Chúng ta có tự tin??

Trần Linh Chi
(run_jump113)

CTV Ban Thông Tin
Tự tin, tưởng đơn giản nhưng đó chỉ là những gì chúng ta nghĩ mà thôi. Trong chúng ta, hãy nói với tôi, ai là người tự tin hoàn toàn về bản thân mình :)>- . Nếu thật sự, bạn là người tự tin như vậy thì mình rất khâm phục đấy. Bởi con người, ai cũng có những điểm tự tin và không tự tin về mình, như người ta đã nói: có ai là hoàn hảo đâu. Như tớ, tớ không hề cảm thấy tự tin khi nói trước nơi đông người, hay là trước những người lạ mà mình chưa quen, thậm chí lúc đó tớ còn cư sử rất ngốc nghếch là đằng khácB-), hoặc khi mọi người nói về những điều gì ngoài sự hiểu biết của mình:(. Điều này tớ tin chắc rằng nhiều người ở đây cũng vậy, điều đó không việc gì phải ngượng ngùng hết;). Chúng ta cần biết và cần khắc phục khuyết điểm đó hết sức mà mình có thể. Trở thành một người tự tin thật khó. Nhưng chúng ta là thế hệ trẻ, tự tin là một điều không thể thiếu được.Nó vô cùng quan trọng, là một nhân tố quyết định thành công của mỗi người chúng a.
Có những người lại quá tự tin vào bản thân mình, dẫn đến là tự tin hão, tự huyễn hoặc, lừa dối chính bản thân mình bằng những gì hào nhoáng nhưng không phải do chính bản thân họ tạo nên, như chiếu khinh khí cầu, rực rỡ nhưng nhẹ bỗng và ít khi cần thiết. Ngược lại, có những người lại quá tự ti, không tin vào khả năng của mình, luôn chui vào vỏ ốc, không dám nói và đương đầu, và tài năng của họ chỉ luôn đứng ở mức" tiềm ẩn" 8-|.
trong giới hạn topic này, mỗi người hãy nói ra những tình huống như thế nào khiến bạn không thấy tự tin ở mình. hãy nhận ra và tìm hướng "cải tạo" nó :)>- . Hãy chiến thắng chính bản thân mình:x :embarasse :shy: :smile:

ặc, nói về chuyện tự ti tự tin thì nh` lắm.
ví như khi đi xin xỏ cái rì đấy thì ko thể nào tự tin nổi :(
bản thân tớ thì có nh` tình huống ngớ ngẩn lắm. ví như tớ đi phỏng vấn cứ luống ca luống cuống, dù chuẩn bị ở nhà rất ngon. có lẽ tớ ko hợp đám đông lắm. :( cũng may là mọi chuyện vẫn okie. ( phù phù .....)

tự tin á , ko có nó khi bạn nói câu " i l u " và bị từ chối ...

Quan trọng vẫn là chữ đủ phải ko? Đủ tự tin nhưng ko thành quá đà.Tớ nghĩ: khi làm một việc gì đó thì nên tự tin vào bản thân, rằng mình sẽ làm được.Nhưng tự tin thì vẫn nên dựa vào thực tế.Nếu ko ko thể làm được thì ko làm.Còn cái mà bạn Chi nói thì tớ thấy trong phần quá tự tin có cả tự kiêu và tự huyễn hoặc bản thân.

tự tin là cần thiết...nhưng cái rì cũng ko nên quá đà :)

quá tự tin ===> vênh đến mức mở mắt ra là thấy trời xanh

TỚ nghĩ tự tin thì tốt thôi, còn quá tự tin thì sẽ thành tự kiêu. 2 khái niệm hỏàn toàn khác nhau đấy nhá. Đi thi mà ko tự tin thì làm sao mà được?

Vì cái tội mất tự tin mà tớ thi Ams chật vật đấy, vào phòng thi Anh, tay run bần bật, sợ không chịu nổi, làm lung tung beng hêt cả lên!!

He he, kể cho các bạn nghe về sự tự tin của tớ(thần kinh thép ah nhá)
Chuyện là thế này, hồi đi thi hsg lớp 7 môn Tóan,em vào phòng, được phát đề rồi ngồi làm rất dui dẻ. Thấy đề dễ,đoán năm nay thế nào cũng được giải(chắc thế).Nhưng hơi kì là lớp 7 gì mà toàn đoạn thẳng, ko có tam giác...Nhưng thây kệ, người ta ra thế nào chuyện người ta,việc của mình là làm bài thật tốt.Khi chỉ còn 1/2 bài nữa, và còn 1/2 thời gian thì ko làm được tiếp(tức là fai suy nghĩ kĩ hơn rồi đó mà), thế là bắt đầu ngẩng lên đọc lại đề bài, và tá hỏa khi phát hiện ra mình đang làm đề thi lơp 6:(:))):D. Hài ko tả được. Thế là các cô phải kiếm đề lớp 7 cho mình làm trong lúc mình mếu. Làm hết thời gian còn lại, cũng lại còn...1/2 bài:D.Sau đó bọn nó nộp bài, mình mình xuống phòng hội đồng ngồi giữa mấy thầy cô để làm nốt, có cả mấy thầy trên sở, trên bộ ngồi cạnh mình, mình vừa làm vừa nói chuyện với các thầy cô, lại còn được uống nước nữa chứ. nhưng ngồi mãi mà ko làm được nốt, thế là thôi, nộp bài(các thầy bảo có thích làm tiếp ko thì cho thêm 1/2 tiếng, nhưng mà tự lượng sức ko làm được vì khó quá)Kết quả: được giải ba đó nhá, đứng thứ 2 trong đội tuyển của Ams đi thi toán nhá(sau thằng giải nhất)
PHục ko?(bây h ko gọi là tự tin mà là tự kiêu)
Qua câu chiện của tớ, mọi người thấy sự tự tin là cần thiết rồi chứ(nhất là khi thi cử)hi vọng mọi người sẽ tự tin hơn, và thấy được sự tự tin trong bản thân mình(chỉ cần thoải mái đầu óc là okie ý mà!

Ngày anh thi DH, chọn 2 trường BK và Pháp Lý, cả 2 kì thi Tóan anh đều làm xong bài trong khỏang 1/2 thời gian, cả 2 lần đều ngồi chơi cho tới trước khi nộp bài lúc thì 20 phút, lúc thì 30 phút, đọc lại bài viết mới tá hỏa vì làm sai gần nửa. Thế là con giời phải tăng tốc làm lại, may là cả 2 lần đều kịp nộp bài thi đúng giờ.

Bọn German có câu "Vertrauen ist gut, Kontrolle ist besser" tạm dịch là "Có lòng tin thì tốt, nhưng biết kiểm tra vẫn tốt hơn". Cũng đúng lắm chứ.

Câu này hay anh ạ.Phải tự tin là mình làm được nhưng vẫn phải "cẩn tắc vô ưu".Tự tin mà thất bại do sơ suất thì ko nên tự tin.

ANh giỏi thế, còn có mỗi 20,30 phút mà cũng làm xong nốt, bái phục anh. Em cần đến hơn 60 phút để làm gần hết được cái đề ạ!

Đã lâu lắm rồi, ko thấy những topic có ý nghĩa thế này, hôm nay tao lôi lên, mong 04-07 sẽ có nhiu` ng` thành công hơn... nhớ wa' đã sắp hết lớp 10 rồi :(

hic hic, cần thiết phải thế không.
Ừ thì tự tin là rất cần, thế là hết tất cả những gì phải nói. À còn, tự tin lên. chấm hết :( :)|

ko hiểu tự tin quá thì sẽ như thế nào nhỉ?
thì thành tự ti chứ sao nữa cậu chưa nghe câu lày bao giờ à??

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên