cùng là cỡ 19x19 ( Đây là cỡ phù hợp nhất và là cỡ thi đấu chính thức duy nhất )

Như bọn anh bây giờ thì chỉ tập đánh 9x9 và 19x19 thôi :)

Cho em hỏi ở Hà Nội có mấy câu lạc bộ cờ vây và ngoài quyển"luyện tập và nâng cao trình độ" thì còn quyển sách nào nữa không?

À,anh Long mặt mũi thế nào cho em xem với để đến câu lạc bộ em còn gặp chứ

Ha ha , anh đang làm trong nhóm quản lí câu lạc bộ , nên em vào là biết liền , một buổi chúng nó réo tên anh không biết bao nhiêu lần :(

Nếu hỏi số CLB thì cả Hà Nội chỉ có 1 CLB thôi em ạ .
Ngoài ra, anh nghe nói là ở Hà Nội có một chỗ dạy cờ vây ở Cung thiếu nhi nữa hay sao í ,chưa đến kiểm tra bao giờ :p , cơ mà nghe bảo ở đó thu đến mấy chục 1 tháng lận :( , mà chất lượng không thể bằng CLB của mình được :) ..

Còn về sách cờ thì chắc là nhiều , nhưng số sách đã dịch ra tiếng việt thì hơi ít , quyển luyện tập và nâng cao trình độ có phải là bộ có 5 tập không ???
Có một quyển rất tốt là quyển : "Nhập môn cờ Vây" do anh Bảo dịch (từ một cuốn sách của 1 kì thủ Trung Quốc 9 đoạn) , trong đó trình bày khá đầy đủ về các vấn đề từ đơn giản nhất đến khá phức tạp , nói chung đọc và hiểu hết quyển sách đó thì có thể coi là thực sự biết chơi , và có thể đánh ngang anh bây giờ , thậm chí hơn một chút :p ( trong CLB hiện nay cũng chỉ có khoảng chục người ở mức đó thôi :) )
Bọn anh cũng có rất nhiều sách tiếng Anh , tiếng Nhật , Hàn , sẽ cho bọn em mượn tùy theo trình độ của từng người :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên